Bệnh nghề nghiệp

Trần Vũ Toàn
(George Stark)

Bức thư tình này CCT viết theo cảm hứng của một nữ bình luận viên, tất nhiên thông tin bóng đá tui có được từ một người bạn, và tui muốn nói rằng: " You ơi tui cảm ơn you nhiều nha!". Các bạn đọc chơi và viết tiếp nhé:
Anh thân yêu!
Đừng giận em nghe anh khi đã lâu rồi em không viết thư cho anh. Bởi mỗi lần cầm bút lên định viết là em có cảm giác mình đang ngồi trước hàng ngàn hàng vạn khán giả, vậy là thay vì dùng tay để viết em lại bật cái máy liên thanh không có chế độ dừng để bình luận về tình cảm của hai đứa mình.
Anh! như một chấm phạt đền trước em, mà trước nó em luôn phải ở tư thế phòng vệ khẩn cấp không có ai bảo vệ, chỉ một mình anh với khung thành em. Mỗi lần anh đến lại ào ạt như hàng công của xứ sở những chú bò tót. Rất may những lần đó em đã khéo léo chống đỡ để rồi đưa anh vào thế của một chàng Roberto Baggio hào hoa chìm ngỉm trước quả phạt đền sượt hông ở mùa bóng năm 94. Lúc đó anh có biết rằng em đã thất vọng đến nhường nào không? Em gào em hét và hình bóng anh đã sụp đổ trong em cho mãi đến lúc sau này nó mới chợt loé sáng như Christian Viery trên hàng tiền đạo.
Em biết rằng chúng mình thương nhau và anh thường nói rằng: " Ngốc nghếch của anh ơi, em đừng có làm cái nghề bán giọng cho thiên hạ đó nữa". Lặng yên nghe những lời nói âu yếm đó mà em cảm giác như trọng tài Colia đã đưa ra một quyết định dứt khoát đến rởn người và " Một thẻ đỏ đã rút ra ngay sau đó!" Vẫn biết là như thế nhưng anh yêu hãy hiểu cho em, bình luận bóng đá là một nghề em yêu thích và anh luôn là cầu thủ quyến rũ nhất trong lòng em. Anh là Davit Bekam , cục cưng số một của England Team, ngoài anh ra em không thể nào tìm được một người đàn ông nào lại tài hoa, có những cú tạt bóng từ biên vào chính xác đến từng centimet đến như vậy. Hoàng tử của em ơi, em sẽ là Victor Adam miệt mài lưu diễn cùng Spice Girls để rồi Hoàng tử Beckam sẽ đến đón em trong mùa quảng cáo Pepsi, và anh sẽ tậu cho em một toà lâu đài thật to bằng khoản thù lao hậu hĩnh đó để yên tâm trở về làm tiến đạo số một cho Manchester United.
Mỗi lần anh đau ốm là em lại lo lắng vô cùng. Thời gian anh chuyển từ Bacelona Tây Ban Nha sang Ý là cả một khoảng thời gian em sống trong buồn thương vô vọng. Trấn thương đầu gối đã làm anh không thể làm ăn được gì trong suốt mùa giải. Biết bao tiền thuốc chữa chạy cuối cùng anh đã bình phục và chúng mình lại đưa nhau về quê hương Brazil thân yêu để kịp tham gia vào giải WC 2002 này. Anh đúng là Ronaldo người ngoài hành tinh. Cả thế giới reo vang tên anh khi anh trở thành vua phá lưới của WC với 7 bàn thắng, mà trong đó 2 bàn anh đã ghi trong trận chúng kết với Đức. Anh có biết rằng theo đánh giá tại WC lần này anh là người có hiệu suất ghi bàn tốt nhất thế giới không anh? Anh đã đánh bật Klose cỗ xe tăng Đức. Hắn ta tưởng rằng với dáng vóc to cao đẹp trai có thể liên tục ghi được 5 bàn toàn bằng đầu vào lưới. Nhưng anh tuy rằng béo hơn, xấu hơn đen hơn và răng cũng thưa hơn, anh vẫn là người hùng của em và thắng áp đảo 2 quả ghi bàn.
Em biết ông trời lúc nắng lúc mưa, sự nghiệp của anh cũng lúc lên lúc xuống. Mới đây thôi anh còn là quả bóng vàng Châu Âu Zidane, vậy mà ở WC 2002 anh chỉ tham gia được trận cuối cùng Pháp với Đan Mạch bởi một lý do hết sức ngớ ngẩn: Anh lại bị đau chân! Sự có mặt của anh không làm thay đổi được tình thế. Khổ thân anh, đứng trong đội tuyển của đương kim vô địch thế giới và được đánh giá là có nhiều triển vọng nhất mà anh và đồng đội của anh lại trở thành ông lớn đầu tiên về nước. Nhưng anh yên tâm, với em anh lúc nào cũng là cầu thủ đắt giá nhất thế giới Luis Figo, anh luôn được treo ở mức giá 56 triệu đô là và có khả năng sẽ còn tăng nữa. Em hạnh phúc khi bên anh, hãy yên tâm ở Real Madrit đi nhé.
Em yêu anh! Kìa Vào ......V.....à...o r......ồ.......i ..........!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Trận bóng vẫn tiếp tục diễn ra sôi nổi.................

Cô gái nọ làm bác sỹ ở phòng khám. Đêm tân hôn, sau hồi cao điểm, cô nói to : "Người tiếp theo vào đi"
-----------------
Hai giáo sư vật lý đang đi dạo thì gặp một cô gái xinh đẹp. Một ông thốt lên : "Anh có nhận thấy đó là một tập hợp thú vị của các phân tử không?"
------------------
Phi công trước khi chui vào giường với vợ hỏi:
- Alô, Boeing 737 số 22 xin phép hạ cánh. Sân bay nghe rõ không? Trả lời.
- Sân bay nghe rõ. Chờ Airbus 300 số 21 cất cánh đã! - Người vợ đáp.
------------------
Thư tình của một bình luận viên
Một bình luận viên bóng đá viết thư cho người yêu:
"Em! Trước mặt anh là tờ giấy trắng , chếch về phía cửa là cây bút. Anh viết thư, liệu anh có viết ngay không ? Không ! không rồi em ạ vì có khách. Khách ngồi xuống, anh chuyển hộp thuốc lá cho khách. Khách vươn tay đón lấy điếu thuốc một cách nhẹ nhàng. Trong tích tắc điếu thuốc đã nằm gọn trên môi khách. Khách xoay người bật diêm châm thuốc. Nhiệt độ trong nhà lúc này là 20oC. Ngoài trời đã bắt đầu mưa, mưa mỗi lúc một dày hạt. Cuộc nói chuyện có lúc phi tạm ngừng vì tiếng mưa to quá. Tràn ! Tràn rồi! Mưa ào ạt tràn qua khe cửa vào nhà. Anh và khách cuống quít tát nước. Kết qu là giờ phút này đợt tấn công của nước vừa qua đã bị chặn đứng..."
--------------
Thói quen nghề nghiệp

Mẹ nói chuyện với con trai về nàng dâu:

- Này Bob, con vợ mày ngày xưa nói năng cộc lốc, nhanh như máy nổ...

- Dạ... dạ... hồi đó nhà con còn trực ở tổng đài trả lời miễn phí, nên có bị nhiễm đôi chút bất nhã, mẹ bỏ quá cho.

- Nhưng bây giờ thì nó còn tệ hơn, phải cạy miệng mới nói được một tiếng, mà lại còn ề à, chậm chạp.

- Vâng, mẹ ơi, dạo này cô ấy chuyển sang tổng đài tư vấn có tính cước rồi!

Thói quen nghề nghiệp
Thầy giáo trẻ dạy văn, tâm sự với người yêu:
- Hôm nay anh gặp em để nói về chủ đề tình yêu. Tư tưởng chủ đề là anh rất yêu em. Anh sẽ thổ lộ với em thành ba đoạn. Mỗi đoạn sẽ có phân tích, lập luận để em hiểu hết tình cảm của anh. Kìa, em vẫn nghe anh đấy chứ! Lát nữa anh sẽ phát vấn đấy! Anh sẽ phân tích cụ thể, sẽ có dẫn chứng sinh động. Qua mỗi phần, sẽ có tiểu kết để em nắm các ý chính. Em hiểu chứ!
Cô gái nhẹ nhàng:
- Dạ, "thưa thầy", em hiểu ạ!
- Chết sao em lại nói thế!

:-B thế chứ không phải nói thế nào nhỉ ?
Mấy anh kiểu này bye lun :)) yêu đương gì nữa :D

Hai giáo sư vật lý đang đi dạo thì gặp một cô gái xinh đẹp. Một ông thốt lên : "Anh có nhận thấy đó là một tập hợp thú vị của các phân tử không?

có có , tất nhiên là tôi có thấy !

:)) :)) Vậy Phong là một giáo sư vật lý vĩ đại rồi đúng không nèo? :)) :))

giáo sư vườn cười học chứ ko phải vật lý .....
hum đó em đi cùng mr electric ( vật lý ) , ông ý bảo với em thế , còn em đáp lại " hàng ngon " :biggrin:

Tuy nhiên bài đầu tiên của ông anh dài, mọi người ngại đọc lắm. Phong cách Vườn Cười là rất nhanh đó :D

À mà bây giờ mới để ý, anh với em avatar đều có cái guitar ghẻ, cũng Anh 1 :D. Có điều em đẹp trai hơn :))

Khửa khửa, đúng đấy, nhưng avatar của anh không phải là guitar ghẻ đâu đấy, guitar của chú trông cũng ổn đấy chứ, đâu đến nỗi ghẻ. Đẹp trai nên đàn cũng không ghẻ. HEHE

Rùi rùi các chú rất đẹp trai :)) ([-x post chuyện cười chú vào khen nhau à :)))

Mấy chuyện hạ cánh, với phòng khám gì đó hay phết, ngăn gọn và hài hước :))
Chứ mấy cái bóng đá nó thế nào í, vừa dài đọc vừa khó hiểu, chả cười được. Nhất là dám nhắc đến quả penalty trượt của Baggio [-x, chuyện vứt vào xọt rác [-x.

anh Hoài Anh này hóa ra là ấy ấy của bẹn ấy ấy à :mrgreen: Sao anh này toàn phát biểu câu ấy ấy thế nhẩy :))

Ủa em MT ấy ấy gì loạn lên thế :)).
Chỗ nào ấy ấy thế? Để anh ấy lại :D

Ấy bài dài thì ấy font Times New Roman cho dễ ấy em ạ, kẻo ấy một lúc mỏi ấy lắm :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên