Attention, s'il vous plait!

Nhân dịp fete de l'internet, trang www.vn.refer.org/vietnam có tổ chức trò chơi, giải nhất là 1 cái comp, giải nhì là 1 cái máy ảnh kỹ thuật số, mọi người thử tham gia xem nhé.
Bonne chance!!!

HÊ, français fransot gì :D. Nam hôm nào đưa anh nick, anh em mình làm tí luận đời. Dạo này anh đang cô đơn, thiếu người tâm sự.

Thế chị nhà đâu rồi mà cô đơn hả anh Thanh? Em thấy anh có cô đơn bao giờ đâu nhỉ?:p

Vũ Đình Hoàng đã viết:
Ai bảo với em là những người ở bên này lâu thì tiếng Pháp giỏi hơn mấy em chuyên Pháp ở nhà? Hehe, ai nhận được cái danh dự này chứ anh thì anh không dám. Lý do đơn giản là anh quá dốt tiếng Pháp, cho nên cứ nhìn thấy tiếng Pháp là run sợ, đừng nói là đọc!

J sui d'accord avec ce Monsieur là ehehe. Et en plus, y'a une autre raison pour le fait k'il y a des étudiants en FR mais ils commettent encor des erreurs en écrivant c ke pr nôter leurs cours à l'amphi le plus vite possible il faut savoir utiliser des signes, des abrevs sinon on ne peu pa suivre le prof.
C O2 (aussi) le cas pr les français, la pluparts entre eux ne conjugent les verbes ou pa correctement et pour les pluriels on ne met plus le "s"... ect

Et voilà c n'est ke mon idée, bsur ke pr les pers innitiales ds le français, on les encourage pa ;) J vous promets ke autres fois j écriverai correctement 0:) Bisous à tous :* à prochaine fois :tongue:

Cao thủ này trình tiếng Pháp kinh tởm thật.

Vũ Bích Ngọc đã viết:
J sui d'accord avec ce Monsieur là ehehe. Et en plus, y'a une autre raison pour le fait k'il y a des étudiants en FR mais ils commettent encor des erreurs en écrivant c ke pr nôter leurs cours à l'amphi le plus vite possible il faut savoir utiliser des signes, des abrevs sinon on ne peu pa suivre le prof.
C O2 (aussi) le cas pr les français, la pluparts entre eux ne conjugent les verbes ou pa correctement et pour les pluriels on ne met plus le "s"... ect

Et voilà c n'est ke mon idée, bsur ke pr les pers innitiales ds le français, on les encourage pa ;) J vous promets ke autres fois j écriverai correctement 0:) Bisous à tous :* à prochaine fois :tongue:

:eek: :eek: :eek: Ôi, bây giờ anh mới được biết tiếng Pháp của em gái vãi hàng thế nào! Anh Thanh nói không sai, trình độ anh em mình chắc ở đây 20 năm nữa mới dám so sánh với em Bonbon đây ;)

Em Ngọc nói cũng có phần đúng phần sai, phần đúng là sau 3 năm ở Pháp đến bây giờ anh vẫn không biết chép bài là gì, còn sai là anh cũng rất ít khi phải chép bài :) chủ yếu là toàn chép từ trên bảnh xuống thôi. Nhưng các em đừng theo gương anh, anh biết học mấy cái Kinh tế phải nghe bài, chép bài kinh lắm!

Mà nài, đề nghị ở trong board này không nói tiếng Pháp nhé? Không có làm anh em xấu hổ quá :tongue: Ai vẫn chưa hiểu nỗi khổ... cố gắng đợi một thời gian nữa sẽ hiểu thôi. Đến lúc sang đây, lúc nào cũng nghe thấy tiếng Pháp, từ trong lớp đến ngoài đường ngoại chợ, bến metro cũng nghe thấy mấy thằng Rệp chửi nhau bằng tiếng Pháp... hic, về đến nhà lại còn phải type bằng tiếng Pháp nữa thì chắc là tự vẫn luôn....

Nguyễn Chí Thanh đã viết:
Cao thủ này trình tiếng Pháp kinh tởm thật.
Moonlife đã viết:
Ôi, bây giờ anh mới được biết tiếng Pháp của em gái vãi hàng thế nào! Anh Thanh nói không sai, trình độ anh em mình chắc ở đây 20 năm nữa mới dám so sánh với em Bonbon đây

Merci :embarasse Mais je n'ai pa de conscience de ce ke tu dis, du tout! keke car quand j'étais au lycée, j'étais toujours au niveau moyen dans ma classe et j'étais admise pour mon 2ème choix de l'université mais pas le 1er :( parce ke mon niveau n'a pa pu répondre à ce qu'on exigeait...

Bref, je suis tombée dans une ville où il y a tellement peu de vietnamiens que je ne pouvais plus parler ma langue malternelle pendeant une demi d' mois voire un mois entier :(( Ma vie devenait une catastrophe...

Máis ça va mieux mnt, j'ai repris mon équilibre grâce à mes propriétaires actuelles, ils sont si gentils, ils prennent soin de moi comme leur petite fille, ils m'emènent avec eux aux restaurants ou quand ils sortent, je peux partager des repas famillials avec eux soit français, soit vietnamiens (mái la plupart c sont français :tongue: ) , et O2 avec les familles de leurs enfants. Je trouve ke j'ai de la chance, bcp,trop...

J trouve ke y'a pa bcp de français qui sont gentils comme ça mais prétentieux et égoistes... C pour ça ke jamais j'ai l'idée de rester en FR après mes
études et de plus ma famille, mes amis me manquent trop... Excusez-moi ke j'étais bavardeuse mais j'ai envie d'en parler :)

Moonlife đã viết:
Mà nài, đề nghị ở trong board này không nói tiếng Pháp nhé? Không có làm anh em xấu hổ quá Ai vẫn chưa hiểu nỗi khổ... cố gắng đợi một thời gian nữa sẽ hiểu thôi. Đến lúc sang đây, lúc nào cũng nghe thấy tiếng Pháp, từ trong lớp đến ngoài đường ngoại chợ, bến metro cũng nghe thấy mấy thằng Rệp chửi nhau bằng tiếng Pháp... hic, về đến nhà lại còn phải type bằng tiếng Pháp nữa thì chắc là tự vẫn luôn....

hihi anh Hoàng cứ nói thế, em gái đang chết môn English Eco ở trường đây này anh ơi may mà HKI vớt vát vừa đủ 10, bai thi thì toàn học đối phó, bi giờ ENG cua em vẫn = 0 :(( hic.
Còn nỗi khổ "bội thực Français" của anh trai thì em hiểu hơn ai hết, chỗ anh trai vẫn còn 1 đống bạn bè VN chứ có như em đâu, em mua forfait ĐTDĐ chỉ để làm chỗ nói tiếng VN là chính ehehe Còn tiếng Pháp ghét đến mấy thì vẫn phải nghe phải viết phải nói, nhiều quá nên nó cứ tự ngấm thôi anh ạ. Hôm trước phone về nhà "dám" nói ""non ạ" với cả "c pourkoi" với mẹ mặc dù không ý thức gì hết anh ạ cứ nghĩ gì nói đấy, hỏng quá phải chấn chỉnh lại ngay hì hì. Thôi thì bi giờ em không viết tiếng Pháp trong board nữa ạ, :p như anh trai iu cầu đấy nhá :wink:

Cho em thanh minh tí, vừa rùi em viết tiếng Pháp là tại vì đọc một bài trước của anh N.Chương thấy anh chê bài tiếng Pháp trong board viết sai nhiều nên em ngứa tay tí thôi, chứ em có bằng được ai đâu hì, nhất là không dám wa mẹt ku Đàu Đức lớp em nguyên giải nhì tiếng Pháp toàn Guốc, với cả mấy em khóa sau nữa thấy bảo các em giỏi kinh điển lắm :p đúng không hả Nguyên Phương ?

:D em gái, đúng là em gái anh, tốt, phải thế chứ, có mỗi em ủng hộ anh :) Thật ra thì chuyện này anh cũng suy nghĩ nhiều, thấy tình trạng người việt mình với nhau mà cứ phải xì xồ tiếng Tây nghe khó chịu làm sao ý! Đành rằng chuyện luyện tập tiếng Pháp là tốt, nhưng luyện nhiều quá khiến cho con người ta bội thực, đâm ra chán ghét tiếng Pháp. Phải nói trừ những lúc bắc buộc ra anh toàn nói tiếng Việt thôi, nhưng mà thỉnh thoảng nói chuyện với bạn bè, cũng hay đệm đệm vài câu tiếng Pháp giống em, biết thế là không tốt, đang cố gắng sửa nhưng nhiều lúc khó lắm.

Nhưng như vậy không có nghĩa là coi thường chuyện luyện tập tiếng Pháp đâu nhé! Đối với dân chuyên như bọn em thì chắc ngữ pháp, câu cú chuẩn rồi, cho nên để ý tập nói. Tưởng nói là đơn giản nhưng nói làm sao cho hay, cho đúng thì khó lắm em ạ! Nghe theo các thầy các cô dạy ở VN chỉ có mà ăn cám thôi! Có gì thắc mắc cứ hỏi anh, anh sẽ hướng dẫn tận tình :D

Bibu em gái

Mấy em lớp dưới em học tanh tưởi lắm, em chẳng là gì. Chẳng biết bọn đấy biết kết quả thi Quốc Gia chưa, ko biết thằng bí thư lớp em có được giải gì ko nữa . Lâu lắm mới gặp chị Ngọc nhỉ? CHị Ngọc sang P học ở đâu rồi ạ ?

Nguyễn Nguyên Phương đã viết:
Mấy em lớp dưới em học tanh tưởi lắm, em chẳng là gì. Chẳng biết bọn đấy biết kết quả thi Quốc Gia chưa, ko biết thằng bí thư lớp em có được giải gì ko nữa . Lâu lắm mới gặp chị Ngọc nhỉ? CHị Ngọc sang P học ở đâu rồi ạ ?

Chi học ở Angers em ạ, gần Nantes, năm tới có sang đây không em?

Em làm gì có tiền mà sang, đang bảo anh Hoàng tài trợ :)) Anh Hoàng tài trợ cho em sang nhớ! :p Thật ra em cũng có đăng kí hồ sơ đi du học đấy, nhưng mà bây giờ chẳng hứng thú lắm, em đăng kí Rouen ( anh Kiên xui thế). Đi làm gì, ở nhà sướng hơn :D

:)) Anh chưa quên nợ cũ đâu Phương hâm ạ! Mà em định đi Rouen thì có không biết bao cao thủ ở đấy, cần gì đến anh ;)

Em mà ko nhắc thì anh có nhớ đâu mà :p Yên tâm , em chẳng quịt nợ anh đâu mà lo!

à há,ko ngờ trong này lại zui đến thế hehehe
bonbon bụ bẫm bé bỏng dạo này viết tiếng Pháp kin thế ko phải do học hành chăm chỉ gì đâu mọi người ạ,bật mí cho dân tinh biết là do nàng chăm chat đấy,cưa mấy thằng rệp.Anh Hoàng với anh Thanh mà muốn thành chuyên gia ngôn ngữ như em Ngọc thì cứ đi cưa nữ rệp,đảm bảo thành công yek yek

Rất tiếc đã lột trần...........bạn,Ngọc ạ

..........= bí mật của

HEHEHEHEHEH

:)) Em gái, có thật không thế em gái ;) Hồi đầu anh cũng nghi nghi, vì cách ăn nói rất langue de la rue giống rệp thế không biết, ai ngờ lại là thật.

Em ơi, bọn Rệp thì công nhận hót hay thật đấy, rất vui vẻ nhưng chúng nó bẩn tính lắm em ạ, vui vẻ nhé

ơ sao anh lại nói về mình như vậy chứ? mọi người vẫn khen anh là có giọng Rệp mà [-( , không phải thế huh anh Hoàng Rệp :-$ :-$ :-$
Lâu ko chọc ngoáy, trêu anh Hoàng phát b-) b-)

:)) giọng anh hay, ghen tị rồi thì lại bảo giọng anh rệp ;) này nói thật, tiếng Pháp các chú cứ nói cho bằng mấy thằng rệp đi thì cũng đáng tự hào lắm rồi đấy! Tất nhiên là đừng có bắt trước cái accent của nó, chứ còn các thứ khác đều đáng để cho mình học tập cả!

Back
Bên trên