Bạn hay là người yêu???

Phương Nhi
(pikachu)

XXX đã viết:
Em chào chị,
Em viết pm cho chị như thế này vì mong chị giúp em. Có lẽ chưa lúc nào em cảm thấy khó xử như bây giờ. Em có duy nhất 1 cô bạn thân, chúng em chơi với nhau đã gần 7 năm nay rồi, có gì em cũng nói với nó. Nó cũng vậy, nó luôn coi em là bạn thân, bạn duy nhất, nó buồn vui ra sao, nó may mắn hay thất bại như thế nào đều kể cho em, đều khuyên bảo em. Có lẽ bọn em chơi thân với nhau còn hơn cả em tưởng (?). Về tình cảm, tâm lí, có lẽ em ổn định hơn nó (mà cũng chưa chắc lắm đâu). Nó thì buồn vui thất thường, suy nghĩ nhiều cái hơi trẻ con, thậm chí, cãi nhau với đứa bạn cùng bàn, nó cũng hỏi xem ai đúng hơn? còn ai sai... Em thì rất vui khi đc tâm sự, đc cảm thấy mình có ích cho nó. Nhưng em muốn nó cũng chín chắn hơn. Và em ko biết khuyên bảo nó thế nào. Nó thường hay bắt em hứa... sẽ ko có ng` yêu trước nó. Em cố hỏi vì sao thì nó nói là nó sợ, em có ng` yêu rồi, sẽ ko chơi với nó như trước, sẽ dành nhiều thời gian và tình cảm cho ng` yêu hơn. :( Em muốn giải thích cho nó hiểu, muốn nó tin tưởng ở em, ở những gì tốt đẹp giữa tình bạn bè của chúng em. Nhưng có vẻ như vô vọng lắm. Nó vẫn bắt em "ko đc có ng` yêu trước nó". Em phải làm thế nào đây? trong khi em có ng` yêu rồi? :(
...

Đây là một đoạn pm khá xúc động of cô bé, sẽ ko tiện nói ra tên tuổi vì em cũng là thành viên của HAO. Tui post đoạn này lên, để mong mọi ng` cho em lời khuyên chân thành, ko để em phải suy nghĩ nhiều quá :)

Cô bé bạn của cô bé này hơi ích kỉ. Đọc cái đoạn Pm này lại nhớ cái hồi cấp 3 của mình quá. Hồi đấy cũng trẻ con, cũng hay cãi nhau chỉ vì ai thân với ai, thân với ai... Con gái cứ luôn thế.
Em gái này, bạn em chưa có người yêu đúng không ? Chưa có người yêu nên nó mới trẻ con như thế. Em cứ nói thật với nó đi, là em có người yêu rồi. Nhưng mà sẽ không ảnh hưởng đến tình cảm của 2 đứa là được rồi. Thân nhau mấy cũng đâu có nghĩa là bên nhau suốt được đâu.
Nghe mấy câu này sáo rỗng quá. Về tình cảm thì chị khuyên thế thôi, chứ lí trí và nghiêm túc mà nói ý mà, thì rồi thời gian sẽ qua thôi. Cái tuổi này, trẻ con thế, chứ lớn ít nữa thì không thế nữa đâu.

Chả bù với mình, hồi lớp 11, người yêu (cứ gọi như thế cho oai, chứ bây giờ mà còn coi thế là yêu thì chắc mình không lấy chồng mất) chị hỏi là ai quan trọng hơn : bạn bè hay là nó (chị có mấy con bạn thân, chơi với nhau cũng cái kiểu trẻ con như thế đấy). Mình hồn nhiên trả lời là bạn thân mới chết chứ. Bảo là, không có mấy đứa bạn đấy thì không thể vui được. Thế là bị giận cho mấy ngày. Phải tặng quả táo mới hết tức. Ghét thế.

Còn bây giờ, có con bạn thân, chơi với nhau từ hồi cấp 3, suốt ngày đi với nhau (nhiều người còn dùng từ bệnh hoạn mới tức chứ :p). Cũng ngôig nói chuyện với nhau, nào là chúng mình sẽ yêu 2 thằng chơi với nhau để khi chúng mình đi chơi với nhau, chúng nó cũng vui vẻ, nào là chúng mình sẽ cùng cưới, nào là nhà chúng mình sẽ gần nhau, sẽ cùng màu hồng, rồi thì nếu nhớ mà 2 đứa ế chồng thì thuê nhà ở với nhau, chả cần đứa nào hết...

Đấy, nếu không thể đợi cho đến khi bạn em hết trẻ con thì hay là cùng ngồi vẽ ra viễn cảnh tương lai của 2 đứa đi, khi 2 đưa cùng có người yêu thì như thế nào...

Chúc em vui :-x

Chỉnh sửa lần cuối:
Nếu mà giấu mãi thì rõ là ko được và bản thân cũng cảm thấy rất gò bó vì ko thể tâm sự với đứa bạn thân nhất của mình được.......
Hơn nữa nếu hiện giờ có người yêu rồi mà người bạn thân đó cũng ko biết nghĩa là chuyện có người yêu hay ko sẽ chẳng ảnh hưởng gì đến 2 bạn cả ....
Hãy nói rằng trong suốt thời gian vừa rồi người bạn đó ko biết gì vì sự quan tâm của bạn đối với bạn ý vẫn vậy ,có thay đổi gì đâu...thế nên bạn ấy hãy nghĩ thoáng ra 1 chút .....
Mình nghĩ người bạn đó chỉ nói thế thôi chứ nếu biết bạn có người yêu rồi thì sẽ khác ........có người bạn thân thật sự nào lại ko muốn bạn mình được vui cơ chứ ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
hihi co ng yeu roi thi ke ra fan thoi gian chac se bi san se di doi chut day
chang nhung thoi gian danh cho ban than ma danh cho ban be cung vay
tuy nhien chang the khac dc, voi ban than minh cung can thoi gian rieng tu hoi co mot minh, voi ban than minh cung muon co nhung luc chi rieng minh va no, va khi co ng yeu ai lai ko muon chi co minh va ng do ben nhau thoi
em dung suy nghi qua nhieu, em nen thang than trao doi voi ban, co ng yeu san se voi ng ban than la dung qua roi con gi...em hay noi de ban hieu rang co the thoi gian ben nhau se ko so sanh dc nhu truoc nua, nhugn dieu do ko co nghia la tinh cam nhat nhoa di, ma neu chi vi the tinh cam nhat nhoa di lieu chang do la ban than ???Dieu quan torng la em hay hanh dong de ban hieu diue em noi la su that, hay quan tam den ban, nhu ngay truoc em nhe!
Roi lon dan len se hieu hon, s e ko ai trach cu ai dau

Tại sao lại không có một người yêu là ban thân của cả 2 đứa nhi ?
Như vậy có lẽ cô ban kia cũng không đến nỗi quá buồn chán vì bị bỏ rơi !

hic, cũng na ná như chuyện của mình, nhưng bây giờ thì ổn, có lẽ phải cảm ơn người thứ 3 ấy, đã làm mình shock sau đó lại đưa về trạng thái bth:D, hi vọng bạn thân nhất của mình và người thứ 3 luôn hạnh phúc.

cảm ơn Thế Phong ;)

cảm ơn mọi người, tui muốn ai cũng hạnh phúc hết, nhỉ, gửi ai đó và mi

:)) Tốt nhất là cứ yêu anh nào có bạn thân (mà chưa có người yêu). Mỗi cô một cậu. Thế là xong xuôi, vẹn cả đôi đường :D (just kidding)

trời đất~! tìm được hai cặp "vạn cả đôi đường" như thế đâu có dễ....
với lại cô bạn đó không cần thiết phải khó xử đến thế, thẳng thắn mà nói với bạn, chắc chắn sẽ được thông cảm mà thôi, tình yêu đến thì đâu thể ngăn cấm được :)

Bùi Thế Phong đã viết:

Nhầm rồi. Đấy là trường hợp khủng khiếp nhất đấy có biết không ? Nói gì thì nói, dù sao khi có người yêu vào rồi thì kiểu gì cũng bịảnh hưởng. Không phải là ảnh hưởng đến tình bạn, mà là ảnh hưởng đến thời gian ở bên nhau của hai đừa (of course). Không thể tối Valentine 2 cô bạn gái đi chơi với nhau để anh người yêu ở nhà được. Thế nên nếu mà anh người yêu cũng là bạn thân của 2 đứa thì con bé này không chỉ mất một bạn thân để đi chơi cùng mà là 2 đứa. Hic, thảm lắm.

Nói chung phải làm thế nào để không ảnh hưởng đến tình bạn cơ. Dù không ở bên nhau nhưng vẫn phải tạo cho nhau những cảm giac thân thiết. Hì, như bạn thân của chị, bị gãy chân, nằm nhà suốt. Có phải ngày nào chị cũng đến được với nó đâu, nhưng mà vẫn phải có những thứ làm cho nó vui. Ví dụ như gửi thư (dù nhà gần nhau), hay là tặng thiếp vào những lúc chẳng có dịp gì cả, hay là tặng quà Valentine cho nhau, hoặc mua những đồ giống nhau... Mới hôm trước, nó đỡ đỡ một chút, mới đi được khập khiễng, mà chị thì lại vừa gặp chuyện buồn, nó thuê hẳn Taxi, đi mua một bó hoa toàn màu hồng (màu yêu thích của 2 đứa), đến nhà chị tặng bó hoa rồi về. Hehe, nghĩ lại vẫn thấy sướng và tự hào về 2 đứa. Nhưng để được thế này cũng phải qua biết bao khó khắn. Mà trong đó, chuyện tình cảm, tình yêu tình đương là cản trở nhiều nhất.
Dù sao, có một lời khuyên là đã chơi với nhau thì phải tin tưởng nhau và tin tưởng vào tình cảm của nhau.

Anh thấy cái này có gì phải bàn đâu nhỉ? Có người yêu rồi thì bảo có người yêu rồi. Người yêu kiếm thì dễ mà giữ được mới khó, bạn thân thì tìm được một người thật sự rất khó nhưng giữ lại không khó, nếu chỉ vì chuyện có người yêu mà không làm bạn nữa thì không xứng đáng là bạn thân đâu ;)

Bùi Thế Phong đã viết:
Như thế thì thật sự càng nghiêm trọng hơn vì bất kì là bạn hay là ng yêu con gái luôn có một tâm lý chiếm hữu ...cả 3 ng sẽ rơi vào một cái còng luẩn quẩn...khó chịu và rất khó xử...
Nói chung đã có hai kẻ yêu nhau trong 3 ng bạn thân tốt nhất ng còn lại nên giữ một khoảng cách nếu ko muốn gây nên nhg hiểu lầm ko đáng có và còn rất nhiều vấn đề...

ko hẳn là thảm đâu, có thể sẽ buồn nhưng khi đã là bạn thân thật sự hiểu nhau chứ, phải vậy ko?

Lưu Khánh Hiền đã viết:
ko hẳn là thảm đâu, có thể sẽ buồn nhưng khi đã là bạn thân thật sự hiểu nhau chứ, phải vậy ko?

Nhầm rồi em ơi. Bạn thân thì bạn thân chứ, kể cả bạn thân thật sự nhé. Cái tình huống này là khổ nhất đấy. Đi chơi cũng không vui, mà đúng là sẽ mất đi ít một người bạn để đi chơi cùng. Đấy là mất thằng bạn trai thân

Ôi mình off topic nhiều quá. Thế em gì gì ơi, em nói với bạn em chưa ?

Ngày xưa cùng một lúc cả 2 đứa bạn thân của em cùng có người iu , nhưng mà nói thật là 2 đứa khác xa nhau ah , một đứa thì toàn bỏ em đi chơi với người khác thui :(( còn một đứa ngược lại rất tốt , bất cứ khi nào em cần nó cũng sẵn sàng đi với em , nói chung là vì thế muh cũng quý nó hơn , nên chả hỉu sao cũng quý người iu của nó hơn người iu của con kia :D

Nhầm rồi em ơi. Bạn thân thì bạn thân chứ, kể cả bạn thân thật sự nhé. Cái tình huống này là khổ nhất đấy. Đi chơi cũng không vui, mà đúng là sẽ mất đi ít một người bạn để đi chơi cùng. Đấy là mất thằng bạn trai thân
thật thế sao, thế mà chuyện của 3 đứa bọn em hay ho thế đấy

Nói chung là mọi người đều có người yêu cả rồi, thế thì tiện đây chỉ bảo cho em với, em cũng chẳng phải là bé nữa( lớp 11 rồi) thế mà trong 11 năm tìm kiếm em chỉ tìm thấy 4 lần thất bại.
Thế là thé nào?

Bùi Mạnh Hưng đã viết:
Nói chung là mọi người đều có người yêu cả rồi, thế thì tiện đây chỉ bảo cho em với, em cũng chẳng phải là bé nữa( lớp 11 rồi) thế mà trong 11 năm tìm kiếm em chỉ tìm thấy 4 lần thất bại.
Thế là thé nào?

thế tức là em chưa tìm thấy tình yêu thật sự của mình chứ sao ;)

"tình yêu chỉ có một, còn những thứ tương tự nó thì rất nhiều" :)

mà chẳng việc gì cứ nóng lòng tìm nó đâu em ơi, cái gì đến nó sẽ đến mà, nhất là chuyện tình cảm thì lại càng ko thể nói trước được ;)

To em Hưng : 11 năm qua em đã tìm kiếm và đã thất bại tới 4 lần chị nghĩ có vẻ như là hơi nhiều so với lứa tuổi của em ;) và có lẽ vì thế mà em chưa một lần thành công chăng ? Cái gì đến thì lúc thích hợp nhất nó sẽ đến mà đôi khi ng ta chẳng thể nào ngờ đâu em à.
Vả lại TY ko chỉ toàn niềm vui và hạnh phúc mà còn có cả nước mắt nữa...yêu vào rồi có nhiều vấ đề phát sinh lắm...có lúc cảm thấy mệt mỏi thật sự chỉ vì yêu và đc yêu. :)

Back
Bên trên