Bạn nghĩ sao về cuộc thảm sát ở Virginia Tech?

Hô hô
Tớ sắp vào Washington and Lee ở Lexington Virginia đây. Trường tớ chỉ cách cái Virgina Tech day 1h by car thôi.
Ko dám nói cho bố mẹ ở nhà biết chị sợ bố mẹ lo. Nhưng mà thời sự đưa tin hết rồi. Trường tớ thì ít students hơn cái Tech đấy rất nhiều. Cái Tech đấy khoảng 25000 chú. Trường tớ chỉ = 1/10 thôi. Nhưng mà thế cũng kinh.
Chẳng hiểu sao tớ chẳng sợ lắm. Có đứa bạn hỏi là nếu vụ đấy rơi vào W&L thì mày có đi ko. Tớ trả lời nó là có. Chỉ sợ nhất 1 điều là ko xin đc Visa vào Mỹ thì chết dở.
Tối qua thức đến 2h xem CNN về vụ mass killings đấy. Mà gunman là người South Korea đấy. Quả này các bạn Asian cứ gọi là bị bọn Mỹ nó ghét nhá.

ờ, lại nhớ cái hồi London, bao nhiêu bố mẹ lôi con về nhà. khỏi du học.

tớ thì tớ nghĩ, ku này bị stress quá rồi. học hành căng thẳng quá. nhất là các chú Nam Hàn thì kinh khủng là sức ép. vậy thì mỡi quẫn bách đến độ phát rồ mà vác súng đi tỉa lung tung :| giáo dục Mỹ, giáo dục châu Á cần phải xem lại mình. châu Á thì ép người ta đủ kiểu, còn Mỹ tạo điều kiện cho sức ép đấy phát triển thoải mái. thật là nguy hại!

chưa đến mức giết người, nhưng có nhiều trường hợp, kể cả học sinh Việt Nam, đi du học mà bị căng thẳng tới mức nhẹ thì depressed nặng nề, vừa thì loạn đầu óc, nặng thì tự tử. hic.

sợ phết nhỉ. các bạn nên rút kinh nghiệm, đừng đứng chỗ nào đông người quá nhé, mà cũng đừng lang thang 1 mình. đứng chỗ nào vừa vừa người thôi ý, cái possibility bị tỉa thấp hơn (thấp hơn thôi, không bằng 0 đâu nhé).

các bạn bảo trọng!

Shotman là người gốc South Korea thôi chứ đã là legal resident từ lâu ở Va rồi, ko phải là sinh viên du học đâu. Mọi người yên tâm :)

Đọc báo thấy thằng này còn mặc vest mang súng đến lớp.
Nhưng mà ở Mỹ có súng rất ra dễ dàng.

Ở virginia state, luật cho possess súng legally từ năm 12 tuồi, sớm nhất trong các bang ở Mĩ.

Chú shooter sang Mĩ từ năm 1992 lúc mới 12 tuồi, đã ở đây 15 năm và là green card holder rồi, mọi người kô nên quá lo về việc chuyện này ảnh hưởng đến xin visa từ các nước châu Á.

Virginia Tech là 1 trường lớn, 25k students nên việc 1 student bị stress và bắt đầu có những dấu hiệu lạ về tâm thần thường khó bị phát hiện. Ở những trường LAC bé 1,2k học sinh, mọi người biết nhau hết nên chú nào turn psycho là biết và thông báo với nhà trường ngay. Chú HQ kia depressed và isolated himself từ lâu rồi nhưng chả ai biết đến nên mới dẫn đến việc đáng buồn này.

ơ thế không phải chú này vì bị người yêu bỏ mà điên loạn ạ :"> Chắc em lại nghe tin đồn nhảm ở đâu rồi 8-|
Cái vụ này làm mỗi lớp của mình lại dành ra 15' nói chuyện về security các kiểu, thật là ghê gớm :-s

sợ nhất 1 điều là ko xin đc Visa vào Mỹ thì chết dở.
Đúng điệu, em nghe xong sợ chết thì chẳng thấy đâu, sợ mỗi cái điều trên L-)
Shotman là người gốc South Korea thôi chứ đã là legal resident từ lâu ở Va rồi, ko phải là sinh viên du học đâu. Mọi người yên tâm
Chú shooter sang Mĩ từ năm 1992 lúc mới 12 tuồi, đã ở đây 15 năm và là green card holder rồi, mọi người kô nên quá lo về việc chuyện này ảnh hưởng đến xin visa từ các nước châu Á.
Tiếc là không phải ai cũng biết điều này :( L-)
Mà sao hãm thế nhỉ, ko dí súng bắn vào đầu mình lại đi bắn vào con người ta L-)

Nhưng cái cách mà tên Cho Seung Hui hành quyết người ta mới thật là ghê gớm và không có chút nhân tính: Bắt các nạn nhân xếp hàng, cầm khẩu Glock ( khẩu mà 1 băng đạn có 20 viên ) bắn vào đầu từng người một; xong tay kia cầm khẩu pistol 22 đe dọa những ai bỏ chạy; đi từ lớp này sang lớp khác. Thật khủng khiếp.

Thấy bảo chú này còn viết nhiều vở kịch sặc mùi bạo lực và tình dục bệnh hoạn .
Chết thật, sao mà người ta ít quan tâm đến nhau đến thế. Xét cho cùng, cộng đồng trường VTec cũng có phần lỗi trong thảm họa này. Các campus luôn nói là: we have a close community; ppl are real nice .... Vậy mà ..........

Nếu tên này có thể gặp được một bác sĩ tâm lý thì đã đâu đến nỗi

Are we becoming more and more cold to each other?

Chỉnh sửa lần cuối:
The ones who are to be blamed is the state and the country authorities.

Nhưng cái cách mà tên Cho Seung Hui hành quyết người ta mới thật là ghê gớm và không có chút nhân tính: Bắt các nạn nhân xếp hàng, cầm khẩu Glock ( khẩu mà 1 băng đạn có 20 viên ) bắn vào đầu từng người một; xong tay kia cầm khẩu pistol 22 đe dọa những ai bỏ chạy; đi từ lớp này sang lớp khác. Thật khủng khiếp.

Chết thật, sao mà người ta ít quan tâm đến nhau đến thế. Xét cho cùng, cộng đồng trường VTec cũng có phần lỗi trong thảm họa này. Các campus luôn nói là: we have a close community; ppl are real nice .... Vậy mà ..........

Quoted from? Not confirmed info , as far as I know :)

Nghe lời thằng +,tớ sẽ app LAC ...

may mà mình ko apply UNI :D vào LAC cho an toàn :"> em vẫn còn yêu đời :D

Chú này thuộc loại khó chữa rồi, từ high school đã bị đưa đi counseling service liên tục vì có dấu hiệu mentally disabled và hay viết về disturbingly violent stuff. Lên đại học cũng bị vài lần rồi chứ ít đâu. Thấy mấy đứa có quen thì bảo thằng này đánh bóng rổ nhiều, nhưng kô bao h ăn mừng hay cười với đồng đội. các lớp học đầu năm luôn có trò từng người giới thiệu bản thân, nhưng đến lượt chú ý kô bao h chú ý nói gì...nói chung cũng khó chữa rồi

hic, that la da man tan bao >< thang dien day' ><

chieu nay to cung vua nhan duoc email FYI cua president IIE inform la 1 old staff cua IIE, hien la prof day German cua class do' cung da thiet mang #:-s kho than bac i wa' :( =((

1 question: sung duoc mua tu do the thi quan li kieu zi nhi??? :-<

@ Nam Anh: ay noi that ko day? hm...hm... ay lam to cung lung lay, hic, co list nhug truong co security tot va campus an toan lanh manh ko nhi? -- bat dau fai add them mot factor khi chon truong roi` #:-s :-s

hic, that la da man tan bao >< thang dien day' ><

chieu nay to cung vua nhan duoc email FYI cua president IIE inform la 1 old staff cua IIE, hien la prof day German cua class do' cung da thiet mang #:-s kho than bac i wa' :( =((

1 question: sung duoc mua tu do the thi quan li kieu zi nhi??? :-<

@ Nam Anh: ay noi that ko day? hm...hm... ay lam to cung lung lay, hic, co list nhug truong co security tot va campus an toan lanh manh ko nhi? -- bat dau fai add them mot factor khi chon truong roi` #:-s :-s
Theo thiển ý của tớ thì cái chỉ số kia sẽ phụ thuộc nhiều vào khu vực của trường đó ở. VD như Univ of Chicago thì tớ rất là ko hi vọng ấy sẽ có cuộc sống kém sự phiêu lưu :)) Anyway,có thể là stereotype .

Ở Mỹ thì mua bán súng cần có giấy phép. Khi mua trình giấy ra, vậy thôi. Và thằng ku này đã mua súng hợp pháp cách đó 2 hay 3 ngày thì phải T_T

Tuy nhiên, vừa đọc một quyển sách gọi là Freakonomics :D Số liệu chứng minh là chính sách quản lí súng không hề ảnh hưởng đến việc gia tăng hay giảm tội phạm.

Đối với chuyện này, có ba điều nên rút ra:
1. Là nỗi lo sẽ có nhiều visa bị rejected, nhiều Asian applicants bị rejected ... Đây là nỗi lo có thật , tuy vậy phần nào ta được an ủi vì ku kia đã gần như là US Citizen (thẻ xanh). Đồng thời có tiền sử chứ ko phải tự nhiên điên lên :-??

2. Nỗi lo an toàn của bạn khi học ở Mỹ. Cũng nên lo chứ. Nhưng bạn có lẽ cũng rút được một số kinh nghiệm rồi ?
Còn tớ , dù là một thằng chỉ đang ngồi nhà chưa từng đến Mẽo học hành . Nhưng mà nếu bạn đã định đi thì đừng để 1 thằng dở hơi dọa bạn ở nhà bằng một khẩu glock. Đi học đê, SAT đê, Toefl đê...

3. Cái này ngược với cái trên một tí. Là có học SAT thì cũng khoảng 10-15 từ 1 ngày thôi, đừng có 100 từ rồi lại kiếm súng đi xả thì... thảm họa trường Ams (ơ, phỉ phuy :-t )
Học cách để cân bằng là một trong những điều cần học nhất trong thế giới hiện đại :D Nhưng bao nhiêu là đủ, là vừa 8-> ? Không biết á?

... Tưởng thông minh phải biết cơ mà :eek: hay bạn không...thông minh ? ;;) đừng bắn tớ :p j/k

Chỉnh sửa lần cuối:
oai, nhanh the' :D

cai to hoi la bon no mua sung kieu day thi wan li kieu zi? :-? cai so lieu cua q Freak kia co fan tik zi them ko nhi? thi moi thuyet fuc chu? tai sao lai the tai vi sao lai the, sao ko the nay ma lai la the kia?? :)p) :-?

to thi hoc hanh luoi bieng, cu kieu nay thi o Vietnam yen binh thoi chu dien loan zi` :">:">

Nốt nhé rồi đi ngủ nhé.

Cái quản lí thì (lại) theo thiển ý của tớ sẽ phải renew cái giấy phép thường xuyên và mỗi lần mua sẽ ghi series lại vào database (Súng legal thường có series và xem có thể biết bán ra tại đâu , thậm chí cả đạn đôi khi cũng thế). Cái này thì hỏi bác nào đã mua súng bên đấy đê :D

Cái kinh tế học hài hước kia thì nó liệt kê 1 đống các thứ "được cho" là làm giảm tỉ lệ tội phạm và số liệu liên quan rồi phân tích (theo đúng cách của dân kinh tế). Cho nên kết quả kia được nói ra từ con số hơn là lí do ;) Nếu thích thì ra YM tớ tả lại cách thống kê cho.

Thống kê được là bể bơi nguy hiểm hơn súng cơ :D
Đứng trên góc của freakonomics,ko phải của đạo đức hay nhân đạo,thì vụ shooting kia tuy thực sự là kinh hoàng và tác động đến nhiều người nhưng số sinh mạng nó cướp đi (hàng năm, ở các vụ xả súng trong trường học) không bằng số người chết đuối ở bể bơi ...

(cái trên là dự đoán nhớ, còn thống kê thật của bể bơi là về trẻ con)

nếu kô cấm hẳn bán súng thì cũng nên cấm bán semi auto gun. giả sử chú kia mà kô có semi auto gun, cứ bắn 1 viên lại phải nạp đạn 1 lần thì có phải cả lũ nó nhảy vào úp sọt được rồi kô

Những người ủng hộ bán súng sẽ argue là làm sao giúp người ta được nếu đang đi trên đường bị chặn cướp hội đồng? (selfdefence là luận điểm chính của hội ủng hộ guns for everyone T_T )

Back
Bên trên