Công nghệ Sinh Học tại Việt Nam:D

[QUOTEVì nhóm O không có mấy cái vớ vấn mà nhóm A, AB, B có
][/QUOTE]
trả lời đùa hay thật thế bác, có cả kháng thể kháng A, và kháng thể kháng B. Về nguyên tắc đi đâu chả đụng hàng

trả lời đùa hay thật thế bác, có cả kháng thể kháng A, và kháng thể kháng B. Về nguyên tắc đi đâu chả đụng hàng

Câu hỏi, tại sao người có nhóm máu O không nhận được máu từ người có nhóm máu A, B, AB nhưng lai cho được những người đó máu:D?

Phải chăng cà phê sữa khác sữa cà phê:D

Chỉnh sửa lần cuối:
cây gì 12n vậy ? :D
ah mà nghe nói có cây tên là Pomato - là một thành quả của lai và ghép
ko hiểu cây này như nào nhỉ ?

cây cà độc dược :))
em nhớ ở sách lớp 9 có hình mà :))
pomato là cây lai giống giữa khoai tây và cà chua.
con về vấn đề truyền máu thì có thể là ntn.
trong huyết tương ko có sẵn kháng thể mà đấy là do khi có hồng cầu chứa kháng nguyên đối nghịch thì cơ thể mới bắt TB bạch cầu tiết kháng thể để làm kết dính.
=> vì O ko có kháng nguyên trên hồng cầu nên khi cho cơ thể nhận sẽ ko tiết ra kháng thể.
còn nó ko thể nhận đc vì máu O có cả kháng thể A,B.

Chỉnh sửa lần cuối:
cây cà độc dược :))
em nhớ ở sách lớp 9 có hình mà :))
pomato là cây lai giống giữa khoai tây và cà chua.
trong huyết tương ko có sẵn kháng thể mà đấy là do khi có hồng cầu chứa kháng nguyên đối nghịch thì cơ thể mới bắt TB bạch cầu tiết kháng thể để làm kết dính.
=> vì O ko có kháng nguyên trên hồng cầu nên khi cho cơ thể nhận sẽ ko tiết ra kháng thể.

hơ hơ
hình như câu cà độc dược là người ta gây đột biến dị bội 2n+1 cho từng cặp NST cơ mà :( chứ có phải gây đột biến 12n đâu
mà mình đang hỏi vấn đề là TỰ NHIÊN :D
còn cây Pomato thì mình cũng biết là thế - nhưng nó cụ thể là như thế nào :(( quả kiếc ra sao (mà hình như nó ko ra quả hay sao ý) :D

ko ai tick cho e về máu ah :((
e nghĩ nát óc mới ra đấy :">
e nhớ là cả dị bội cả đa bội mà a.
còn nếu tự nhiên thì chắc chỉ 3n,4n là cùng:|

chú được cái máu :)) =))
hì hì
bình tĩnh nào - máu có đến cả chục người post rồi kia mà :D
tick tất thì cái topic này thành cái gì :))
----------------
cây pomato chẳng có tài liệu nào nói đến cả
mình thì lại dốt TA :-ss
:((
thấy tên nó hay :))

Em Thái trả lời sai thì anh tik thế nào được em
Cà độc dược mà lại là lai giữa cà với cà chua à. Các em có nhầm không thế. Mà tên khoa học của nó là Datura metel, có từ hàng nghìn năm rồi em ạ, thậm chí Trung Quốc còn gọi nó là mạn đà la. Các em chém gió nhiều quá, may anh học Dược có tý chuyên môn chứ nếu không bị phỉnh hết

anh hiểu nhầm ý em nó rồi :D
cây pomato là cây khác
còn cây cà độc dược là em ý đang nói đến cái mấy n của em :D
cây pomato như nào ý nhỉ :(
ai giải đáp hộ em với :(
em Thái trả lời hay mà :D

@ a Nam: cái gì sai ạ :-s
e đang bảo cây pomato là lai giữa cà chua vs khoai tây mà liên quan gì đến cà độc dược đâu.:))
còn cái máu mà e sai ở đâu :|

Em xem lai cơ chế đáp ứng miễn dịch đi!:)

Ngày xưa thầy anh bảo là nó có đông nhưng mà trong trường hợp sữa cà phê thì lượng đông không đáng kể và cục máu đông không to nên vẫn ok, trường hợp cà phê sữa thì đông thành cục - bệnh nhân ngẻo lập tức ... em check lại cái này xem!

Chỉnh sửa lần cuối:
có lẽ em ko nắm rõ lắm về vấn đề này
em hỏi thêm chút nhá :D
cà phê sữa với sữa cà phê là ý nói về tỷ lệ máu cho/ máu nhận ah ? :-s
nhưng nếu thế thì bên nhận bao h máu chẳng nhiều hơn nhỉ :D
=============
với cả em hỏi chút
thay tuỷ thì thay được toàn bộ nhóm máu của mình ah ?
em tưởng cái này quy định bởi các ADN trong NST chứ ?
chẳng lẽ để chỉ huy việc tổng hợp máu thì chỉ có các tế bào tuỷ sống đảm nhiệm thôi sao ?

Về cơ bản thì mấy cái kiến thức chuyên sâu về miễn dịch không nằm trong chương trình phổ thông, nên để giải thích sẽ khá dài dòng. Nếu ai muôn tìm hiểu sâu thì có thể google hoặc tìm đọc sách về "miễn dịch" - sau đó có gì không rõ thì lên hỏi tiếp.

Có mấy cái về nhóm máu để ở dưới, hy vọng nó giải đáp được một số thắc mắc nào đó!

Mixing blood from two individuals can lead to blood clumping or agglutination. The clumped red cells can crack and cause toxic reactions. This can have fatal consequences. Karl Landsteiner discovered that blood clumping was an immunological reaction which occurs when the receiver of a blood transfusion has antibodies against the donor blood cells.

The critical principle to be followed is that transfused blood must not contain red cells that the recipient's antibodies can clump. Although theoretically it is possible to transfuse group O blood into any recipient, the antibodies in the donated plasma can damage the recipient's red cells. Thus, when possible, transfusions should be done with exactly-matched blood.

There are more than 20 genetically determined blood group systems known today, but the AB0 and Rh systems are the most important ones used for blood transfusions. Not all blood groups are compatible with each other. Mixing incompatible blood groups leads to blood clumping or agglutination, which is dangerous for individuals.

có lẽ em ko nắm rõ lắm về vấn đề này
em hỏi thêm chút nhá :D
cà phê sữa với sữa cà phê là ý nói về tỷ lệ máu cho/ máu nhận ah ? :-s
nhưng nếu thế thì bên nhận bao h máu chẳng nhiều hơn nhỉ :D
=============
với cả em hỏi chút
thay tuỷ thì thay được toàn bộ nhóm máu của mình ah ?
em tưởng cái này quy định bởi các ADN trong NST chứ ?
chẳng lẽ để chỉ huy việc tổng hợp máu thì chỉ có các tế bào tuỷ sống đảm nhiệm thôi sao ?

anh chị -bạn nào giúp mình mấy câu hỏi này với :D

Hehe, tỉ năm mới vào HAO, đọc lại những dòng post ngày xưa thấy mình cũng có ít kiến thức mà lý luận chưa sâu sắc cho lắm :)) nhớ môn Sinh ra phết, lâu lắm không đụng vào giờ đọc lại thấy giật mình là hồi xưa mình nói được đến như thế =) bây giờ thì chả nhớ gì nữa cả :-< thời gian đổi thay con người, ai biết giật mình nhận ra ...

Back
Bên trên