<*^*>Be strong<*^*> ^_^ Stand up^_^ and #~~#Move on #~~#

Nguyễn Linh Kha
(lovelychicken)

Điều hành viên
Nghe tên topic có vẻ to tát quá,nhưng thực ra tớ chỉ muốn các bạn vào đây,chia sẻ những khoảng thời gian trong quá khứ dường như rất thất vọng,sụp đổ và buồn bã ,nhưng rồi sau đó,bằng cách nào đó,nhờ ai đó...,lại tìm đc niềm tin và nụ cười để vui vẻ trở lại.:),để rút ra cho bản thân 1 bài học bổ ích:)
Ai cũng có vài lần vấp ngã,cái quan trọng là biết đứng lên để tiếp tục đi theo con đường của mình:)
Hi vọng qua những lời tâm sự của mọi người,những ai đang vấp phải khó khăn sẽ tìm được 1 sự ủng hộ,dù nhỏ bé,để thấy mình cần mạnh mẽ đứng lên:)

Ko chat chit

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: )))-@Vấp ngã@-((( và (((~^Đứng lên^~)))

Đã từng rất sụp đổ,khi mất đi 1 điều tưởng như vô cùng quan trọng và ko gì thay thế đc
Đã từng rất thất vọng,khi 1 ai đó không còn như những gì mình luôn tin tưởng.
Đã từng thấy cô đơn,ngay cả khi dành cho mọi người sự quan tâm và chia sẻ,nhưng dường như không một ai bên cạnh để lắng nghe
Gần 2 năm.....ko 1 nụ cười thật sự...

Viết nhật kí,sáng tác thơ,suy nghĩ mông lung....
Tự làm bạn với mình,tự nhủ phải tự tin và chân thành,ko bao giờ đc mất lòng tin vào người khác
Vẫn còn bạn bè,còn nhiều việc để cố gắng
Và rồi nhận ra rằng,mình có nhiều người bên cạnh hơn mình tưởng,và sẽ gặp thêm nhiều người nữa,sẽ làm được nhiều việc nữa nếu tiếp tục cố gắng...
Tất cả chỉ là quá khứ thôi:)

Re: )<Vấp ngã>( và (^Đứng lên^)

vào đây bởi cái tên topic của em Kha rất đáng iêu :x

ai mà chả có những lần vấp ngã, nhưng đôi khi nên quên đi thì tốt hơn em à ;), và cũng ít người có đủ can đảm để nói về nó, kể cả khi mình đã vượt qua ;)

chị đã từng rất thất vọng khi thi trượt AC, mặc dù nó ko có í nghĩa gì to tát lắm với csống của chị cả, chỉ vì nhiều khi, quá tự tin vào bản thân mình ;)

Đơn giản là, quên nó đi, rồi mình sẽ vượt qua ;) :x

Vấp ngã (gần đây nhất):
Trượt SCGS :(
Trong đấy cũng vì ko may :( Đời mà. ;))
Ko thik từ thành - công - bị - trì - hoãn, trượt là trượt, thành công là thành công. :| Thế thôi. :|
Và Đứng lên:
Chả biết đứng lên bằng cách nào 8-}. Tự nó qua đi vì mình còn phải sống tiếp, còn nhiều thứ đang chờ mình. Còn nhiều lần mình sẽ trượt nữa. Nếu thế này đã gục làm sao biết mình sẽ còn trượt j.:)) Tự thấy tự hào vì mình đã thử
Trong cái rủi có cái may:
- Trượt SCGS, nhg mình còn 3 năm đc học với các bạn, còn 3 năm để yêu thg :x
BÂY GIỜ:
Ko lo. Mình vẫn sống tốt :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Vấp ngã thì ai chẳng vấp ngã vài lần :))
Làm đêk j có con dg` nào rải đầy hoa hồng :))

Chỉ còn cách cố mà sống , mà chịu đựng , mà đối mặt thôi /:)
Đời còn dài
Quen dần là vừa :)|

Re: )<Vấp ngã>(,(^Đứng lên^) và~~#Bài học#~~

thái độ thiếu hợp tác, ko thích vào chia sẻ thì thôi cần gì phải cho mấy câu bình luận kiểu eahfoaeufhfa9fa vào

uhm....
Đô đừng nghĩ thế,tớ ko hề cho rằng chị Tiên đang bình luận thiếu hợp tác:|mà đó chỉ là 1 quan điểm suy nghĩ của chị ý,vấp ngã rồi cố mà sống mà chịu đựng:)
Rõ ràng là ai cũng có vài lần vấp ngã trong đời,và cách duy nhất là chấp nhận và tiếp tục con đường của mình:)Đó là giải pháp duy nhất,hữu hiệu nhất,phải nói là ko còn cách khác.Ko ai có thể đỡ mình đứng lên,thậm chí làm chỗ dựa để mình vin vào,khi bản thân mình ko ý thức đc rằng phải đứng lên:)
Nhưng em/tớ lập topic hoàn toàn ko phải để than vãn hay cần lời khuyên hoặc sự thương hại từ ai:),tất cả chỉ là muốn mọi người tâm sự với nhau thôi.Đôi khi sự đứng lên và bước tiếp ấy thêm mạnh mẽ nhờ có sự xuất hiện của ai đó,hoặc 1 điều gì đó bất ngờ chẳng hạn....Nỗi buồn thì phải quên đi,nhưng thất bại thì em/tớ nghĩ 1 lúc nào đó nên nhìn lại,nhìn lại để thấy mình rút ra đc bài học gì,nhìn lại để thấy mình có sự trưởng thành so với hôm qua...:)
Và em/tớ rất vui khi đây là topic đầu tiên tự tay lập mà có đến hơn 2 post trong ngày đầu tiên:">
Mọi người đừng quan trọng hóa lời nói của nhau,em/tớ chỉ muốn đây là 1 nơi chia sẻ thôi mà:)
Thực ra cái tên topic nghe hơi to tát nhưng ko nghĩ đc cái gì hay hơn cả:">
Mong mọi người ủng hộ topic nhé!
Cám ơn mọi người!

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghe như đề kiểm tra văn ý ^^.. ......:|
Không ai thik vấp ngã bạn Tiên à, mỗi lần vấp ngã có nhiều lý do khác nhau lắm, đi đường(đời) thấy cục đá mà ko chịu tránh--> vấp phải --> ngã, hoặc có thể là có 1 đứa nào đấy xấu bụng đi đằng sau ( hoặc bên trái bên phải, hoặc có khi là ngay trước mũi mình ) đẩy mình 1 cái --> ngã (còn đau hơn vấp phải đá, theo định luận 1,2,3 Newton ).

Quan trọng là mỗi lần vấp ngã phải hiểu vì sao mình ngã, phải hiểu cái đứa nó làm cho mình ngã bằng cách nào để đứng lên đẩy m ịe nó 1 cái cho nó ngã còn đau hơn mình để nó biết rằng làm ngã 1 người thì người ấy đau thế nào :).

Riêng quan điểm cá nhân thì ko thik vấp ngã và ko thik cả những người bị vấp ngã nhiều lần ( đặt dấu chấm hỏi cho những người này , ko hiểu vì họ đen đủi hay vì ngu ko biết rút kinh nghiệm từ lần vấp ngã trước ? ).Nhưng ghét nhất mấy người vấp ngã xong nằm chờ người kéo dậy. (mặc dù bản thân mình rất thik ngã xong có người kéo dậy luôn, mâu thuẫn nhờ :) ).

Ý kiến của anh thế thôi^^ còn em Kha thấy bạn nào/đứa nào spam trong topic này cứ tặng 1 thẻ đỏ là biết ngay thế nào là vấp ngã ấy mà :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Tớ từng vấp ngã . Ai cũng đã từng . Nhưng tớ không hiểu tại sao tớ đứng lên được .
Lúc đấy tớ không có lấy 1 người bạn . Bạn-bình-thường cũng không , chứ không nói là bạn thân . Vô ý đánh mất tất cả .
Đến lúc ngã , đau lắm , mới thấy tất cả là tại mình . Tự mình buông tay trước . Tự mình nông nổi trước . Tự mình làm mình đau ...

Hiểu thêm được một loại người . Hiểu thêm về cuộc-sống-không-ngọt :)) . Thấy cái emo cười còn đắng hơn là khóc . Có những lúc nước mắt chẳng thể nào chảy xuôi .

Không rõ tại sao mình có thể đứng vững được . Chỉ nhớ thời gian trôi qua , nhìn lại và thấy mình trưởng thành hơn nhiều :)

@ bạn Linh: bạn lập ra toipc này hay thật
Đúng, ai trong số ch ta đều đã từng vấp ngã. Tỡ cũng vậy. Thôi, kể ra để mọi ng chia sẻ với tớ nhá.
Ngày trc, có 1 thời gian, tớ nhìn cuộc đời thấy toàn màu đen. Vì mới 15t nhưng tớ ko hỉu sao lại gặp wá nhìu chuyện, gia đình, bạn bè ... làm tớ ko thể chịu đựng dc. Trong 1 phút lơ đãng, tớ đã đánh mất bản thân mình. Tớ biến tớ trở thành 1 con ng hoàn toàn khác, tớ bị tất cả mọi ng xa lánh. Thấy mọi ng xa lánh và ko đối xử tốt với tớ, tớ càng thất vọng, à ko, tuyệt vọng, và vì thế, đâm lao thì phải theo lao, tớ ko thể tự tìm lại chính bản thân mình.
Nhưng ... dù sao tớ cũng khá may mắn. Tớ đã tìm thấy 1 ng bạn, có thể thấu hỉu rõ con ng tớ, nhìu khi bạn í còn hỉu tớ hơn chính bản thân tớ. Tớ đã có 1 ng bạn tốt thật sự, tốt ko để đâu cho hết tốt đối với tớ :p.
Nếu tớ dc như ngày hôm nay, và tương lai nữa, tất cả, tớ phải thx bạn í. Bạn í đã giúp tớ nhìn cuộc sống tốt đẹp hơn, nhận ra tớ phải sống, phải tồn tại, phải học, phải cố gắng ... là vì cái j, để đạt dc những j ...
Và ... tất cả ... bạn í đã giúp tớ đứng lên.

Tớ chỉ lun nói 1 điều. Với bạn í. Nói j ư? Tớ ko bít có thể làm j để đáp lại lòng tốt cà tình bạn chân thật của bạn í. Mà bạn í cũng rất ko thik tớ bít ơn bạn í. Vì ... bọn tớ là bạn bè mà.
Vân :-*! Thx ... vì tất cả! :(( :(( :(( :((

Hình như mình chưa bao giờ vấp ngã :D đấy là mình thấy thế :D.
Chỉ có những lần chững lại, không bước đi tiếp nổi nữa, một mình, dằn vật. Không biết đã bao nhiêu lần nthế rồi. Vì rất nhiều lý do. Mà dường như cũng chẳng vì gì cả :). Hết lần này đến lần khác. Giống Martel từng nói, khi đã chịu nhiều dằn vặt nthế rồi, mỗi lần nthế nữa sẽ vừa nặng trĩu vừa lại chẳng là gì :).
Mình dằn vặt. Bởi k bao h có thể nói thật với ai, kể cả với chính mình. Đã bỏ viết nhật ký từ lâu. Càng ngày mình càng khép lòng lại, dù chắc chẳng ai nhận thấy thế :). Không ai biết, không một ai, mình thực sự ntnào, nhất là sự xấu xa, ích kỷ, nhạt nhẽo, độc ác, nhỏ nhen, cả những kiêu hãnh và định kiến như những con rắn bóp chặt lòng mình :)). Và dằn vặt còn vì quá nhiều thứ k thể kể tên.

Không ai giúp mình đứng lên. Quá nhiều lần nthế rồi, không hết được mình đã đi tiếp bằng cách nào nữa.
Một lần, bằng Damnation :D. Hình như nó làm sorrow (dùng cái này hnhư nghe đỡ sến hơn nỗi đau, cả thơ mộng hơn nữa :))) ảo hơn :)) làm mình thấy mình bớt xấu xa, bắt mình dằn vặt cho hết đi, cho mình đứng trong bóng tối mình cần, tránh xa ánh sáng lòa làm mình chói mắt ngoài kia blah blah blah :D. Xong :D.
Rồi một lần: bằng Damien Rice :) :x. Lần đấy mình khóc :|. Buột ra. Lúc đêm. Mưa. Lòng k hẳn bớt nặng. Nhg chẳng nhớ nữa, qua một đêm sáng dậy, thế nào rồi cũng qua :).
Dạo này nghe Damien Rice đêm nhiều quá lại thèm đc yêu ai đấy, yêu thật, xong rồi bị đau, đau thật rồi =)) điên :|

À, thích cái topic của bạn Kha lắm :x

Quên mất :|. Không có bài học nào :|.

Chỉnh sửa lần cuối:

vấp ngã...thi trượt Ams
đã từng có suy nghĩ rất xấu hổ khi tự nói với người khác là cấp 2 mình học Ams, thế mà thi trượt Ams 3,... thế nọ thế kia,...etc.
nhiều lần bỏ những cuộc ăn chơi cùng bạn bè cũ hồi C2, rồi từng có suy nghĩ bọn bạn sẽ tẩy chay, bỏ rơi mình vì hok có thời gian tham gia cùng những hoạt động đó:|
Sợ lắm
nhưng rồi, 1 buổi chiều, về Ams chơi lúc các bạn tan học, sự đón chào của bạn cũ làm mình ngạc nhiên, khác hẳn với mình suy nghĩ:)
Cảm động:)

tớ đang lao đao....càn ai giúp...

vấp ngã - như mọi ng` nói, ai cũng từng vấp 1 lần , ngã 1 lần, những chúng ta khác nhau ở chỗ, có ng` ngã mà kêu đau, có ng` ko thèm đứng dậy, có ng` được ng` khác kéo lên, có ng` tự đứng lên để lần sau ko vấp ngã nữa.....
Phải chăng có ai chưa vấp ngã, nếu là 1 amser thì phải ngã rất nh` lần, nếu thực sự chưa ai gặp khó khăn, thì xin phép mình nói thẳng : bạn sẽ ngã , và ngã rất đau... vì con đường của bạn vốn hoa văn mỹ lệ, giờ đây, vào amz, bạn đang đứng trên 1 con đèo hiểm trở, 1 ngọn núi cheo leo, chỉ có những ng` từng vấp, từng ngã mới có thể, có thể biết cách đối mặt với thử thách này ........ còn những ng` kia, họ sẽ rơi xuống vực .. ( hơi thăng hoa )
Vấp ngã ư? Đó là ngày mình bị cô dạy hóa cấp 2 đưa lên bảng mà mắng cho nước mắt mình chảy ngược vào trong, rồi giờ đây thành học sinh chuyên hóa, đó là ngày mình bị 1 ai đó so sánh rằng: "Ngồi mà xem ng` ta làm bài đi, cả đời này con ko học giỏi hóa = bạn đâu" - nhưng rồi , vẫn đứng lên, và trong 1 thời điểm nào đó, mình đã chiến thắng - ít ra là chiến thắng bản thân của chính mình ( cả ng` kia , mặc dù trong thời gian rất ngắn )....Vấp ngã, đó là ngày thuyền sang bến khác ( hơi mông lung, hàm ý đấy ), nhưng vẫn đợi trong tuyệt vọng, nhưng rồi đứng lên đón hàng chục con thuyền khác, đã có lúc bị hắt hủi trong tập thể, mất đoàn kết bạn bè, nhưng rồi , cũng chính bạn bè cho mình niềm tin.... tiếp tục ..... (đang xúc động, thoy thoy, đóng góp thế thoy )
Với cả yêu cầu mod đã lập ra 2pic này thì để cho nó là những áng văn chương đẹp đẽ ( nói thế ko bjt ngượng ), các bài nhận xét thì nên cho vào mục trả lời, để tránh spam hoặc bài viết ngắn quá , được ko ?

<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<
Ko viết thêm bài mới, để tránh bị gọi là spam, cái này là dành cho lời của bạn Qa bên dưới: muốn nói j` thì nói rõ ra bạn nhé, hoặc là hãy trả lời nhanh sau bài viết, đừng làm kiểu này trông 2pic ko được đpẹ chút nào ( nói góp ý thôi , xjn mọi ng` đừng nổi nóng phê phán nhé )

Chỉnh sửa lần cuối:

vấp ngã.....để mình biết rằng còn sống là còn cơ hội " phục thù" -thực tế chứng mình trong kì thi HSG và chuyên :))

vấp ngã...thi trượt Ams
đã từng có suy nghĩ rất xấu hổ khi tự nói với người khác là cấp 2 mình học Ams, thế mà thi trượt Ams 3,... thế nọ thế kia,...etc.
nhiều lần bỏ những cuộc ăn chơi cùng bạn bè cũ hồi C2, rồi từng có suy nghĩ bọn bạn sẽ tẩy chay, bỏ rơi mình vì hok có thời gian tham gia cùng những hoạt động đó
Sợ lắm
nhưng rồi, 1 buổi chiều, về Ams chơi lúc các bạn tan học, sự đón chào của bạn cũ làm mình ngạc nhiên, khác hẳn với mình suy nghĩ
Cảm động
i love u so :* always be near :*
...............................

@ 29/9 : mình đã từng làm sai nhiều điều , phải ko ?
tao biết mày luôn chờ đợi sự tha thứ của tao , tao ko giỏi dùng từ lắm , " tha thứ " là từ duy nhất tao nghĩ dc .
mình đã sai ? phải rồi
tao đã chọn 1 cách đứng lên , khá tàn nhẫn .
No more for us :)

Chỉnh sửa lần cuối:

i love u so :* always be near :*
...............................

@ 29/9 : mình đã từng làm sai nhiều điều , phải ko ?
tao biết mày luôn chờ đợi sự tha thứ của tao , tao ko giỏi dùng từ lắm , " tha thứ " là từ duy nhất tao nghĩ dc .
mình đã sai ? phải rồi
tao đã chọn 1 cách đứng lên , khá tàn nhẫn .
No more for us :)

Lủ ơi...:|
tao nghĩ là tao bít mày đang nói ai..:| hoặc có thể là nhầm:D
I think so...:-/ but trông nó cũng khá tàn tạ rồi,:-/ tao cũng hok nghĩ là nó có thể tồi đến thế, nếu có bất kỳ ai nói với tao là nó tồi tệ thì tao cũng hok muốn tin, vì với tao nó là 1 thằng bạn tốt,:-/ hok bít nên giải quyết vụ này thế nào đây:-/

Back
Bên trên