Điểm chất lượng của thành viên

Hồ Lê Việt Hưng
(Atonix)

Ban quản lý diễn đàn
Gửi tất cả thành viên H-A-O,

Nhằm tăng chất lượng bài viết và sự tích cực của thành viên cũng như hạn chế tình trạng chat chit, câu bài trong diễn đàn, bắt đầu từ 4/12/2004, diễn đàn HAO sẽ có áp dụng một thang điểm mới: điểm chất lượng. BQL DD hy vọng thang điểm mới này sẽ có tác dụng thúc đẩy chất lượng bài viết và sự tích cực của thành viên.

Điểm chất lượng sẽ được hiển thị bên dưới số bài viết, cột màu xanh sẽ dài ra cùng với tỷ lệ của số điểm.

Cách chấm điểm

Những ai được phép chấm điểm? Chấm bao nhiêu điểm?

1) Admin
2) Tất cả các thành viên với số điểm lớn hơn 50.

Nếu điểm số của bạn lớn hơn 50, mỗi lần chấm số điểm của bạn cho sẽ là phần nguyên của [(điểm của bạn / 50) + 1]. Ví dụ, nếu bạn có 123 điểm, mỗi lần chấm bạn sẽ cho 3 điểm. Mỗi lần trừ bạn chỉ trừ được 1 điểm.

Trong thời gian ban đầu số lượng thành viên có điểm cao chưa nhiều, BDD sẽ có một nhóm chấm điểm. Mong bạn chú ý nếu điểm của bạn lớn hơn hoặc bằng 50, bạn đã trong nhóm chấm điểm.

Hàng tháng, BQL DD sẽ tổng kết 10 thành viên có số điểm cao nhất trong tháng. Thành viên có điểm cao nhất sẽ được bầu la thành viên của tháng, trên cơ sở đó sẽ tiến hành bầu chọn thành viên của năm vào cuối các năm.

Ban Quản Lý Diễn Đàn

Chỉnh sửa lần cuối:
Chấm theo tiêu chuẩn gì hả anh?

em cũng chưa hiểu cách chấm điểm, ví dụ như, cách chấm điểm dựa vào các yếu tố nào, dài hay ngắn, 1 bài viết chất lượng cần đáp ứng đủ những mặt nào
theo em hiểu, như anh nói tức là sẽ có 1 ban chuyên đi đọc Từng bài 1 để chấm ah, thế thì làm sao mà đọc hết được, chưa có auto ah, với cả, em thử viết khoảng 4,5 bài rồi, sao ko thấy thêm tí điểm nào, tức là sao

anh Hưng ơi chấm điểm cho em đi để em lên 50 rồi em chấm cho anh cho;;):D

:)) anh Hưng xâú hổ quá ,adm mà mới có 10 điểm thôi à :D Kém em 5 điểm nhé :p lêu lêu :p Mà chả hiêủ hôm nay mình làm gì mà đã được 5 điểm :D:D Zz ơi chấm điểm cho tớ đi ;) Rôì tớ cũng chấm laị cho âý :)) Caí naỳ goị là conspiracy chính hiêụ :mrgreen:: cả a Hưng cũng chấm cho em nhá :D

choa , thê là hôm nay có ai đó 500 điểm chấm cho mình à :0 WOW :x Yêu quá yêu quá :x em đề nghị thêm chức năng biết tên tuôỉ điạ chỉ số điện thoaị quê quán ngaỳ tháng năm sinh sở thích tình trạng gia đình cuả ngươì chấm điểm để đôi bên dễ bề hâụ tạ :mrgreen:

anh Hưng, em thấy khi em click vào nút kia thì điểm số của người được chấm có thay đổi, thế là sao ạ? em tưởng phải trên 50 điểm mới được chấm?

oa, chị ZZANG TRAN đã 33 điểm rồi cơ á, có lỗi ah :-/

Lỗi là lỗi thế nào hả emB-) bài chị chất lượng thì chị 33 điểm chứ sao:>;;):):D

anh Hưng, em thấy khi em click vào nút kia thì điểm số của người được chấm có thay đổi, thế là sao ạ? em tưởng phải trên 50 điểm mới được chấm?
Ban điều hành cũng được chấm điểm.
theo em hiểu, như anh nói tức là sẽ có 1 ban chuyên đi đọc Từng bài 1 để chấm ah, thế thì làm sao mà đọc hết được, chưa có auto ah, với cả, em thử viết khoảng 4,5 bài rồi, sao ko thấy thêm tí điểm nào, tức là sao
A.I của máy tính mà đạt đến mức độ đấy thì chắc giờ nì anh đang ngồi trên cái bàn, còn cái máy tính đang ngồi trên cái ghế, nhổ từng sợi lông chân anh để ra lệnh cho anh làm cái nì, làm cái kia cho nó mất.

Ơ, thế cuối cùng là dựa trên cơ sở nào để chấm điểm ah? Em ko hỉu? Muh thế nào thì được định nghĩa là "chất lượng" đây?

Muh tại sao em chỉ được có 10 điểm :((, em thấy nhiều người cũng như em muh sao điểm cao hơn em :((

Anh được thêm 1 điểm vì cái topic về bộ gõ tiếng Việt. Hẹ hẹ. Còn mức thang để chấm điểm, chắc là nếu cảm thấy thích & tâm đắc với bài nèo thì + điểm cho tác giả thui.

Hmm, em ko đồng ý điểm chất lượng của em kém anh b-), ở đâu có bài chất lượng của anh thì cũng có bài chất lượng của em cơ muh :(, ko công bằng :((

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
Ơ, thế cuối cùng là dựa trên cơ sở nào để chấm điểm ah? Em ko hỉu? Muh thế nào thì được định nghĩa là "chất lượng" đây?

Dựa trên cơ sở đủ các kiểu cháu ạ, trong đó không thể thiếu được tinh thần cách mạng Đảng chân chính trong mỗi bài viết :> ..

Nói tóm lại thì là thế này: Thành viên có điểm cao sẽ là thành viên có nhiều bài viết hay, mà thế nào là bài viết hay sẽ dựa vào tiêu chí "đáng xem", đáng xem tức là ta không bị dawdle time khi đọc nó, đọc thấy khoái, thấy sướng là Ok. Không có một tiêu chí cụ thể nảo để đánh giá chất lượng để mà có thể tìm kiếm và show lên đây, thiết nghĩ mọi người đều có khả năng tự đánh giá được. Đảng và nhà nước vẫn tin vào điều này đối với thế hệ trẻ..

Ban đầu, các thành viên sẽ có điểm tối thiểu, tự đọc bài rồi tự bầu chọn lẫn nhau. Khi số điểm các thành viên vượt quá 50, tự khác ban theo dõi diễn đàn sẽ "chú ý, sămpsoi" hơn. Đặt ra điểm ngưỡng 50 như vậy để bảo đảm cho ban theo dõi không quá mất nhiều thời gian vào việc xem xét từng thành viên một.

Khi điểm vượt qua 50, và điểm càng cao, thì thành viên sẽ ngày càng được ban theo dõi ưu tiên như:
- bài viết sẽ được ban theo dõi đọc thường xuyên và ưu tiên stick
- sẽ không bị xóa bài vô cớ
- sẽ được nói bậy ở một số nơi nếu biết nói bậy có văn hóa :-$ , được xưng anh anh chú chú với member lạ.
- khả năng xem xét đề cử vào ban quản lý Mod và admin, làm ông nọ bà kia trong HAO cao :-? .
- được Đảng bộ ban quản lý tạo cơ hội giao lưu với các thành viên trẻ đẹp khác khi offline 8-}
- các quyền lợi khác

Đấy là về khen thưởng. Ngoài ra, để nâng cao chất lượng bài viết, bên cạnh khen thưởng, sắp tới ban theo dõi sẽ nghiên cứu hình thức "kỉ luật" các thành viên "xấu" (biểu hiện dưới dạng như chat chit, câu bài hổ lốn, kém văn hóa, bậy bạ, khêu gợi, lừa đảo, tư tưởng chính trị yếu kém xuyên tạc đường lối của Đảng..). Thiết nghĩ việc kỉ luật làm sẽ dễ dàng hơn nhiều so với khen thưởng, các thành viên chịu kỉ luật sẽ bị kỉ luật dưới nhiều hình thức khác nhau tùy vào mức độ như nhắc nhở, bêu xấu, làm stick cảnh cáo, cho làm nhân vật chính trong vườn cười, bị xóa bài, treo nick lên cột điện, del nick, ban IP, bom thư, hacker ổ cứng... [-(

Thay mặt chi bộ, kí tên và đóng dấu.

chú Tuấn đã viết:
- được Đảng bộ ban quản lý tạo cơ hội giao lưu với các thành viên trẻ đẹp khác khi offline

Cháu thấy quyền lợi này là hấp dẫn nhất :)) :)) :)), nhưng muh tại sao lại phải đợi "Đảng bộ BQL tạo điều kiện" /:), thanh niên trẻ đẹp họ cũng tự tìm đến với nhau được muh /:)

Nguyễn Bảo Anh Thư đã viết:
chú Tuấn đã viết:
- được Đảng bộ ban quản lý tạo cơ hội giao lưu với các thành viên trẻ đẹp khác khi offline

Cháu thấy quyền lợi này là hấp dẫn nhất :)) :)) :)), nhưng muh tại sao lại phải đợi "Đảng bộ BQL tạo điều kiện" /:), thanh niên trẻ đẹp họ cũng tự tìm đến với nhau được muh /:)

Đến với chi bộ Đảng, cháu sẽ có nhiều cái thuận lợi hơn, thay vì thanh niên phải tự mò mẫm tìm hiểu với nhau, cháu sẽ được Đảng bộ lựa chọn hộ trước. Tự do tìm hiểu sẽ khá tốn kém, và khả năng bông hoa nhài rơi vào lưng con trâu cũng se rất cao..

Chi bộ sau nhiều năm họp hành, xây dựng cơ sở vững mạnh đã có rất nhiều kinh nghiệm trong việc lựa tuyển những thành viên ưu tú trẻ đẹp, chăm sóc vun đắp cho họ "nảy nở" cả tài năng và nhiều cái khác nữa.. để làm nguồn cảm hứng cho những cuộc họp offline chi bộ. Dưới bàn tay lựa chọn của ban quản lý và dưới môi trường sinh hoạt Đoàn thể, các đoàn viên nam nữ đã đến với nhau trong tình thân ái cao, nhiệt tình mà trong sáng.. Cuộc tuyển chọn tuy đã có lúc tưởng chứng gặp những khó khăn không gì vượt qua nổi, như cuộc tuyển năm 2003 đối với chi bộ viên Hà Uyên của Admin Bùi Lê Chi và những người bạn, nhưng đó là những bài học quý báu được tích lũy thành kinh nghiệm và chỉ có ở chi bộ.

Gần đây một số chi bộ viên có phản ánh với chú là tại sao chi bộ không tuyển cháu Bảo Thư làm thư kí cho các bí thư trong lần họp tới, có phải Đại hội chi bộ sẽ có thêm nhiều cảm hứng và thành công tốt đẹp hơn không. Chú cũng đang xem xét đề nghị đó và đã thấy chi bộ thực sự đã có thiếu sót nghiêm trọng, có khi mai điện lên trên để xin ý kiến chỉ đạo của TW về vấn đề này...

Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy câu hỏi quan trọng anh Tuấn đã trả lời hộ gần hết rồi, mình chỉ xin bổ sung:

+ Nhóm chấm điểm là chỉ trong thời gian đầu khi chưa có nhiều thành viên có điểm trên 50. Các mod/thành viên tích cực chưa thấy điểm của mình trên 50 thì cứ bình tĩnh vì admin cũng hơi bận :)

+ Tiêu chí chấm điểm thì cũng đơn giản thôi: bài viết hay, chất lượng. Cái này mình tin rằng các thành viên trên 50 điểm có thể đánh giá được. :)

+ Bạn có thể chấm điểm cho bài viết hay hoặc trừ điểm những bài viết dở (câu bài lộ liễu, văng tục chửi bậy, ...)

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhg mờ bản thân mình ko thể tự chấm điểm cho mình phải ko?
Ngoài ra em có 1 thắc mắc: cái này liệu có chính xác ko? Vì có thể có sự thiên vị.....ví dụ như ng` được mọi ng` yêu quý/ hoặc ko..... nhg~ ng` chăm chăm đi nhắc nhở hay rì rì đó chẳng hạn..........
Có tăng điểm, thế có trừ điểm ko?

hihi , anh Hưng chấm điểm cho em rồi kìa :x hihihi Em đã 55 điểm rồi , em sẽ chấm điểm cho anh . Yo :D Anh Hưng bravo yoyoyo :D:D:D:D

Back
Bên trên