Cái cổng trường Ams qua năm tháng ...

Mai Thanh Hà
(mtha)

Administrator
Nhân viên

1990

© Sinh1 87-90

1991

© Nga1 88-91

1992-1995

© Tin 92-95

2004

... hôm nay và ngày mai

Chỉnh sửa lần cuối:
nếu các bạn có những bức ảnh có ý nghĩa về cổng trường, xin cùng đóng góp ...

sao bản thiết kế cổng trường màu vàng nay thành màu đỏ kinh quá

em muốn thắc mắc là sao cái cổng đang xây trông lại khác với ảnh thế ạ
cả mầu lẫn kiểu
cái cục gì cao cao ở trên ở ngoài trông ngắn tủn

Chị cũng thắc mắc y như vậy
Hỏi thầy Khôi thì thầy bảo là vẫn làm giống hệt dự án, và còn chưa lăn sơn nữa mà em
Chắc sẽ đẹp hơn ;)

nhưng chắc chắn cái cổng mới sẽ không thể đẹp như trong dự án được. Tranh ảnh và hiện thực là 2 cái hoàn toàn khác nhau:D

uầy, bất ngờ vật, cổng trường hồi xưa trông buồn cười quá :p....có ai mang máy ảnh chụp cổng b h nhỉ, chứ trong dự án với ở ngoài khang khác thế nào ý :p :)

Ừ, có ai có thể chụp ảnh cổng trường bây giờ đang xây như thế nào được 0 ?

Em hứa với bác Duy là ngày mai ngày kia gì đó bác sẽ có ảnh, em lỡ cho cái máy ảnh đi mượn rồi :D
----------
Vâng, trót hứa nên dù muộn vẫn phải tranh thủ ghé qua trả nợ ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Hà Đăng Sơn đã viết:
...Vâng, trót hứa nên dù muộn vẫn phải tranh thủ ghé qua trả nợ ...

Với tư duy hình học 3D kém cỏi của anh, có vẻ như các bác xây dựng nhét thêm vào 1 chút cải tiến/sáng tạo riêng của mình so với thiết kế nhỉ.

/Thanh

Sau khi Nhà trường đưa thiết kế lên Sở Xây dựng HN xin phê duyệt để xây thì các bác trên đó đã sửa lại thiết kế của Ngọc về độ cao và kích cỡ cột.

Trời ạ, thiết kế của người ta đẹp thế mà mấy ông sửa nó thành ra thế này.

cái cần nổi bật nhất la " Hn-Amsterdam" thì lại mờ nhạt :-s

xanh blue+vàng....<-----sự kết hợp.../:)

Phạm Hà Chi đã viết:
cái cần nổi bật nhất la " Hn-Amsterdam" thì lại mờ nhạt :-s

xanh blue+vàng....<-----sự kết hợp.../:)
Nhìn chán nhỉ :) Mà bây giờ nhìn thế mới đoán là xây cột cao như trong dự án chưa chắc Sở đã cho phép, còn xây cột thấp xuống thì cái cột xanh nằm ngang lại 0 được thấp quá, ảnh hường xe tải hay xe cứu hỏa gì đó chẳng hạn, cuối cùng là giảm chiều sâu luôn. Nhưng nói chung là xấu :)

Cái thiết kể đẹp thế mà sao xây lại thế này?
Tỉ lệ cột mà như thiết kế có phải đẹp ko. Tại sao phải chỉnh? Điên rồ!!! Xấu quá!!!
Lại tòi đâu ra mấy cái cờ bay thế kia? Tởm quá!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì như anh đoán đó, có lẽ tại 1 số quy chế an toàn của Sở Xây Dựng. Như anh hiểu, trường mình thuộc diện nhà cao tầng, bắt buộc phải xây cổng làm sao cho xe cứu hỏa loại có thang kéo dài đi qua được, 0 biết ở VN ra sao chứ ở bên anh tối thiểu phải là 3.30-3.50m. Mà như vậy nếu giữ độ cao như trong dự án thì cột cao nhất phải cao tầm 8-9m. Nếu Sở còn lôi ra thêm 1 thứ luật lệ gì đó 0 cho mình xây cao quá 6m chẳng hạn, thì đương nhiên trông nó ra như thế này :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác Duy nói đúng rồi. Hôm tớ vừa về trường, thầy Điện vội kéo tớ chạy ra xem cái cổng còn đang đổ móng, nói rất buồn rầu "tiếc quá, ko làm được như thiết kế vì họ ko cho cao hơn 6m và mếu hạ đều thì xe cứu hỏa không vào được." Thậm chí ban đầu cái cột ở giữa còn bị thấp bàng với cái cột ở bên, sau đó mọi người đưa ra giải pháp là thay vào việc đổ xi măng ở bên trên, thì mọi người chỉ xây gạch để giảm bớt độ nặng và nguy hiểm của cột. :(

uh, quả là hơi thất vọng vì ko đẹp như trong thiết kế nhưng dù sao vẫn đẹp hơn cổng của các trường khác :x

Back
Bên trên