Các bác ơi!Vào đây mà học tập anh Tuấn.Phần 1:Người tốt,việc tốt!

phạm hà vân
(phạm hà vân)

Tống Tuấn sau một thời gian hoạt động khá là tích cực trên mọi mặt trận,tự nhận thấy mình quả là tuyệt vời.Khốn nỗi,hôm Hội nghị biểu dương người tốt ,việc tốt của Hn vừa rồi,tìm toét cả mắt ra chả thấy cái tên TỐNG TUẤN đâu,bác ta ức lắm!Sau khi tìm hiểu ,bác phát hiện ra còn có một mặt trận mình chưa tham gia,vậy là bác hăm hở đi dăng kí.Thế rồi,trong đoàn tình nguyện về tuyên truyền nếp sống mới tại vùng sâu ,vùng xa,người ta thấy có mặt bác.Vì nghiệp vụ chuyên môn cao nên bác Tuấn được giao cho công việc hướng dẫn bà con các biện pháp SINH ĐẺ CÓ KẾ HOẠCH.
Hôm ấy,bác triệu tập bà con lại để hứơng dẫn sử dụng BCS,vì muốn cho bà con hiểu rõ nên vừa nói ,Tống Tuấn vừa dùng ngón tay để diễn tả.Sau gần nửa ngày trời,bác ta hỉ hả lắm.đinh ninh mình đã thành công mỹ mãn.
Khoảng một thời gian sau,cả đoàn quay lại kiểm tra kết quả.Tất cả ngã ngửa ra khi thấy dân số nơi đó tăng nhanh khủng khiếp.Tống Tuấn tức tái mặt,họp ngay với các đôi vợ chồng để tìm ra nguyên nhân.Sau một trận đập bàn đập ghế,1 anh nông dân xem ra mạnh dạn nhất hội đứng lên lí nhí:Dạ thưa cán bộ,BCS cán bộ phát và hướng dẫn dùng,lúc vợ chồng em tình cảm,em cũng làm y như cán bộ,cũng đeo vào ngón tay...Thế mà ,thế mà...:mrgreen:
Tống Tuấn suýt ngất xỉu .
Thua keo này ta này keo khác,đúng là tinh thần bác Tuấn nhà ta tuyệt vời.Bác lại triệu tập bà con lại để nói rõ lần nữa,lần này bác rút kinh nghiệm,không dùng ngón tay nữa mà dùng vật khác cho bà con dễ hiểu.Bà con gật gù ,có vẻ sung sướng lắm...
Đúng hẹn,Tống tuấn cùng đoàn tình nguyện về lại đễ kiểm tra lần hai.Lần này,kết quả còn kinh dị hơn nữa,cả xã lúc nhúc trẻ con mới đẻ.Tống Tuấn thều thào gọi bà con lại.Không đợi bác căn vặn,lại vẫn cái anh nông dân lần trước nhanh nhẹn trình bày lí do.Anh ta kéo Tống Tuấn ra...vườn chuối. Và..một cảnh tượng kinh hoàng bày ra trước mắt...tất cả các buồng chuối,quả nào quả nấy đều đeo ...BCS.
Lần này bác Tuấn nhà ta ngất thật!

ơ, hóa ra ngón tay anh Tuấn to như quả chuối. Không biết tay to thế thì ... như thế nào nhỉ :rolleyes:

Đinh Huy Anh đã viết:
ơ, hóa ra ngón tay anh Tuấn to như quả chuối. Không biết tay to thế thì ... như thế nào nhỉ :rolleyes:
Ngón tay to bằng quả chuối thì quả chuối to bằng ngón tay chứ sao nữa, có vậy mà chú cũng thắc mắc.

Back
Bên trên