ANH CHỊ NÀO Ở CANADA CHO EM HỎI CHÚT?

Ở CAN thì khái niệm College và University khác nhau hay giống nhau ? :-? Ở CAN thì trường nào tốt ? :-/ ( đừng nói là tốt như nhau đấy :D )

Mà Nghĩa đã sang CAN rồi ah, nhanh thế ...

Sang rồi, đang điên hết cả lên đây, mọi thứ đều như ..., mình ko hợp với nơi này thì phải

ở Ca nó có phân biệt giữa College và University, muốn vào College thì phải học mấy courses có chữ M hay chữ C gì đấy, mình chả nhớ(MaM....), muốn vào Uni phải học mấy courses có chữ U.

Các trường đại học và College ở Ca ko nhận học sinh tốt nghiệp lớp 12 ở VN, điều duy nhất nó chấp nhận là 6 courses học ở đây, hix hix, mình đang đứng trước khả năng phải học 3 kì ở đây nếu điểm Toefl tháng tới hoặc tháng 11 ko đủ cao, hixhixx

bác vinh thì cứ ca ngợi còn bạn nghĩa thì chê bai kinh quá...tình hình này bit nghe bác nào đây?nhưng mà nghe bạn nghĩa kể kiểu đấy thì lởm thật...đằng ấy đi trước có kinh nghiệm gì thì truyền đạt lại để tớ học tập bit mà tránh hoho...
à mà ấy làm visa có lâu ko?

trong trường term này có khoảng hơn 30 học sinh, cả trường chỉ có đúng như thế thôi, một nửa là người Việt, 6-7 đứa tầu, 4 đứa Ấn Độ, 1 con Bahamas, 4 đứa Latvia, 2-3 đứa South Arabia, giáo viên ở đây cũng có 7-8 người, chia nhau dạy, bà dạy sinh thì dạy cả lí cả hóa, hixhix, chả biết chị ý giỏi thật hay giỏi đùa, nhưng mà hiếm thấy ai trình độ dạy được cả 3 môn củ khoai giành cho lớp 12 đấy (nói là củ khoai nhưng mà học cũng đơn giản ý mờ).

Nói chung sang đây bạn chỉ cần học môn tiếng Anh thôi, còn lại thì đơn giản.

Mình làm visa từ tháng 1 (hình như thế, chả biết, nghe mẹ mình nói là nộp hồ sơ lên lãnh sự quán hồi đó, mà hồi đó mình chưa có khái niệm sẽ đi du học), rồi tháng 3 thấy 1 bà đến nhà, tìm hiểu xem, hôm đấy mình tiếp bà ấy, bà ấy hỏi hỏi, tên tuổi của mình, xong đi xem nhà, các thứ, xong rồi bà ý bảo có thể mình ko phải phỏng vấn, lúc đấy cứ ngớ cả người ra, chả hiểu cái bà này ở đâu ra. Cuối tháng 3 thì nhận được điện thoại đi phỏng vấn, mẹ mình mới nói cho là sẽ đi, thế mới biết, vào phỏng vấn cũng chả chuẩn bị gì cả, cuối cùng cũng qua. Khám sức khỏe, mình có 1 chút vấn đề vì bệnh dị ứng với rượu mạnh, nên phải khám lại lần 2 sau khi khám lần đầu 1 tháng, đến cuối tháng 4 thì gửi kết quả khám, cuối tháng 5 nhận được visa, cũng ko lâu lắm

ui cha đến 1 nửa là vn cơ à?đông gớm nhỉ.kiểu đấy thì tha hồ mà bon chen...mà ở đấy thiếu giáo viên hay sao mà có trò dạy dỗ buồn cười thía?

Hoàng Long đã viết:
chú Nghĩa ở Canada còn kêu ca gì :mrgreen: bên đấy dân Việt rặt một lũ sang đấy để làm nông nghiệp. chú muốn học nghề chắc dễ còn học thật thì sang Mỹ mà học. cái trường CICC đấy anh cũng có ngó qua rồi. đúng là lởm mà mọi rợ thật :lol:

Ong anh cứ no'i thế, em nói thật, nếu như anh mà vào được mấy cái trường thuộc Ivy League thi` thôi, khỏi phải nói, Mỹ hơn Canada. Còn nếu mà chỉ vào một cái trường tàng tàng thì tốt nhất là sang Can học, rẻ hơn mà có khi chất lượng còn hơn mấy trường làng bên Mẽo.

tuần thứ hai là sự xuất hiện hàng loạt của anh em Cam Pốt, các bạn ý chỉ nói tiếng Cam pôt, hixhix, đau khổ, may mình đã thoát hiểm ESL nên ko học với Cam pốt, ko thì chết mất, 10 đứa mà có 6 đứa Cam pốt, toàn dân hơn mình 5-6 tuổi

chi dang hoc o Can day, chi thay' hoc o day tot' day' chu':) khong phai den' noi nhu em Nghia or anh Long nhan xet dau!! University thi co' the ko compare dc voi' harvard, MIT etc..nhung o My~ dau phai truong nao cung la harvard, ai cung vao day' hoc dau.., noi chung la hoc hay khong la` o mi`nh ca thoi...em Nghia thay vi ngoi keu ca ve truong CICC the' nay the' kia,,sao em ko co' hoc cho nhanh, cho gioi de get out of that school va` vao` top University nhu Waterloo, U of T or SCHULICH;) xem..o CICC co' thay` Spinelli day tot' va hay giup do hoc sinh!! Dont judge things superficially!!

Thanh Le đã viết:
chi dang hoc o Can day, chi thay' hoc o day tot' day' chu':) khong phai den' noi nhu em Nghia or anh Long nhan xet dau!! University thi co' the ko compare dc voi' harvard, MIT etc..nhung o My~ dau phai truong nao cung la harvard, ai cung vao day' hoc dau.., noi chung la hoc hay khong la` o mi`nh ca thoi...em Nghia thay vi ngoi keu ca ve truong CICC the' nay the' kia,,sao em ko co' hoc cho nhanh, cho gioi de get out of that school va` vao` top University nhu Waterloo, U of T or SCHULICH;) xem..o CICC co' thay` Spinelli day tot' va hay giup do hoc sinh!! Dont judge things superficially!!

Ớ thế chị Lê đang học trường nào vậy ?

Anh có chê đại học ở Canada đâu. nhất là ko dám chê SChulich ;)) nhưng mà nói chung là tình cảnh dân Vn sang Canada học thế nào thì chắc các cô các chú biết rồi. học cấp 3 thì đúng là thê thảm. cái CICC đấy anh còn lạ quái gì, làm tiền anh em chết cha :D hiệu trưởng như lưu manh... vãi lúa.

Đặng Minh Châu đã viết:
Mà Nghĩa đã sang CAN rồi ah, nhanh thế ...

Ở bên Can, college tương đương với cao đẳng của Việt Nam :) Học xong 2 năm thì đuợc một cái diploma.

Còn University thì chia thành 2 cấp:

- 1 là undergraduate: học xong trong vòng 4 năm thì sẽ đựoc một cái degree ( như kiểu cử nhân í)

- 2 là Graduate: bao gồm Master và PHD :)

Khái quát thì là như vậy :)

Chị Lê có phải ngày xưa học CICC, ở 1 tỉnh xa xa cạnh Missisauga ko??? Chị biết anh Vinh với chị Vi chứ??? Em đang học 1 lớp individual and Family của anh Spinelli người Ý đấy đây, :D, nhưng mờ em thích anh Niksan hơn. Em đang cố học nhanh để biến khỏi cái trường này sớm đây, em đang học Eng3U, có thể hết kì sau là xong ở đây, thoát nợ

Okay, thanks anh Long da ko che dai hoc Canada nha em, lai ko da'm che Schulich;)
Em Nghia~, good luck nhe', ko thich hoc o Can tiep' thi apply sang My~ cung dc em a:) Con em ko thich' choi voi' nhung nguoi sang day chi de di lam, thi ke nguoi` ta, quan he, de tam lam gi de roi len a'n ho., chi nghi la` moi nguoi co' mot muc dich rieng ma, o My hay o Can hay o dau cung the thoi, co' nguoi nay` nguoi kia, XH cha bao gio hoan thien duoc ca..Co' gang hoc em nhe'!

Đúng như chị Lê nói, XH ở đâu chả có ng này ng kia, mỗi ng 1 mục đích, cái chính là cố gắng theo đuổi và thực hiện được thành công những gì mình đang nhắm tới. Bây giờ mới vào trường thì chưa quen biết nhiều mọi ng chứ hồi anh học ở đấy cũng thấy có nhiều đồng chí VN Tầu cố gắng học hành lắm đấy chứ.
Một điều nữa anh muốn nói là chú cứ phải suy nghĩ tích cực vào. Cái gì cũng có điểm tốt điểm xấu. Mình nhìn nhận điểm không tốt và cố gắng cải thiện nó. Còn phải nhìn nhiều vào những ưu điểm của nó để có thêm tinh thần mà học tập và hòa nhập vào cuộc sống mới. Sống trong một môi trường mới là cơ hội học hỏi rất nhiều điều. Anh thì thấy môi trường càng khắc nghiệt càng làm cho con ng càng cứng cáp hơn.
Thôi học hành ngoan ngoãn chăm chỉ nhé. Chúc chú năm sau vào được trường yêu thích. :)>-

lêthùydương đã viết:
Anh chị nào đang ở canada có thể nói giúp cho em thêm thông tin về trường CAMBRIDGE INTERNATIONAL COLLEDGE OF CANADA ko ạ? em đã đọc info trong website và hỏi mấy người bạn nhưng vẫn muốn bit thêm ý kiến của các anh chị đang ở bên đấy? mọi người giúp em nha!thanks!
Em LT Dương, bây giờ mới đọc đc topic này của em, mong là chưa muộn,hihi. CHị có quen 1 anh ng Việt, cũng là h/sinh du học, mới sang học CICC ( gần như 100% VN sang đây đều học cả ,but chị chưa đc chứng kiến tận mắt,hihi). Nếu em còn muốn hỏi thông tin kĩ thêm vè CIcc thì PM cho chị, chị đưa nick YM của anh ý cho em nhé (nếu được :) ), nếu chị k nhầm thì anh ý la Rep. của trường, chắc sẽ giải đáp thắc mắc cho em chính xác và tận tình hơn.

To H ĐNghĩa : có rất nh` người sang Ca. mới đầu học CICC và bây giờ đều gọi là hài lòng với c/s của mình, nhất là con đg` mình đang đi. Em đừng vì ý kiến chủ quan của mình mà nhận xét ở góc độ thiển cận như vậy. Em mới sống ở đây chưa đc 2 tháng làm sao hiểu đc nhiều ? mHown nữa mức sống ở Canada k phải là quá đắt đỏ so với 1 nc' G7, education của nó k kém gì bên Mỹ, đời sống,chính trị ổn định, ng` dân khá friendly :x
Stay positive and stop complainning all the time! gud luck em

@ Mr. Long :
bên đấy dân Việt rặt một lũ sang đấy để làm nông nghiệp. chú muốn học nghề chắc dễ còn học thật thì sang Mỹ mà học. cái trường CICC đấy anh cũng có ngó qua rồi
sao lại vơ đũa cả nắm thế, những cái tốt thì k thấy nói ra, như nhg người chăm chỉ vừa học vừa làm tốt, chưa kể nhu Hà Lan Anh chẳng hạn :) anh ngó 1 cái mà biết trường CICC nó ntn kể cũng giỏi thật, anh còn ngó đc những gì nữa truyền bớt k/n cho đàn em đi :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Minh Hiền đã viết:
Em LT Dương, bây giờ mới đọc đc topic này của em, mong là chưa muộn,hihi. CHị có quen 1 anh ng Việt, cũng là h/sinh du học, mới sang học CICC ( gần như 100% VN sang đây đều học cả ,but chị chưa đc chứng kiến tận mắt,hihi). Nếu em còn muốn hỏi thông tin kĩ thêm vè CIcc thì PM cho chị, chị đưa nick YM của anh ý cho em nhé (nếu được :) ), nếu chị k nhầm thì anh ý la Rep. của trường, chắc sẽ giải đáp thắc mắc cho em chính xác và tận tình hơn.

1 anh người Việt, mờ chị Hiền chuối quen, chắc ko phải là mình, mới sang CICC, chắc cũng học cùng em, chả biết là đồng chí nào đây.

Nguyễn Minh Hiền [B đã viết:
To H ĐNghĩa :[/B] có rất nh` người sang Ca. mới đầu học CICC và bây giờ đều gọi là hài lòng với c/s của mình, nhất là con đg` mình đang đi. Em đừng vì ý kiến chủ quan của mình mà nhận xét ở góc độ thiển cận như vậy. Em mới sống ở đây chưa đc 2 tháng làm sao hiểu đc nhiều ? mHown nữa mức sống ở Canada k phải là quá đắt đỏ so với 1 nc' G7, education của nó k kém gì bên Mỹ, đời sống,chính trị ổn định, ng` dân khá friendly :x
Stay positive and stop complainning all the time! gud luck em

Hí hí, hôm nay đi Niagara về qua nhà chị chơi luôn, tiếc thế, chị ko có nhà, đang định cho chị xem cái này, hay lắm. Mờ những cái em nói về CICC đâu có sai đâu, ko tin chị cứ bảo chị Liên với anh Hiệp xem.

Nguyễn Minh Hiền đã viết:
@ Mr. Long : sao lại vơ đũa cả nắm thế, những cái tốt thì k thấy nói ra, như nhg người chăm chỉ vừa học vừa làm tốt, chưa kể nhu Hà Lan Anh chẳng hạn :) anh ngó 1 cái mà biết trường CICC nó ntn kể cũng giỏi thật, anh còn ngó đc những gì nữa truyền bớt k/n cho đàn em đi :p

Chị Hà Thị Lan Anh có 1 thành tích học tập đáng nể, và ko học ở CICC 1 ngày nào.

“So với học bổng trị giá 10.000 USD/năm mà ĐH York cấp cho em sau khi đoạt giải cuộc thi “lãnh đạo toàn cầu” (global Leadership award), học bổng toàn phần trong suốt 4 năm học tại ĐH Trent giúp em có nhiều cơ hội học tập hơn. Đó là lý do em trở thành sinh viên của ĐH Trent”, Lan Anh tâm sự. => Đấy là 1 phần hạn chế của CANADA, ko chuộng International, rất phân biệt đối xử khi tiếp nhận hồ sơ, đơn cử như ở U of T, nhiều trường hợp Canadian 80 vẫn được nhận, trong khi International 90 cũng còn đánh nhau, mà 1 năm bọn Canadian học đã phải đóng ít tiền rồi, thế mà đa số các học bổng giá trị toàn cho nó nữa, hixhix, 1 nền giáo dục chứa đầy sự phân biệt thế sao mờ tốt như Mý được

HLAnh thì khỏi nói rồi, cần gì phải wa trung tâm mà " bị nhét" vào CICC ? L.A đủ sức để tự đi tìm học bổng từ cái thời mình chưa biết đến du học ;;)
Mít chưa ở trong chăn nên k biết chăn có cái gì, sang Mỹ rồi Mít sẽ lại hiểu ra nhìu điều thôi. K 1 nước nào k có chế độ ưu tiên cho h/s là resident trước international cả, cũng như là VN, cứ về đúng tuyến mà học, trái tuyến thì còn phải chờ dài dài....:))
Nghĩ lại thì Bọn Mỹ nó dùng tiền của liên bang để xây trường cho h/s nó, international chiếm bao nhieu % trong số đó mà đòi hỏi, even tiền nó thịt của int'l vẫn nhiều hơn ~> but $ is not everything :)

Mít chưa ở trong chăn nên k biết chăn có cái gì, sang Mỹ rồi Mít sẽ lại hiểu ra nhìu điều thôi. K 1 nước nào k có chế độ ưu tiên cho h/s là resident trước international cả, cũng như là VN, cứ về đúng tuyến mà học, trái tuyến thì còn phải chờ dài dài...
-------------------------------------------------------------------
cái này sai rồi. ở Mỹ nếu có đủ trình độ thì sẽ tìm được funding. ở Canada thì dù có có cũng không xin được. có đồng chí nào ở đây biết ai học UoT mà được full ride rồi không nhỉ? (undergrad nhé.)

Hoàng Long đã viết:
Mít chưa ở trong chăn nên k biết chăn có cái gì, sang Mỹ rồi Mít sẽ lại hiểu ra nhìu điều thôi. K 1 nước nào k có chế độ ưu tiên cho h/s là resident trước international cả, cũng như là VN, cứ về đúng tuyến mà học, trái tuyến thì còn phải chờ dài dài...
-------------------------------------------------------------------
cái này sai rồi. ở Mỹ nếu có đủ trình độ thì sẽ tìm được funding. ở Canada thì dù có có cũng không xin được. có đồng chí nào ở đây biết ai học UoT mà được full ride rồi không nhỉ? (undergrad nhé.)
Các trường đại học ở CA đều là public, do vậy cũng như các trường public ở Mỹ ít khi trao học bổng cho Int Students. Chắc chị Hiền nói về các trường public = "liên bang xây dựng" :D còn bác Long thì lại nói đến có trình độ thì tìm funding ở private schools nhỉ.
U of T là public và rất to, nếu tính số tiền học bổng entrance 3k-> 10k cho số lượng lớn undergrad students thì nếu trường cứ cho full ride thì tiền đâu. Chắng nhẽ lại increase tution :p Mà trong vòng 2 năm tới các trường đại học ở CA ko được quyền tăng tution theo luật của chính phủ.

Back
Bên trên