chúng tôi yêu nhau! nhưng có thể được không khi cháu yêu dì?

• Bắt đầu mailinh2009
  • Ngày bắt đầu
M

(mailinh2009)

Guest
Làm thế nào? Yêu người không nên yêu?
Mình hơn người ấy hai tuổi, người ấy là cháu ruột của anh rể mình. Chúng mình đã biết nhau đườc gần 7 năm. Thời gian đầu đơn thuần là quan hệ "dì"-"cháu". Do trạc tuổi nhau nên người ấy hay nói chuyện, giúp đỡ tôi và cả gia đình tôi (do nhà tôi chỉ toàn chị em gái), thậm trí là "barie" cho tôi khi có đối tượng đến tìm hiểu mà tôi ko thích (đóng vai là 1 người đến tìm hiểu tôi, để đối tượng kia bỏ cuộc).Người ấy rất tốt là người tình cảm xong cũng rất mạnh mẽ; chăm chỉ, nhiệt tình,nhanh nhẹn không ngại việc, có trách nhiệm với gia đình. Mọi người trong gia đình tôi rất quý ng ấy. Dần dần 1 tình cảm khác đã xuất hiện giữa 2 chúng tôi. Tôi và ng ấy rất hay đi cùng nhau (ng ấy giúp tôi nhiều việc cũng như luôn ở bên động viên chia sẻ cùng tôi những lúc vui,buồn).Nhiều lúc không ít người tưởng đó là người yêu tôi.Và mẹ tôi là một người rất nhạy cảm đã nhận ra điều đó. Mẹ đã nhắc tôi ko nên để điều đó xảy ra vì bố mẹ tôi và ông bà nội của ng ấy là thông gia với nhau. Đương nhiên tôi đã biện bạch rằng ko có gì, đó chỉ là do chúng tôi trạc tuổi nhau nên nói chuyện hợp nhau mà thôi. Cũng vì ng ấy chưa nói lời yêu và vì những lý do trên mà tôi đã bảo với ng ấy tốt nhất là nên tránh đi cùng nhau để mọi người khỏi hiểu lầm. Lúc đó ng ấy mới thổ lộ tình cảm của ng ấy cho tôi biết. Ng ấy nói vì còn đang đi học ng ấy biết rằng nói ra lời này lúc này là ko nên và mong tôi chờ ng ấy 2 năm nữa. Người ấy đang học năm thứ 4 Đại học(còn 2 năm nữa mới ra trường), còn tôi đã đi làm. Năm nay tôi 26 tuổi và hiện có 1 số người đang theo đuổi tôi, có điều kiện rất tốt, con người cũng tốt. Tuy nhiên tôi chưa thấy rung động với ai. Nhưng nghĩ đến mối quan hệ của tôi lúc này với ng ấy thì tôi cảm thấy không tự tin lắm vì tuy ko vi phạm đạo đức hay pháp luật nhưng nếu chúng tôi thành đôi thì các mối quan hệ trong gia đình sẽ rối tung lên (xưng hô rất khó). Liệu bố mẹ tôi có chịu làm thông gia với con trai của thông gia không (vì như thế bố mẹ tôi sẽ bị xuống "bậc"), liệu bố mẹ ng ấy có chấp nhận con dâu hơn con mình 2 tuổi ko? Chúng tôi đều là những đứa con ngoan trong gia đình nên cả 2 đã rất khổ tâm và suy nghĩ rất nhiều, cả 2 chúng tôi đều ko muốn bố mẹ mình phải đau buồn. Liệu chúng tôi có hạnh phúc khi ở bên nhau ko? Nhiều lúc tôi lo sợ sau 2 năm nữa liệu ng ấy sẽ như thế nào?Ng đó biết suy nghĩ đó của tôi và đã nói rằng: "tình cảm mà ng ấy dành cho tôi ko phải là tình yêu tức thời của tuổi trẻ, nếu 2 người có sự quyết tâm thì không có gì là ko làm được vì khi trưởng thành ngoài việc có tránh nhiệm với gia đình mỗi người cũng phải có trách nhiệm tao dựng cho mình một tương lai hạnh phúc. Rồi mọi người sẽ hiểu và chấp nhận". Thực sự ở bên cạnh ng ấy tôi có cảm giác ấm áp và bình yên. Hiện lòng tôi rối như tơ vò không biết phải làm thế nào? Có những lúc tôi nghĩ mình sẽ cố gắng cùng ng ấy vựơt qua mọi thử thách, nhưng cũng có lúc tôi tự nhủ hãy quên đi là coi như là 1 kỷ niệm đẹp vì dù sao tôi cũng đã 26 tuổi rồi cũng ko thể chờ đợi quá lâu được.Tôi đã cố kết thân hơn với 1 trong số những người đến tìm hiểu tôi (bạn cùng học ĐH, quen nhau được 4 năm) nhằm để ng ấy thấy nản mà quên đi và cũng để tôi quên ng ấy nhưng..tình cảm đó thật tẻ nhạt.Tôi phải làm gì lúc này đây? rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn! Cảm ơn các bạn nhiều!

Ôi cái gì thế này, cái này phải cho vào tin lá cải chứ sao lại hòm thư bạn đọc? *ngoác mồm*

Tin lá cải? sao bạn Nguyệt lại lỡ nói như vậy?mình chỉ muốn các bạn hiểu tình trạng của mình một cách chi tiết để có thể cho m những lời khuyên. Chẳng lẽ bạn ko nghĩ vậy sao? bạn ko thấy mình đang cần bạn "đọc -hiểu - cảm thông và chia sẻ" ư!!!!!

Bạn đã hỏi thật thì tôi xin trả lời thật lòng, mong là bạn không cho là tôi ác hay thành viên và ban quản trị không phê bình.

Một là, bạn có hiểu cái "HÒM THƯ BẠN ĐỌC" nó nghĩa là cái gì không? No dùng để làm cái gì không? Bạn nhảy vào viết một bài đầy nước mắt vậy ôi thật cảm động, nhưng quả thật cũng thật vô duyên.

Hai, HAO tuy là diễn đàn hoàn toàn mở và chào đón thành viên từ khắp nơi. Nhưng dù gì cũng là diễn đàn của trường Hà Nội - Amsterdam, là MỘT TRƯỜNG CẤP BA ở Hà Nội nếu bạn chưa có nghe đến. Thế nên ngay cả như bọn tôi, tốt nghiệp rồi, vào giao lưu trong diễn đàn, hay các thành viên từ các trường, thành phố, tỉnh khác, nước khác, cũng rất tôn trọng và hiểu cái việc này. Bạn tự nhiên vào diễn đàn không quen không biết, vào cái box sai viết một cái bài như vậy rất kỳ quặc.

Ba nữa, đây là bài đầu tiên của bạn, tôi không rõ do con người cá tính khác nhau, hay văn hóa khác nhau, mà tôi thấy bạn viết vậy rất là QUÁI LẠ. Chuyện tâm lí của bạn, tôi nghĩ bạn nên tìm bác sĩ tâm lí tư vấn. Nếu bạn viết chân thành vì vấn đề của bạn thì cũng chả sao, thành viên trên HAO vốn cũng rất hay giúp đỡ động viên nhau, thế nhưng bài viết đầu tiên của bạn bạn lôi những người ấy, người kia, rồi mạnh mẽ ra sao, rồi chăm chỉ nhanh nhẹn không ngại việc (nói khí không phải đọc xong như đọc báo chuyên mục tìm việc làm - Osin gia dụng) rồi mẹ bạn nhạy cảm ra sao, người ấy làm bạn bình yên ấm áp thế nào =_= , rồi chuyện gia đình của bạn ra "giãi bày tâm sự" trong khi mồm thì nói "cái này nó tế nhị lắm, bí mật lắm, không thể để gia đình biết đến" Tôi thấy nó không những kỳ quặc, mà xin lỗi tôi ác, chả hiểu có phải bạn muốn gây sự chú ý không.

Tôi thấy mình (với cái tính cách thẳng thừng và ăn nói thô lỗ của bản thân) đã rất kiềm chế khi nói bạn nên post vào tin lá cải chứ chưa nói bạn post vào Vườn Cười.

Cuối cùng, nói thẳng với bạn đây là góp ý chân thành, tôi thấy bạn dám yêu đương gì thì cứ yêu đi, không có gan thì dẹp đi cho nước nó trong, chứ ngồi đây giãy bày câu chuyện cuộc đời của bạn, những ai đã từng đeo đuổi bạn, rồi ai săn đón bạn, rồi những chàng trai đại học đã ngỏ ý với bạn, rồi...... *ngáp* người ấy của bạn có bao nhiêu anh chị em, tôi thấy rất là thảm hại và buồn cười. Bạn thích góp ý, hoặc chia sẻ thì có nhiều người sẵn sàng, nhưng từ bài viết của bạn tôi không những chả nhỏ được giọt lệ nào, mà chỉ thấy nực cười, không rõ bạn xem qua bao bộ phim Hàn Quốc mà nặn ra được cái đầu đề "Làm thế nào? Yêu người không nên yêu?" . Bản thân tôi thấy bạn nói chuyện tình Romeo Juliet của bạn với những chi tiết như "chúng tôi sẽ xưng hô ra sao?" "bố mẹ tôi sẽ bị... xuống bậc" v.v...

Lần sau rút kinh nghiệm, bạn nên tìm đến bác sĩ tâm lí, bạn bè thân thiét, với cả những người hiểu và thông cảm với bạn. Chứ vào cái diễn đàn xa lạ, viết tiểu thuyết tình yêu thế này, rất có khả năng là bạn sẽ không may mắn gặp phải mấy người như tôi.

Trên đời có nhiều loại người lắm, mà tôi thì đặc biệt không phải loại người sẵn nhân tính mà :

Tin lá cải? sao bạn Nguyệt lại lỡ nói như vậy?mình chỉ muốn các bạn hiểu tình trạng của mình một cách chi tiết để có thể cho m những lời khuyên. Chẳng lẽ bạn ko nghĩ vậy sao? bạn ko thấy mình đang cần bạn "đọc -hiểu - cảm thông và chia sẻ" ư!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Khổ thân, bạn ấy chưa được xác nhận email nên chỉ có thể post vào Hòm thư bạn đọc thôi mà :))
Anw, nếu đã yêu nhau thì ngại gì chuyện dì cháu, cháu ruột của anh rể đâu có phải họ hàng ruột thịt với mình :)

hình như chưa được xác nhận email vẫn viết được vào nối vòng tay lớn anh ạ :-j

btw đọc xong chuyện này em ko hiểu j cả =))

Cảm ơn Nguyệt vì đã rất thẳng thắn!Vậy m cũng có vài lời muốn gửi tới bạn và các thành viên trong HAO. Thực ra m chưa được xác nhận email nên đành vào đây. Bạn cũng nói rất đúng chuyện của tôi thật kỳ cục. Nhung nếu như mình có thể nói chuyện kỳ cục này với ai chắc m ko được gặp bạn theo cách này.Bạn nói đúng "Trên đời có nhiều loại người lắm, mà tôi thì đặc biệt không phải loại người sẵn nhân tính " bạn cũng nhận ra điều đó ở bạn?
Bạn còn nói:"HAO tuy là diễn đàn hoàn toàn mở và chào đón thành viên từ khắp nơi. Nhưng dù gì cũng là diễn đàn của trường Hà Nội - Amsterdam, là MỘT TRƯỜNG CẤP BA ở Hà Nội". Nếu các thành viên khác của HAO cũng nghĩ như bạn thì theo tôi hiểu HAO đang phân biệt thì đúng hơn. Và chắc chắn tôi sẽ ko post bài của mình lên.Tôi ko hề gây bất kỳ sự chú ý nào cả. Và thực sự tôi ko có thời gian để làm việc ấy như một số ng thừa thời gian không biết làm gì. Bạn thử nghĩ xem tôi sẽ được gì với một cái nick ảo? Đơn giản chỉ vì tôi đã vô tình vào HAO và đã đọc được một số câu hỏi tương tự tình huống tôi đang mắc phải cũng như những lời khuyên, chia sẻ rât chân thành của các thành viên trong HAO, mà mạnh dạn post bài của mình mà thôi. Tôi hy vọng nhận được những lời góp ý chân thành của những người biết cảm thông và chia sẻ. Bài tôi gửi ko hề sướt mướt, bi ai hay vi phạm đạo đức của người VN, nó chỉ đơn giản là tình huống khó xử của ng gửi. Tôi nghĩ bất kỳ ai cũng có nhưng lúc cần được chia sẻ. Bạn có chắc là bạn ko bao giờ cần tới điều đó?? Tôi mong rằng sau khi đọc xong bài này của tôi, HAO nên có thêm mục "NOTE: diễn đàn này của trường Hà Nội - Amsterdam chỉ dành riêng cho học sinh và cựu học sinh của trường tham gia" hay đại loại như vậy. Xin đừng khi nào vô tình đọc câu: "Bầu ơi thương lấy bí cùng tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn" mà người VN ta vẫn hay dùng. Thì chắc sẽ ko có ai vô tình làm phiền bạn và các thành viên của HAO như tôi nữa!!Dù saocũng cảm ơn vì bạn đã chia sẻ, đồng thời cũng rất xin lỗi nếu đã làm phiền cho dù đó chỉ là vô tình.

Theo em hiểu thì í chị Nguyệt đây là hòm thư bạn đọc, nếu có thắc mắc gì về HAO, điều hành, hay góp í gì thì mọi người vào đây.
Mục đích Hòm thư bạn đọc của HAO k giống như hòm thư bạn đọc của báo Phụ nữ, chị Thanh Tâm,..v..v

Em xin lỗi nếu em nói làm chị phật í hay nghĩ em láo nhưng chị k nên vì bài viết của mình k được hưởng ứng mà có những thái độ và lời nói k đúng đến cả 1 diễn đàn mà chị hầu như chưa biết gì về nó.

Có hơi buồn cười thật ( ý mình là chuyện post bài ở đây :D vì mình chả bao giờ vào đây cả )
nhưng đấy là tâm sự của người ta mà.

Với cả người ta chưa biết thì nhầm là chuyện thường thôi mà.

Như kiểu em vào nhà người ta lấy nhầm cái cốc đánh răng để uống nước ý.
Dù sao thì chủ nhà cũng không nên to tiếng phu lửa đuổi khách thế @__@

@ Chị Khách : cháu ruột của anh rể thì cũng có họ hàng ruột thịt với chị đâu. Thế nên cứ tiến tới thôi chị ạ.
Trong cuộc đời này, gặp 1 người mà mình cảm thấy là hoàn hảo như thế ( tất nhiên là chỉ mình thấy thôi là đủ, còn người ta thế nào thì đâu có quan trọng :"> ). Thế nên ---> đám cưới luôn đi chị ơi @__@

Chỉnh sửa lần cuối:
vấn đề là k ai vào toilet để tìm cốc uống nước cũng như k ai post bài như thế cả Hưng ạ :)

Cảm ơn vì những lời góp ý của các bạn. Như mình đã nói đó mình cũng rất xin lỗi vì đã làm phiền cho dù đó chỉ là vô tình. Mình ko hề có ý lên án hay có ý phê phán diễn đàn (các bạn có thể đọc lại. Vì mình nghĩ ko phải thành viên nào của HAO cũng mến khách theo cách của" Nguyệt"). Các bạn cứ hình dung khi có người bị tai nạn trên đường gõ cửa nhờ giúp đỡ mà bạn ko phải là bác sĩ, bạn có nói: "nhầm rồi tôi có phải nhà từ thiện hay bác sĩ đâu đi chỗ khác đi" mà tối thiểu bạn khi không thể giúp đỡ bạn cũng sẽ chỉ dẫn đường cho họ đến nơi cần đến khi bạn là "dân bản xứ" phải không bạn. Qua cách nghĩ của Nguyệt mình thấy nếu như ban đầu khi đăng ký mình nên khai mình là dân trường HN AMSTERDAM chưa chắc đã như thế này. Nhưng mình tin đây chỉ là cách nghĩ,cách thể hiện lòng mến khách của cá nhân mà thôi. Bạn thử nghĩ xem những sinh viên ngoại tỉnh khi lần đầu tiên lên HN nếu việc "vào toilet để tìm cốc uống nước" như bạn Bảo Ngọc đã noi có xảy ra thật mình nghĩ cũng rất dễ hiểu. Nhưng những hành động (chỉ dẫn, giúp đỡ rất nhiệt tình) của bạn thanh niên tình nguyện lúc đó thật đẹp phải không các bạn? Liệu sinh viên nước ngoài có nhưng hành động đẹp như vậy ko???.Thật sự mình ko nghĩ là sẽ rơi vào tình huống đặc biệt như thế này. Nhưng m cũng chỉ muốn nói suy nghĩ của riêng mình mà thôi. Có thể đúng có thể sai tùy vào cách nghĩ của từng người trong các bạn. Nhưng mong các bạn hiểu rằng đây là những lời rất chân thành và có tính tích cực mình muốn gửi tới diên đàn. Một lần nữa cảm ơn các bạn vì tất cả. Chúc HAO ngày càng phát triển hơn nữa!

:) đọc không hiểu gì cả, chỉ có vài góp ý với "tất cả" các bạn đang thảo luận trong chủ đề này:

@ nguyen mai linh

Hy vọng "nguyen mai linh" có thể quá bộ đọc lại điều kiện đăng ký tham gia hiệp hội
http://www.hn-ams.org/hao/hiephoi/TnC/0.3.1.17.html
và các hướng dẫn trong H-A-O
http://www.hn-ams.org/forum/forumdisplay.php?f=129
đặc biệt là phần 3 trong bài viết tại đây:
http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?p=53281#part3

Nếu bạn không xác nhận địa chỉ email, họ tên của mình một cách rõ ràng, và chưa được ban quản lý thành viên xét duyệt, bạn chưa phải là thành viên chính thức của hiệp hội.

Khi bạn là thành viên chính thức của hiệp hội, bạn có thể gửi những "tâm sự" của mình vào "tâm sự vui buồn" hoặc những mục thích hợp, và có thể thảo luận, (cũng như những lời bình luận từ các thành viên), với vai trò tương đương như tất cả thành viên khác.

Khu vực "Hòm thư bạn đọc" được chú thích:
Hòm thư bạn đọc Hòm thư bạn đọc: Giải đáp thắc mắc- tiếp nhân Góp ý của các bạn với H-A-O

Nếu bạn đã đây là nơi để thành viên "đọc / hiểu / thông cảm / chia sẻ, thì đó là một sự hiểu lầm.

Ban quản lý sẽ KHÔNG thể giải quyết các thắc mắc về tình cảm cá nhân của bạn tại đây. Hy vọng bạn hiểu vả thông cảm.

Và trên cơ bản, khi một account đăng ký, mà chưa thực hiện những yêu cầu của hiệp hội (cụ thể ở đây là xác nhận email và thông qua xét duyệt) thì chưa có được các quyền lợi của thành viên.
hy vọng bạn sơm sửa lại hồ sơ của mình, và thực hiện theo những yêu cầu thiết yếu của hiệp hội khi đăng ký, để có thể trở thành thành viên chính thức.

@ Nguyệt và mọi người:
1. Nguyệt định nghĩa về H-A-O hoàn toàn sai. Tự đọc và sửa lại nhé.
2. Hiếu khách một chút nào, căng thẳng quá

Aish, I just woke up do I need to go over this again? :)|

Anyways I still stick with my point which is, basically, this is ridiculous and funny, and melodramatic.

About my definition of HAO, I merely said what has been stated years ago when it came up (I remember joining when HAO was like 3 years old or something) that it's started off as a "common virtual playground for students" and now it's supposedly "striving to develop into an active association of current students as well as alumni." and to "Develop close relationships between the school’s students and friends from all around the world. "

I never said the forum is only for those that went to the school, or anything like that, I would appreciate it if you do not put words in my mouth. I'm saying we should be aware and respect the fact that there are kids of teen-age and many that go to the middle school that are online and active on the forum. If you disagree with me, Ha, then please enlighten me because I would not want to misunderstand either.

Lastly *sigh* I really AM a drama magnet it seems :-< it wouldn't have caused such a ruckus if I had not been involve ^_^ well, I'm proud.

But anyways, my point still clear, you asked for advice, I'm willing to give it to you. Too bad you asked around me, and my advice usually isn't pleasant to the ears. By the way, why does everyone keep saying I'm tense? I am totally chillaxing :| I just talk that way, I thought you all know? :-?

Rất xin lỗi vì post bằng tiếng Anh ạ, mong là không phạm luật gì của diễn đàn, tại vì em cứ có adrenaline vào người là quen mồm thế.

Thôi lăn ra ngủ lại đây, tối nay vào mall thiền :-<

@ bạn linh hay gì đó làm ơn thôi cái mỉa mai đi ^_^ rất là ... buồn cười :)
@ em Ngọc: ôi ví dụ của em hay quá cơ à, chị đọc lăn ra cười ^_^

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên