Cứu em với

Thôi, em ứ chơi với ai đầu to :p Cứ nghe Grand Ecole là chạy mất dép rồi!

Trần Quang Dương đã viết:
giờ mới biết LLG gớm thế
toàn bọn đầu to mắt cận không ah
ùa mà INSA là cái gì thế hả Nguyên Phương tao mới nghe lần đâu lol
INSA là một trường rất chi là hay ho :) :) :)

Thế thì bạn em nổi tiếng quá! Vừa đến chị đã thấy mọi người đồn ầm ĩ rồi! :D ;;) Ko biết con gái L2 thế nào nhỉ?

Em cứ trực tiếp hỏi bạn em là tốt nhất em ạ :D Mà bạn em cũng lò mò vào đây làm quen với mọi người rồi này :D L2 năm nay đi đông ko em?

đi đến 8 đứa chị ạ :) :)
con bạn em dễ thương lắm, có anh nào hỏi thăm ko chị ;;) ;;)
ơ mả chị ở đâu ạ :-/

ĐẬU LINH CHI đã viết:
em nghe nói người việt nam sang pháp rất hay học ở INSA
vì Insa dễ vào mà, chỉ cần một cái bảng điểm tàm tạm để nộp hồ sơ thôi :)
nhưng qua được 5 năm thì chắc khó hơn :|

Nói thật là người VN mình vào INSA được dễ thì cố mà học! INSA là 1 trường rất danh tiếng được mở ra hình như sau thế chiến thứ hai, thời kỳ phát triển cực mạnh ==> cần rất nhiều kỹ sư. Thời bấy giờ để đào tạo ra 1 kỹ sư cần tốn rất nhiều tiền bạc và công sức, cũng như 1 promotion không thể đào tạo ra hàng trăm kỹ sư. Chính vì vậy INSA là 1 giải pháp hết sức hữu hiệu! Tuy nhiên xin nhắc lại là INSA đào tạo ra kỹ sư nhưng không thuộc dòng Grandes Ecoles (thường phải có chữ école trong cái tên)!!! Tên của nó chính xác là : Institut National des Sciences Appliquées.

Bây giờ INSA vẫn là 1 trường rất danh tiếng, để xin được vào trường hình như là phải xét hồ sơ, BAC tối thiểu hình như phải có mention bien (> 16). Mà xin nhớ là 16 bên này nó khác cái điểm 8 ở VN mình nhiều lắm :p

Tuy nhiên độ chục năm trở lại đây, vì INSA muốn khẳng định thế đứng của mình trên thế giới (ví dụ muốn chui vào các bản xếp hạng uy tín) nên đã đẩy mạnh cái relations internationalles, mở rộng thêm trường, tuyển thêm rất nhiều sinh viên từ khắp các nơi trên thế giới. Điều không tránh khỏi là sinh viên nào giỏi tiếng thì thường là cái đầu không tốt lắm, còn đứa nào có cái đầu tốt thì tiếng tăm gần như không biết gì :p (tất nhiên cũng có khá nhiều ngoại lệ!). Chính vì vậy INSA đã mở thêm 1 loạt "trường" (tạm gọi thế) cho dân châu á (AINSA) hay sinh viên châu âu (EUINSA), etc... và chỉ đào tạo trong 2 năm đầu tiên (1e cycle) tương đương với classe prepa hay DEUG (cũ). Đầu vào của các trường này được nới lỏng hơn INSA classique, chính vì vậy nên dân VN ta mới dễ được nhận, nhất là học phổ thông ở các trường danh tiếng như trường HN AMS hay Lê Hồng Phong SG. Trong 2 năm này sinh viên sẽ được học tiếng Pháp cũng như kiến thức cần thiết để theo học tiếp.

Và sau 2 năm đấy, khi tiếng Pháp đã vững, sv sẽ vào departements học tiếp, chia theo chuyên ngành mình chọn lựa. Bạn có thể đạt điểm rất cao khi còn học AINSA, thậm chí nhất nhì trường, tuy nhiên khi vào departement rồi thì cái vị trí này của bạn bị giảm sút 1 cách khá trầm trọng (thường là chỉ tàng tàng bậc trung thôi :p) Đây chính là điểm khác nhau về chất lượng sinh viên của AINSA (dành cho sv châu á) và INSA classique (dành cho sv Pháp).

Nói như vậy không có nghĩa là chê bai INSA, vì so với Fac (tức là faculté, trong université) thì nó còn tốt hơn nhiều về điều kiện học tập cũng như cách làm việc. Chỉ có một hạn chế nhỏ là dân INSA phải thức khá khuya, dậy khá sớm, và phải chấp nhận 5 năm chôn vùi tuổi trẻ, không chơi bời gì được :) Nhưng như thế còn hơn là học Fac xong rồi đứt :D (sau năm thứ nhất sẽ có từ 50% đến 80% sinh viên phải học lại, sau năm thứ hai thì cũng độ 30% đến 50% số còn lại đấy ra đi)

Đề nghị đồng chí nào Insalien thì vào nói rõ thêm cho các em có cái nhìn đúng đắn và có 1 lựa chọn chính xác [-( Mịa dân ams học INSA nhiều như giặc mà đếch thấy thằng nào cả. Đừng để anh bắt gặp bọn mày b-)

Học khuya, không chơi bời gì được, chôn vùi tuổi trẻ.
Sao mà nghe giống dân prepas mình bây giờ thế.

bây giờ INSAT giảm xuống còn một năm rồi nên khó hơn :)
mà em thấy nhiều người ở đây vào departements vẫn đứng đầu như thường, nhưng vào departements thỉ buồn hơn và khó hòa nhập hơn :(
.... 5 năm chôn vùi tuổi trẻ ....:((

Mai Thanh Nga đã viết:
bây giờ INSAT giảm xuống còn một năm rồi nên khó hơn :)
mà em thấy nhiều người ở đây vào departements vẫn đứng đầu như thường, nhưng vào departements thỉ buồn hơn và khó hòa nhập hơn :(
.... 5 năm chôn vùi tuổi trẻ ....:((

Khó hơn nhưng mà vẫn dễ chán so với thi BAC bên này xong apply vào INSA classique :p

Anh nói vậy ko có nghĩa là ko có ngoại lệ. Tuy nhiên vào departemeng cũng mới chỉ là năm 3, đợi xem kết quả năm cuối thế nào, nếu vẫn tốt thì bravo, còn nếu kém hơn thì vẫn nên mỉm cười, lẽ thường thôi :)

Hehe nể lời anh Hoàng nên em đành phải nhảy vào vậy. Thứ nhất em khẳng định lại INSA là một grande ecole ( chẳng phải để khoe khoang gì vì dù sao cũng chỉ là tên thôi mà, có thêm cái chữ grande ecole cũng chả học khó đi hoặc các công ty tuyển dụng cũng ko nhận ít đi). Có thể tham khảo ở website
www.education.gouv.fr/sup/grdecole.htm (site của bộ giáo dục Pháp)
www.egide.asso.fr/fr/guide/comprendre/ diplomes/gdecoles/ingenieurs.jhtml ( site của egide- nơi cung cấp học bồng eiffel)
Thứ hai là ko thể nói ASINSA học kém hơn INSA classique được. Ở ASINSA cũng có rất nhiều Pháp (1/2). Những đứa Pháp này nhiều người về sau cũng học rất khá ở departement. Chứng tỏ ko phải vì học ASINSA ( tức là học với dan châu á) mà bọn nó kém đi. Thứ hai người Việt tuy về sau ko đứng đầu ở departement vì nó qui mô lớn hơn hẳn ASINSA. hồi trước mình đứng đầu khoảng 50 người thì bây h có đến 100 người. Lại là 100 người đã qua đựoc 2 năm đâu nên cũng chăm hơn, giỏi hơn. Phải khác chứ. Với lại ít nhiều dân mình luôn có khó khăn về tiếng. Tuy ko đứng cao kiểu top 10 trong departement nhưng mà hầu hết mọi người cũng đứng khaong giữa giữa tức là hơn 1/2 bọn Pháp( nhưng ngừoi học classique) như vậy cũng đâu có tồi đâu.
Theo em thế là đáng khích lệ lắm rồi. Dù sao cũng phải dành thời gian chơi bời chứ cứ cắm đầu vào học thì chết

INSA có rất nhiều chi nhánh ở các thành phố như Renne ,Lyon ,Rouen....thế học ở đâu là thuận tiện và tốt nhất ?????????

Ngo Phuong Thuy đã viết:
Hehe nể lời anh Hoàng nên em đành phải nhảy vào vậy. Thứ nhất em khẳng định lại INSA là một grande ecole ( chẳng phải để khoe khoang gì vì dù sao cũng chỉ là tên thôi mà, có thêm cái chữ grande ecole cũng chả học khó đi hoặc các công ty tuyển dụng cũng ko nhận ít đi). Có thể tham khảo ở website
www.education.gouv.fr/sup/grdecole.htm (site của bộ giáo dục Pháp)
www.egide.asso.fr/fr/guide/comprendre/ diplomes/gdecoles/ingenieurs.jhtml ( site của egide- nơi cung cấp học bồng eiffel)
Thứ hai là ko thể nói ASINSA học kém hơn INSA classique được. Ở ASINSA cũng có rất nhiều Pháp (1/2). Những đứa Pháp này nhiều người về sau cũng học rất khá ở departement. Chứng tỏ ko phải vì học ASINSA ( tức là học với dan châu á) mà bọn nó kém đi. Thứ hai người Việt tuy về sau ko đứng đầu ở departement vì nó qui mô lớn hơn hẳn ASINSA. hồi trước mình đứng đầu khoảng 50 người thì bây h có đến 100 người. Lại là 100 người đã qua đựoc 2 năm đâu nên cũng chăm hơn, giỏi hơn. Phải khác chứ. Với lại ít nhiều dân mình luôn có khó khăn về tiếng. Tuy ko đứng cao kiểu top 10 trong departement nhưng mà hầu hết mọi người cũng đứng khaong giữa giữa tức là hơn 1/2 bọn Pháp( nhưng ngừoi học classique) như vậy cũng đâu có tồi đâu.
Theo em thế là đáng khích lệ lắm rồi. Dù sao cũng phải dành thời gian chơi bời chứ cứ cắm đầu vào học thì chết

Hehe sorry dân insalien nhá, anh ko nói thế thì liệu có đứa nào vào đây giúp cho các em nó không ;) Đúng vậy, INSA là 1 GE thuộc hàng có tiếng ở Pháp, điểm khác duy nhất của nó là không phải thi concours mà xét hồ sơ + học ngay tại trường trong 2 năm đầu :)>-

Còn AINSA thì tất nhiên vẫn là INSA, mà đã INSA thì không thể kém được rồi :) Nhưng mà nói thật Thúy đừng buồn, INSA classique đầu vào sinh viên hơn hẳn AINSA đấy em :) Thế cho nên mới xẩy ra chuyện bọn Pháp vì muốn vào INSA cho nên đăng ký AINSA cho nó nhẹ nhàng, mặc dù chả yêu quý gì dân châu á đâu :))

Còn chuyện vào depart. đông hơn :eek: anh tưởng vào depart là phải ít hơn chứ???

@Chi : INSA de Lyon là cơ sở lâu đời nhất, chất lượng cũng tốt nhất :)

nếu học giỏi và chịu được áp lực thì vào Insa lyon , mà insal có chất lượng tốt nhất
nếu muốn học song ngữ thì vào Insa Rouen
nếu thích ấm áp thì đến Insa toulouse

mà năm 2 vào departement rồi, phải học với tất cả chứ ko học lớp nhỏ nữa nên đương nhiên là đông hơn rồi

những đứa Pháp chọn vào asinsa thường là rất dễ thương và dễ gần, nhiều đứa yêu quý dân châu Á thật và có lẽ cũng nhiều đứa đăng kí cho nó nhẹ nhàng

Back
Bên trên