[20070522] AVIM - Bộ gõ tiếng Việt tự động dành cho Web

Re: [1.12] H.I.M - Bộ gõ tiếng Việt tự động dành cho Web

nâng cấp đi anh :D

Cái nì chú vào phần góp ý mà thông báo với anh Hà.

Lê Anh Dũng đã viết:
bên Album dùng bộ gõ nào thía anh Hiếu ? em thấy lỗi không gõ được chữa giữa :D

album template updated.

Chú ý: Programmer ko có quyền cấm users gõ cách nèo mà họ muốn. Vì vậy nếu users gõ u-s-o-o thì sẽ thành uố ---> ko thể để úo là sai tiếng Việt được. ôa ---> cũng lý do trên oao sẽ ko được, nhưng o-o-a sẽ đượ ôa ---> programmers ko thể cấm users nếu họ đã cố tình muốn viết sai.

Anh Hiếu ơi, hình như là mấy thuật ngữ tiếng anh gõ toàn thành tiếng việt thì phải:
p h o t o s h o p -> phốthop
p h o t o o s s h o o p -> photoshop

Hẹ, phot-o-s có phải tiếng Việt ko?? phốt ---> đứa nèo ko phát âm được từ nì??

Trần Nhật Anh đã viết:
Anh Hiếu ơi, hình như là mấy thuật ngữ tiếng anh gõ toàn thành tiếng việt thì phải:
p h o t o s h o p -> phốthop
p h o t o o s s h o o p -> photoshop

Nói chung là khi gõ tiếng Việt mà muốn gõ tiếng Anh thì có nhiều lúc bị sai (bị bỏ dấu),nếu em muốn gõ tiếng Anh, thì nhanh tay nhấn phím F12 tắt nó đi rồi gõ, hoặc là gõ p-h-o-t-o-o-s-h-o-p thì nó hiện đúng mà, chức năng gõ 2 lần thì nó bỏ dấu đi.

Cái nì vẫn có thể làm thêm được, ví dụ khi gõ phot-o-s-h thì nó sẽ tự động nhận biết là ko có từ tiếng Việt nèo là phốth --> tự động expand lại thành photosh. Tuy nhiên, làm kiểu nì chưa chắc đã hay, vì ai biết được là người dùng muốn gõ photosh thui phốt h...?? Nói chung là có nhiều từ nếu ko bỏ dấu thì nó là tiếng Anh hợp lệ, bỏ dấu nó lại là tiếng Việt hợp lệ ---> ko thể kiểm tra 100% trường hợp được.

Vâng.. em nhầm .. sorry các anh nhé...

Mai Thanh Hà đã viết:

Download chương trình về trang web của bạn tại địa chỉ: http://rhos.sf.net/pro/him.js
- Upload lên website của bạn, ví dụ trong thư mục javascript
- Thêm dòng mã sau VÀO CUỐI FILE html của bạn
HTML:
 <script language="javascript1.2" type="text/javascript" src="./javascript/him.js"></script>
Chú ý chỉnh địa chỉ của file him.js nếu bạn đặt tại các vị trí khác nhau trên website của bạn.

Em khong down duoc nua a. Ma cho em hoi sua file HTML nao vay a. Cam on.​

:)) giống nhau mà
link chạy tốt lắm :D, có làm sao đâu :D

sf.net sẽ redirect đến sourceforge.net, trong trường hợp ko vào được = sf.net (hầu như ko bao giờ xảy ra) chỉ việc đổi sf.net thành sourceforge.net.
Em khong down duoc nua a. Ma cho em hoi sua file HTML nao vay a. Cam on.
Sửa file có textarea, text input hoặc iframe muốn nhúng bộ gõ.

Đặng Trần Hiếu đã viết:
sf.net sẽ redirect đến sourceforge.net, trong trường hợp ko vào được = sf.net (hầu như ko bao giờ xảy ra) chỉ việc đổi sf.net thành sourceforge.net.

Sửa file có textarea, text input hoặc iframe muốn nhúng bộ gõ.
Thuc su van chua hieu chen vao dau ca a. Cu the hon duoc khong a?

Muốn gõ chỗ nèo thì chèn chỗ đó chứ còn cụ thể thế nèo nữa?? Nếu vẫn chưa hiểu thì mua 1 quyển tin học căn bản về đọc đã (mà cụ thể là về HTML) rùi hãy tính chuyện forum hay web. Hy vọng đọc xong sẽ hiểu.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hic, van de la sao no khong nhu IPB con biet cho vao dau, chu day biet dau ma tim

Đọc lại cái nì:
Muốn gõ chỗ nèo thì chèn chỗ đó chứ còn cụ thể thế nèo nữa?? Nếu vẫn chưa hiểu thì mua 1 quyển tin học căn bản về đọc đã (mà cụ thể là về HTML) rùi hãy tính chuyện forum hay web. Hy vọng đọc xong sẽ hiểu.

Bản sửa lỗi cho version 1.12: http://rhos.sf.net/pro/him.js. Test tại: http://rhos.sf.net/pro/himtest.html.

Lỗi được sửa:
- Khi sử dụng kiểu bỏ dấu mới (oà, oè, uỳ) nếu gõ hoir sẽ được hoỉ. Sửa lại, bỏ dấu chính xác trên kiểu bỏ dấu mới: oà, oè, uỳ nhưng ỏi.

Anh Hiếu ơi, có cái này:
c-h-i-c-h-s không thành chích mà lại thành chichs

Back
Bên trên