Cứu em với

Quanh với Mai đi chơi Fourvière chụp được cái ảnh đẹp thía :p . Kể ra thì bây giờ sau cái reforme, LMD đã mang tính chất ứng dụng hơn nhiều rồi đấy chứ ko còn lý thuyết suông như ngày xưa nữa đâu :) Em không tin hỏi chị Phúc mà xem ngày xưa cái DEUG nó như thế nào :p Bây giờ sau 3 năm licence, ra trường đã có thể kiếm việc đi làm được rồi, ngày xưa thì đừng hòng nhá :p

@Chi : tất nhiên là vào INSA dễ hơn xin Eiffel rồi. Thêm nữa là cái em gọi là "ngân hàng" với "nội thất" là 2 thứ cực kỳ khác nhau. Theo anh hiểu thì 1 cái là "banque", còn 1 cái là "architecture intérieure". Banque thì tốt nhất là học ở Ecole de commerce, còn cái kia thì chắc là phải học ở Ecole d'architecture rồi :) Bonne decision à vous

Nội thất là dính đến Mỹ thuật (ART), mà đã là ART thì mời em chi đi học trường tư, mà đã trường tư thì mời em Chi xác định học phí trước khi đi! :D:D:D
Đắt lắm em ạ, nhưng được cái, theo anh biết, thì chất lượng trường tư cũng rất tốt, tốt hơn hoặc ít nhất là bằng UNIV! :D

@A.Hoàng: Eiffel dễ hơn X à? Vì em thấy trong 4rum GEVF, mọi người kể việc đi xin Eiffel như kiểu xếp hàng hồi bao cấp, vất vả chật vật, chạy hết chỗ này đến chỗ khác mới xin được! :D:D:D

Phạm Lê Huy đã viết:
@A.Hoàng: Eiffel dễ hơn X à? Vì em thấy trong 4rum GEVF, mọi người kể việc đi xin Eiffel như kiểu xếp hàng hồi bao cấp, vất vả chật vật, chạy hết chỗ này đến chỗ khác mới xin được! :D:D:D
Em ơi, em không biết thi vào X là thế nào rồi. Mỗi năm X chỉ lấy có 300 sinh viên thôi. Cùng với ENS de la rue d'Ulm, đấy là những thanh niên ưu tú nhất của Pháp. Trong 300 đó thì 100 là étranger, 65 vào voie 2, tự thi như kiểu anh Hoàng ý. Còn 35 là voie 1, có nghĩa là học prepas, rồi thi đề giống hệt người Pháp, chỉ có điều hệ số Toán Lý cao hơn, còn hệ số Langue, filo giảm đi thôi (cái này thì đúng là 10 năm trở lại đây VN chưa ai thi được). Thi voie 1 có thể nói là khó không kém gì bọn Pháp, vì lấy quá ít, mà bọn đi thi toàn được các nước khác gửi sang đây học prepas. Ai cũng có thế đăng ký thi voie 1 được, nhưng nếu học prepas rồi thì nó sẽ không bao giờ cho em thi voie 2.
Bây giờ anh nói đến chuyện học bổng. Francais vào X được lương 1800€ một tháng từ bộ quốc phòng. Còn etranger thì không được lương ấy, cho nên học bổng effeil 1500€ một tháng coi như là một kiểu đền bủ, vào X rồi, đi xin học bổng không phức tạp lắm đâu.
@ chị Phương: đúng là HEC cũng là trường tư chị ạ, vẫn phải đóng tiền, em nhầm, xin lỗi chị nhé.

Học X thì xin học bổng eiffel dễ hơn thôi em, chị quen 1 số anh học X nên chị biết mà, ko phải ai vào X cũng được học bổng Eiffel đâu em /:) Thôi em cứ thử thi & xin học bổng đi rồi biết, khỏi giải thích lằng nhằng :D

@Anh Cường: em biết vào X khó thế nào chứ! :D:D:D
Em biết rõ lắm roài!:D
Vì em chưa biết mức độ của xin Eiffel thế nào thôi! :D

thế còn marketing và thiết kế quảng cáo thì sao ạ???????
hiện giờ bọn em đang trên đường xác đinh nghề nghiệp nên hỏi hơi nhiều mong các anh chị thông cảm

Nguyễn Nguyên Phương đã viết:
Học X thì xin học bổng eiffel dễ hơn thôi em, chị quen 1 số anh học X nên chị biết mà, ko phải ai vào X cũng được học bổng Eiffel đâu em /:) Thôi em cứ thử thi & xin học bổng đi rồi biết, khỏi giải thích lằng nhằng :D
ơ... khó thế 8-} 8-}

Chỉnh sửa lần cuối:
thế còn marketing và thiết kế quảng cáo thì sao ạ???????
hiện giờ bọn em đang trên đường xác đinh nghề nghiệp nên hỏi hơi nhiều mong các anh chị thông cảm

Đúng rồi, ^_^ em đang cần hỏi về thiết kế quảng cáo, một nghề mới mẻ đang phát triển tại vn, :) nếu anh chị cho vài ý kiến tuyệt vời thì chúng em xin cảm ơn nhiều.

Back
Bên trên