10- prepare for colleges

nói ra thì ngượng chứ tớ ko chỉ 3 tuần :))
mọi người có khi đã sẵn sàng chiến đấu, mình vẫn tay ko bắt giặc :((

Em cũng đang tính đăng ký lớp tháng 3 của cô Hoa nhưng mà tháng 6 thi rồi, which means là thi trc khi hết khóa 1.5 tháng

Các anh chị học rồi cho em hỏi là trg cái 1.5 tháng đó cô dạy gì thế :|, có quan trọng ko, có thể xin cô accelerate để mình kịp đi thi ko

eQuest em thấy ng bảo tốt ng bảo là treo đầu dê bán thịt chó, sự thật là như nào vậy, hay là tùy giáo viên.

Em sợ ko có đk thi 2 lần vì tính thi SAT I tháng 6, SAT II 2 môn tháng 10, 11

Mà ko biết có thể thi 1 môn SAT II trg cùng 1 đợt thi ko nhỉ? Nếu ko thì ko kịp early decision mất :( Hè vừa rồi fall behind chuyện học SAT nên screw up hết rồi T__T
Eo mọi thứ rush mạnh quá T__T

_________

Toefl em xong lớp Mr. Nghiêm rồi, về khoản achieve đc gì từ course ko thì chắc là ko quá nhiều cho thi toefl '__'.
Phần writing em có tự học bằng 1 quyển hướng dẫn writing và nộp essay cho thầy chấm, nghe thì tự đĩa mà luyện. Ko biết bh tự học đc ko hay phai đi học thêm lớp khác ??

Mà ko biết SAT có thi thử ở đâu ko nhỉ :-<

Anh chị tiền bối cho đàn em lời khuyên với ^:)^

lớp cô Hoa 1.5 tháng cuối học gì thì còn tùy lớp em ạ. lớp học 2 buổi/tuần khác mà 3 buổi/tuần lại khác. như lớp anh 3 buổi/tuần thì hình như dạo đấy là vẫn đang học identify sentence error, sentence improvement... + học một chút reading. nói chung là quan trọng cả, học ko thừa đâu :p. anh thấy khóa của cô đưa ra như thế là phù hợp rồi, ko thừa ko thiếu buổi nào. việc điều chỉnh lịch học cho phù hợp với em thì anh sợ khó, tại lớp cô cũng ko nhiều, và hình như là tiến độ cũng gần như nhau nên ko kết thúc nhanh đc :|. với lại tống nhiều thứ vào đầu cùng lúc ko học nổi đâu :p.

btw, anh nghĩ nếu em căn chuẩn thời gian thì tầm tháng 9, tháng 10 sang năm em thi lại tất tật các thứ thì vẫn kịp ED :p. xong lớp SAT của cô em còn hơn 1 tháng hè để ôn lại, cộng thêm nửa tháng đến một tháng vào trong năm học nữa ôn tiếp, anh nghĩ là vẫn ổn :D.

SAT II anh thấy mọi người thường chỉ thi một lần. nếu em lo quá có thể hỏi cô Hoa xem sắp tới có lớp toán nào của cô Liên ko, chui vào đấy mà học. anh thấy bạn anh bảo học cũng lên lắm, mỗi tội buồn ngủ :D. anh nghĩ là ko đc thi cùng một môn SAT II trong 1 đợt đâu. lúc đăng kí nó cũng ko cho đánh dấu 2 phát vào 1 môn mà.

TOEFL anh cũng ko biết em học đến đâu nên chả gợi ý đc. thấy bảo thầy Nghiêm chữa bài cũng kĩ, nên em xem thầy đánh giá thế nào rồi tự đánh giá lại trình độ của mình. thử post một vài bài của em lên đây cũng đc, mọi người sẽ xem và góp ý :D. có thể anh hỏi thêm cô dạy TOEFL của anh nữa :D. nếu writing của em cũng khá rồi thì chỉ cần lo học thêm speaking nữa thôi, còn lại tự luyện.

SAT theo anh biết thì ko có chỗ thi thử. bt lớp SAT của anh hay tự ngồi làm test với nhau, tự bấm giờ, essay gửi cô chấm. làm kiểu đấy cũng hiệu quả phết. :p

chuyện rush thì khỏi bàn rồi, anh còn đang loạn hết cả lên đây này, từ đây đến tháng 1 thi liền mấy phát :)). nhưng mà ko có stress tí thì ko học đc, với cả ai muốn đến đc US cũng đều phải thế thôi :p. cố lên em ạ, bây h tình trạng của em vẫn đang khả quan lắm, ko có gì đáng sợ đâu :p.

Chỉnh sửa lần cuối:
SAT II anh thấy mọi người thường chỉ thi một lần. nếu em lo quá có thể hỏi cô Hoa xem sắp tới có lớp toán nào của cô Liên ko, chui vào đấy mà học. anh thấy bạn anh bảo học cũng lên lắm, mỗi tội buồn ngủ :D. anh nghĩ là ko đc thi cùng một môn SAT II trong 1 đợt đâu. lúc đăng kí nó cũng ko cho đánh dấu 2 phát vào 1 môn mà.
Ngoại trừ thi ngôn ngữ còn không đa số toàn thi 2-3 môn 1 lần luôn, không thì lấy đâu ra nhiều tháng để mà thi thế :p

tớ nghĩ ko nên học toán cô Liên :-s ( í kiến cá nhân thôi nhé ^^)
100k/1 buổi ( khóa 10 buổi) ko biết h lên chưa mà (4) 5 buổi đầu lí thuyết thực sự rất buồn ngủ :|
về sau mọi người bỏ nhiều lắm.ngồi hỏi nhau có ai muốn học thì nhường lại suất :-<
@ Hạnh: hồi chị học, còn khoảng 5, 6 buổi mọi người cũng đi thi nhiều lắm. Em cứ bình tĩnh đã. Khó là khó chung mà:p EQ thì chị nghĩ ko nên. Chị có học Toefl ở đấy năm lớp 10, nói chung có gv được có gv ko, còn cơ sở vật chất quảng cáo thế nhưng lúc có vấn đề bọn nó về hết. mấy lần chả học dc :-s

Chỉnh sửa lần cuối:
SAT II toán thì nên tự học :) mua quyển của barron math IIC về học 1 tháng 2 tháng là thi được thôi :)) đi học làm gì cho phí tgian _ tiền bạc :|

SAT II toàn tự học thôi anh ạ. toán SAT I thì em biết có cô Liên dạy, ko biết SAT II có ai dạy ko. :-??

lớp cô Hoa 1.5 tháng cuối học gì thì còn tùy lớp em ạ. lớp học 2 buổi/tuần khác mà 3 buổi/tuần lại khác. như lớp anh 3 buổi/tuần thì hình như dạo đấy là vẫn đang học identify sentence error, sentence improvement... + học một chút reading. nói chung là quan trọng cả, học ko thừa đâu :p. anh thấy khóa của cô đưa ra như thế là phù hợp rồi, ko thừa ko thiếu buổi nào. việc điều chỉnh lịch học cho phù hợp với em thì anh sợ khó, tại lớp cô cũng ko nhiều, và hình như là tiến độ cũng gần như nhau nên ko kết thúc nhanh đc :|. với lại tống nhiều thứ vào đầu cùng lúc ko học nổi đâu :p.

btw, anh nghĩ nếu em căn chuẩn thời gian thì tầm tháng 9, tháng 10 sang năm em thi lại tất tật các thứ thì vẫn kịp ED :p. xong lớp SAT của cô em còn hơn 1 tháng hè để ôn lại, cộng thêm nửa tháng đến một tháng vào trong năm học nữa ôn tiếp, anh nghĩ là vẫn ổn :D.

TOEFL anh cũng ko biết em học đến đâu nên chả gợi ý đc. thấy bảo thầy Nghiêm chữa bài cũng kĩ, nên em xem thầy đánh giá thế nào rồi tự đánh giá lại trình độ của mình. thử post một vài bài của em lên đây cũng đc, mọi người sẽ xem và góp ý :D. có thể anh hỏi thêm cô dạy TOEFL của anh nữa :D. nếu writing của em cũng khá rồi thì chỉ cần lo học thêm speaking nữa thôi, còn lại tự luyện.

SAT theo anh biết thì ko có chỗ thi thử. bt lớp SAT của anh hay tự ngồi làm test với nhau, tự bấm giờ, essay gửi cô chấm. làm kiểu đấy cũng hiệu quả phết. :p

chuyện rush thì khỏi bàn rồi, anh còn đang loạn hết cả lên đây này, từ đây đến tháng 1 thi liền mấy phát :)). nhưng mà ko có stress tí thì ko học đc, với cả ai muốn đến đc US cũng đều phải thế thôi :p. cố lên em ạ, bây h tình trạng của em vẫn đang khả quan lắm, ko có gì đáng sợ đâu :p.

*ek* :eek: Em học khóa buổi 3 tuần, nên cô bảo học trg 4.5 tháng (kết thúc vào giữa tháng 7). Nghe nói cuối tháng 6 thi thế thì sẽ bị đi thi sớm hơn khi hoàn thành khóa T__T. Mà sau đợt thi tháng 6 là phải đến tháng 10 mới thi SAT I đúng ko ạ :D (tháng 9 hình nhu đâu có thi :-??). Nếu thế thì tháng 11 mới thi SAT II đc >> chậm ED T__T

@ Hạnh: hồi chị học, còn khoảng 5, 6 buổi mọi người cũng đi thi nhiều lắm. Em cứ bình tĩnh đã. Khó là khó chung mà EQ thì chị nghĩ ko nên. Chị có học Toefl ở đấy năm lớp 10, nói chung có gv được có gv ko, còn cơ sở vật chất quảng cáo thế nhưng lúc có vấn đề bọn nó về hết. mấy lần chả học dc

Nhưng em bị sớm 1.5 tháng cơ :D, có cách nào để fulfill kiến thức chưa đc dạy ko ạ :D, kiểu tự học sách hay gì đó.
Từ mới em đang học rồi, cái 3500 basic word list của Barron, tiến độ rất vừa phải :D, đến tháng 3 (trc khi đi học cô Hoa) là xong rồi
Chắc em ko học EQ đâu :p, cô Hoa vậy

em thấy mọi người bảo học word list của Barron là chuẩn nhất :-? nên học tầm nào từ ạ? :)) vì em cũng nghĩ trong 10 tháng học 3500 từ là dễ điên lắm :)) chắc tầm 1000 là ổn nhỉ +.+ dùng mấy cái tricks của bọn princeton thì em thấy biết kha khá thôi là đủ rồi, chẳng cần biết nhiều vẫn làm đc CR

cô Hoa bảo cứ khoảng 1700-1800 là ok. nếu có thời gian thì học thêm, nhưng phải đảm bảo nhớ cái đống mà cô đưa 8-}. anh thấy tầm khoảng trên 2k là ổn. còn dành thời gian làm bài nữa chứ. học từ mất thời gian lắm. :(

cứ học và nhớ hết dc chỗ cô Hoa đưa là giỏi lắm rồi :))
đoạn gần cuối cô khuyến mại cho 1, 2 quyển cứ tha hồ :-j

Chỉnh sửa lần cuối:
Em plan học 3500 trg 6 tháng thôi :D

Mỗi ngày 25-30 từ, 1 tuần 6 ngày thì cũng đc mà, nhỉ :|
Em thấy nhiều ng khuyên học word smart vì categorize dễ học, nhưng mà hình như cũng đâu khác quyển Barron là mấy ? 8-X:
em mới download ebook xem thấy thế 8-X:

nếu có nhiều thời gian thì học word smart là tốt nhất :).

25 từ 1 ngày:|
Học 10 từ 1 ngày mà ko ôn luyện thường xuyên còn có thể quên, đằng này... 8-}
Nhớ kiểu gì:-??

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên