Bằng tú tài quốc tế?????

Vũ Hoàng Yến
(casau)

:-/
mọi người cho em hỏi với ạ...
vẫn biết là alevel là thông dụng nhất cho những ai đi anh rồi, nhưng mà em rất thắc mắc về cái gọi là băng tú tài quốc tế, vì đọc một vài bài phân tích thấy nó có rất nhiều ưu điểm nổi trội hơn, ví dụ như được nhiều nứoc chấp nhận chứ alevel đi nước khác cũng ko là cái gì cả...vì em có ý định học 2 năm ở anh rồi học đại học ở đâu đó mà....hix...
tuy nhiên BTTQT lại có vẻ học rất nặng, khó hơn vì phải viết rất nhiều essay trogn quá trình học, mà lúc tốt nghiệp cũng gian nan, đứng trứoc hàng nghìn người diễn thuyết về bài luận tôt nghiệp, lúc trogn khi học cung phải tham gia rất nhiều social activities...kể cả hoạt động công ích xh và từ thiện...người ta tổng kết những người học BTTQT có tỉ lệ thành đạt rất cao sau này trong xh vì qua trinh học phải trải qua rất nhiều thứ rèn luyện cả về mặt đạo đức xh nên khi tốt nghiệp, các nhà tuyển dụng rất coi trọng điều này...em cũng ko rõ nữa....ko biết dân ams mình có ai từng học cái này ko nhỉ...vì em cũng chỉ thấy ai cũng học alevel thôi....có anh chi nào biét gì thì chỉ cho em với ạ??

em cung muốn hỏi thêm vè chuyện sau khi học ở anh 2 năm dự bị mà muốn chuyển tiếp đh sang nứoc khác, thì sao ạ?? chẳng hạn như Mỹ hay Canada thì sao ạ? ah mà 2 nước này thi học bổng đh thê nào ạ?? có dễ ko và điều kiện có quá khó ko ạ? mà có phải đk vào đh là 7.0 ielts ( hoặc tương đương với toefl)
mà nứoc khác hình như ko chấp nhận alevel phải ko ạ? nếu mình cứ pas đựoc test đầu vào của nó có được ko ạ?
hic....học về marketing ở đâu tốt nhất ạ?

hix, chả ai trả lời là sao???
hix, mọi người ơi, giúp em cái nào??

Em a
Chi da tung hoc IB o ben Anh va hien gio dang hoc dai hoc ben nay. Personally thi chi nghi IB dac biet thich hop voi hoc sinh chau A minh.
Truong chi ngay xua co day ca A-level va ca IB. Cac thay giao deu nhan xet la IB hoc nang hon. Chi chua hoc A-level nen nhan xet se ko khach quan, nhung cac thay giao noi the thi hehheh hi vong la dung :d
Noi la nang hon A-level nhung chi nghi hoc pre-uni cung chang vat va lam dau em ah. Chi co den luc thi thi nang thoi vi 2 nam moi thi mot lan ma lai phai thi lien nhung 6 mon.
Chi ko so sanh duoc A-level voi IB nhung chi liet ke ra day mot so diem chi thich ve IB de em tham khao nhe'

1) IB bat minh phai hoc 6 mon inc one natural science and one social science. Chi thi rat thich nhu vay vi hi'hi' luc hoc IB con tre, chua biet minh muon lam gi, rather keep option open

2) Moi tuan viet mot essay. Thoi gian viet essay cung chang mat cong lam, duoc cai luyen kha nang viet

3) Moi nguoi deu phai lam mot cai group 4 project. Improve teamwork skill, generating and developing ideas, research, etc

4) activities

Co the noi la chi ko bao gio regret la chi da chon IB.

Chi nghi la de quyet dinh thi em co the sit down and think about what u gonna like better, which program gonna suit u more con y kein cua nguoi khac thi chi de tham khao thoi em ah.

Chuc em thanh cong.

em cảm ơn chị nhiều lắm..
chi ơi, có phải lúc graduate của ib phải đứng trước một hội trường lớn diễn thuyết vè bài essay tốt nghiệp ko?
còn những đặc thù gì ko hả chị?
có nhiều trường dạy ib ko ạ? mà có phải tất cả các nước chấp nhận ib ko?
hic, còn bao nhiêu thắc mắc ,,,

1) Yeah luc chuan bi graduate thi em phai present cai essay ve philosophy cua em. Nhung ma nguoi nghe toan la class mates va teacher cua em nen cung chang dauting lam dau em ah.. Plus diem tinh cung chang nhieu nen ... wow. ... hau nhu chang ai care dau em ah.

2) de xem list cac truong day ib em co the vao www.ibo.org xem. Chi recommend truong chi hi'hi' la Rossall School

3) chi nghi la nuoc nao cung chap nhan IB. DB la neu em sang Mi thi em duoc give 1/4 tong so credits o nhieu truong

4) Dac thu cua IB, chi nghi em cu vao trang web cua IBO de xem em ah

hi`hi` ...em cảm ơn chị nhiều lắm..hihi`..may thế có chị trả lời..hehee...để em vào xem nào...
ui giời ..hix...chij học rossal à..hicc...em chết trương đấy lắm chị ơi...hehee...em cũng biết có anh quốc anh học a3 học ở rossal...hic..chị đi học bổng hay tự túc hả chị

hehe...xem ra ib khá là tuyệt...chị có thấy điểm gì kém hơn alevel ko hả chị ?

yeah chi di hoc bong nhung cung van phai dong nhieu lam. Neu chi nho ko nham thi rieng tien dong cho nha truong da la 15000 bang trong 2 nam roi. Chi chi duoc cho 15000 thoi ma. Nhung len dai hoc vi chi hoc khoi kinh te nen xin hoc bong cung tam duoc.

ib kem hon A-level o diem la 2 nam moi thi co mot lan nen stressful khung khiep em ah. Nhung la gambling y. Chi nho during exam period may dua con gai trong boarding house cua chi ko ngay nao la ko om nhau ngoi khoc huhu vi super stressed em ah.

Nhung nghi lai haha thay exam hoi day sao ma de the. Len dai hoc thi dien cuong ko chiu duoc. IB exam cung lam la ngoi khoc. Con exam o dai hoc chac muon commit suicide qua em ah. The nen wow i guess o bit of stress during ib would help later on

trời đất..chị làm em sợ quá đi...hic...chả nhẽ đến mức ý sao??hhuhu....kinh dị quá...
em thấy mọi người có vẻ khen học Ib ở Unis, quốc tế ngay Vạn bảo ý, gần trường mình..chả biét thế nào hả chị...bởi vì.thực sự bây giờ nghĩ lại chả muốn đi để mẹ ở nhà một mình..bố thì đã đi suôt ngày thế rồi..hic....tự nhiên chả muốn đi đâu..chả hiểu học ở đây có ổn ko nhỉ? em quen mấy người đều khen..hehe...nêu thế thì khá là sướng đây chứ..vẫn học Ib, cũng toàn tây...lại ở nhà tha hồ đập phá..hehe tuyêt..

Ve UNIS thi chi cung ko biet dau em ah. Yeah it's always tough to make decision when one side is ur career, the other side is ur beloved.
Chi thi chi nghi the best thing trong 2 nam chi hoc IB ko phai la chuong trinh IB itself ma la co hoi duoc see the world, look at things from a different perspective, meeting lots of inspiring people. The nen .... wow... i don't know chi would never considering doing ib at home. neu ma o nha thi tha chi hoc truong ams con hon hhee

hic..có lẽ thế chị nhỉ....em cũng chảng biết nữa..vì nếu học ib ở unis thì vừa là " du học " đấy chứ..mà vẫn ở nhà với mẹ..hehe...nhưng mà đúng như chị nói đấy...hic...em cũng chưa biết thế nào nưac...hehe..thế thì đúng là học ams sướng bằng 10 lần chị nhi?? trường mình vẫn là nhất mà..hehe

Em cũng đang học IB nhưng mức độ stress thì làm gì mà kinh đến thế ạ ? Chị ui...thế đề tốt nghiệp IB khó không ạ :p

hi em
Chi co noi la hoc thi stress dau. Chi noi thi moi stress chu bo. Tai vi hoc 2 nam thi mot lan, so bo xu, nho truot mot cai thi toi ah.
Chi nghi binh thuong thi de thi IB ko kho. Chi co dieu la nam chi thi mon Maths la mon dau tien ma den 1/3 de thi ko nam trong syllabus nen gay hoang mang --> cang stress hehe

Maths của nó thì em không ngán vì nó dễ hơn ở Việt Nam mình nhiều...hichic...nhưng các môn khoa học của nó thì hơi bị ớn ạ...chị ui...chị thi đề thế nào miêu tả tường tận đi ạ :p ... chị thi điểm được bao nhiêu thế ạ? :)

chi thi thay ngc lai, maths moi khoai con cac mon khoa hoc, chi hoc co Ly va Hoa thoi thi chi lai thay de hon o nha. Maths thi co the vi chi chua hoc o nha, chi moi hoc het lop 10 o nha ma. De thi thi em bao teacher dua past paper ma xem, chi thi hon 2 nam roi, nho the quai nao duoc :p
Chi thi duoc 44 diem, chi chi duoc co 2 bonus points thoi.
The em dang hoc o dau vay? IN la o dau?

Ặc ặc...thế ra chị được 42/42 à...kinh thế hở...hichic...thế chị đang học ở đâu thế ạ....predicted grade của chị lúc trước chắc cũng 42 hả...hichic...em thấy bên trường em có 1 người được 49/49 và một người 42/42 cái predicted thui ...hichic....lo sợ tương lai quá...thường thì predicted cho cao hơn...thế mà còn...hichic...em đang học ở The Mahindra United World College of India (www.uwc.org hoặc www.muwci.net )...có kinh nghiệm gì truyền đàn em đi ạ...:p...em mới năm 1 thui !

hay qua em dang hoc United World College ah? Chi dang tinh cho thang em chi vao hoc UWC day, phai hoc hoi kinh nghiem em moi duoc ah

Thế à...hềhề....bà chị 44/42 mà còn đòi học hỏi...thế chắc em chít mất...àh...vẫn chưa truyền kinh nghiệm đạt điểm cao cho em đấy nhá :p

Sẵn nói luôn cho em nghe ạ...lúc trước chị học những môn gì...khi predicted được bi nhiu và bi giờ thì đang học cái gì, ở đâu ạ :p

hic, chị ơi, thế 6 môn đó có mấy môn bắt buộc, mấy môn được lựa chọn, mà có đi theo ngành mà mình dự định trong đại học ko chị? em chỉ sợ bắt buộc hóa thôi vì em mù tịt hóa mờ..hx.. mà em chưa hiểu cái mà chị nói là give credits..em ko hiểu cách tính của mấy cái đó trên đại học , chị giải thích rõ hơn cho em đc ko ạ..
em nghe chị nói thế này kết ib quá...hi`h`i..
à có phải india rất giỏi về công nghệ thông tin phải ko ạ...chị ơi thế marketing học nước nào tốt...em định ib ở anh rồi chuyển tiếp uni sang mỹ có được ko nhỉ?
bi giờ chị đang ở đâu thế? hic, hồi đó chị học uni ở đâu vậy..chị truyền đạt thê kinh nghiệm cho em đi...à chị ơi..lên đại học kiếm học bổng dễ ko? có vẻ dễ hơn lúc dự bị nhỉ...
chắc đi năm nay-hết lớp11 là đẹp nhất rùi..ai cũng bảo thế..

Chị í không trả lời thì anh trả lời giúp đây :D
Em học 6 môn, trong đó bắt buộc phải có 1 môn Toán (chọn một trong 3 trình độ), Anh (cái này cũng có 3 trình độ: A1, A2 và B - trừ khi em chọn A1, không thì phải chọn thêm môn tiếng Việt :p), một môn khoa học ( chọn Lý, Hóa, Sinh, Môi trường hay Máy tính), một môn xã hội (Tâm lý, Tríết, Địa, Sử hay Kinh tế), một ngoại ngữ (Pháp, Tây Ban Nha, Ý...)...môn cón lại cuối cùng là group 6 - Nhạc, Họa...group này không bắt buộc...không thích thì chọn 1 môn từ các group kia để lấp vào...em có thể học 7 môn...môn thứ 7 em sẽ được nhận certificate...có thể vào www.ibo.org để xem cho rõ !
Ừmmm....có thể không biết rõ....tuy nhiên, nghe nói chỉ có US mới credit cái IB cho em thui em ui...chương trình học IB khá giống kiểu đại cương của undergrad -> các môn nào em học higher level trên khỏang 5 điểm -> sẽ được bỏ mấy phần khi học đại học -> khỏi học lại -> khỏi chán :D, các môn học subsidiary level 6-7 thì tùy trường - trường cho credit trường không -> thường nếu nó nhìn chung mà tổng cộng trên 36 thì có khi lại được credit cả năm...dz5u credit nì cũng giống giống AP í ... thế thui...biết có bi nhiu thui :p
Chị Vân nghe hỏi kinh nghiệm -> giấu nghề -> biệt tăm biệt tích rùi :( -> khổ :((

Back
Bên trên