Đạt 3 điểm A của A level

Tất nhiên là tùy yêu cầu của từng trường, nhưng nếu em Yến aim vào LSE thì chị nghĩ là em ko nên chọn Acc or BS, trừ trường hợp em đã có 3 môn rồi và chỉ take Acc or BS làm môn thứ 4 thôi.

Đây là course requirement và standard offer của BSc Management:
Course requirement: No specific subjects are required at A level, though we have a strong preference for Mathematics as well as for other traditional academic subjects (including natural sciences, economics, and humanities such as English literature and history) to subjects such as Business Studies or Accounting. AS level pass at grade A in Mathematics is required, together with the aptitude and willingness to develop further knowledge in mathematics.
Usual standard offer: GCE A level: grades A A B

Em có thể thấy là LSE nói rõ preference của họ trong prospectus. Chị nghĩ là em cũng nên xem prospectus của các trường khác nữa.

Bản thân chị cũng ko học mấy môn Lý, Hóa kia nhưng theo như mấy đứa bạn chị đã học rồi thì hs VN mình chỉ hơi vất vả cái đoạn practical một tẹo thôi, và chúng nó cũng đều được A cả mà. :)
Còn nếu em thật sự ko thích học mấy môn đấy (giống như chị :D), thì có thể chọn học Further Maths (ko sợ thừa đâu vì em sẽ còn phải sử dụng đến Toán rất nhiều trong uni), Econ, or maybe Psychology nếu em thích.
Chỉ là gợi ý của chị thôi, nói chung em ko nên quá lo lắng về chuyện chọn môn học, chị nghĩ các trường A level ở bên này đều sẽ guide và advise cụ thể cho em.

Chúc em may mắn ;)

bùi minh hoàng đã viết:
Sao ko có ai chọn Information Technology ah, môn đấy khó đạt A lắm ah ???
Chào em!:D
Chị đang học IT ở A level đây. Năm nay là năm đầu tiên của chị thôi...Không biết nếu em sang đây học nếu em chọn IT thì em sẽ học của OCR, AQA, Edexcel....vv..vv thì còn tùy là khó đạt A hay không???
Chẳng hạn như trường chị thì A level nếu học IT thì học của OCR nhưng OCR lại không có sách IT nen bọn chị lại học sách của AQA vì OCR chỉ có chương trình giảng dạy trên internet chứ không xuất bản sách học...nên bọn chị học lý thuyết của AQA vì cũng nhiều phần theory là giống nhau giữa AQA và OCR.
Bọn chị có 3 Unit
Unit 1 va 3 là lý thuyết(Mỗi Unit chiếm 15%)
Unit 2 là thực hành(Unit này chiếm 20%)
Năm thứ 2 cũng tương tự với Unit 4,5,6 và tổng cộng hai năm thì mới là 100%.
Thực ra thì giáo viên của chị cũng nói là môn IT này không khó, quan trọng là chăm chỉ và cẩn thận. Chăm chỉ mày mò nữa....Và phải cố gắng điểm thực hành cao vì thực ra lý thuyết thì không dễ lấy điểm chút nào.
Tháng 1 vừa rồi bọn chị cũng làm Mock Exam của môn này Unit1....và cố 2 hoc sinh được A còn lại đa số là B,C và D. Còn Unit 3 thì gv không có ý định cho làm Mock vì cũng nhiều câu bẫy học sinh và chưa chắc đã có trong đề cương ôn thi...nên họ cho làm và thảo luận chung....
;) Nói chung là em cứ consider kĩ nếu định chọn môn này cho A level....

chị ơi em có tìm nhưng ko thấy đuợc cái entry requirement của LSE
em nghĩ là em cứ xác định 3 A thôi đã, phải cố gắng học
em thấy mọi nguời gợi ý thì em định học pure maths, futher maths , eco và psychology nữa, nhưng em ko hiểu psychology có khó ko hả chị, đại loại là học về cái gì , và có phải viết nhiều ko
à em cũng muốn tìm hiểu thêm về trợ cấp tiền học của chính phủ , hay là loans gì đó, nó nói lằng nhằng em chẳng hiểu gì, chị giải thích thêm cho em đuợc ko.....

Về psychology, em có thể tham khảo thêm new specification của Edexcel tại đây
Good luck :)

Thôi, em nghĩ là nếu mà học spy thì "thà chết còn hơn", em mới học có Bio là đã lắc lư rồi thì... nhưng đừng tin lời em nhé, vẫn có nhiều người được A mà => chắc là do khả năng bản thân.
Theo tớ LSE cũng không nhất thiết phải AAA đâu, có khi AAB thậm chí ABB ấy, nó còn tùy thuộc vào interview với cả IELTS mà, hình như là nó require Ielts 7 với tất cả phải 7 đấy.
Good luck

hi`h`i........tớ cũng nghĩ là ko phải lúc nào cũng 3A,, nhưng mà đấy là tớ quyết tâm học thế thôi.........
tớ học marketing mà LSE lại ko có marketing, nhưng mà tớ lại chỉ muốn học ở LSE nên chắc đành học business and management vậy, vừa bao quát hơn marketing, ra vẫn làm đuợc ngon mà lại đuợc học favourite uni nữa chứ...:p...:x
anh Vũ ơi, em cảm ơn nhé.........có lẽ là em học psy thôi, ( mặc dù lời đe dọa của bạn Hưng rất đáng sợ .....hi`h`i...).......nhưng mà tớ thấy rất thích.........học psy lại còn vừa biết tâm lý người yêu với cả bố mẹ , bạn bè, liệu mà ăn nói, thế là......mình chẳng làm ai cáu đuợc bao giờ.......h`ih`i...lợi cả đôi đuờng.........:D.......Hưng ơi, , thế cậu có biết ai học psy ko, để tớ hỏi kinh nghiệm với.............
tớ chọn truờng chán chê, có lẽ Sussex dơn vậy.......truờng này rất đuợc các cô ở hội đồng anh khen hết lời vì quan tâm học sinh, tỉ lệ pass là 99%, và 70% A-C, cũng đuợc, truờng best của south east, hình như ko mấy ai biết truờng này thì phải, nhưng thôi, học truờng nào cũng miễn là mình cố gắng.............đành từ bỏ truờng mình thích ở London vậy........Hưng đang ở đâu thế..............:p...buồn cười thật, tớ chọn truờng ở London mà mấy đứa lớp tớ nó ko đồng ý........

LSE ko có Business and Management Degree, mà chỉ có BSc Management và BSc Management Science. Em có thể xem thêm thông tin về các khóa học và entry requirements ở đây

Còn về financial support, loans chỉ dành cho UK students. LSE có Undergraduate Support Scheme dành cho overseas students. Năm vừa rồi LSE raise được khá nhiều funds nên cho rất nhiều học bổng đấy.

Chúc em may mắn.

Chỉnh sửa lần cuối:
em cảm ơn chị nhé, em xem rồi chị ạ...:p...em phai tìm hiểu thêm thật kỹ, nhưng nói chung là uni of London........
em định học pure maths, futher maths, eco và psy, theo chị thế có đuợc ko ạ
em chưa hiểu futher maths chuơng trình sẽ học về cái gì, có khó để đạt A ko hả chị
còn psy nữa, em rất thích mà ko hiểu là học gì, có phải viết nhiều ko, vì em sợ viết nhiều sẽ ko đuợc A, mà đại loại chị có biết anh chị nào đã học ko ạ, cho em hỏi kinh nghiệm với........:p

hehe nghe nói psycho giống history lắm..... toàn học về ông nọ ông kia.....phải nhớ trâu , viết trâu cái giề cũng trâu tất

Tớ thì không học Further nhưng có thằng bạn nó học Further nó bào trâu lắm, năm sau thể nào nó cũng phải bỏ, nhưng mà người VN mình bên này co vẻ khoái học FM thì phải, còn ngưởi Vn học Spy thì chưa thấy có ai, lúc đầu tớ cũng nghĩ như ấy, cứ thử xem sao, có gì còn thay đổi được mà không phải lo.
Tớ đang họ ở Cam, cũng không cách Ld xa lắm đâu

Vũ Hoàng Yến đã viết:
em cảm ơn chị nhé, em xem rồi chị ạ...:p...em phai tìm hiểu thêm thật kỹ, nhưng nói chung là uni of London........
em định học pure maths, futher maths, eco và psy, theo chị thế có đuợc ko ạ
em chưa hiểu futher maths chuơng trình sẽ học về cái gì, có khó để đạt A ko hả chị
còn psy nữa, em rất thích mà ko hiểu là học gì, có phải viết nhiều ko, vì em sợ viết nhiều sẽ ko đuợc A, mà đại loại chị có biết anh chị nào đã học ko ạ, cho em hỏi kinh nghiệm với........:p

Further Maths có một số thứ ko có trong chương trình phổ thông ở VN nhưng để đạt A ko khó, cũng chưa thấy ai phải bỏ cả, chị nghĩ em sẽ ko có vấn đề gì đâu.
Psychology chị ko học nên cũng ko rõ mức độ khó dễ cụ thể thế nào, nhưng chị nghĩ Psy là một môn hay, chỉ có điều chắc chắn là phải viết lách nhiều rồi. Tiếc là chị ko biết ai đã từng học môn này để hỏi cho em.

Psychology không khó đâu.Bạn chị ở đây có đứa đạt 100% cơ.
Môn này nghiên cứu về những vấn đề thuộc về human being mental và behaviour.Rất thú vị.Là khoa học mới tách ra từ Philosophy nên nếu học môn này, ta còn nhiều thứ để mà khám phá,tranh luận.

hi`hi`.chị ơi, nghe chị nói hay lém...............em nghĩ là em sẽ cố gắng.vì em cũng thích nghiên cứu về tâm lý ,.....rất hay............con bạn em sang Mỹ cay cú lắm vì ko có psy ở trung học.........:p
Futher maths thì em cũng thấy nhiều anh chị học, thế nếu những cái ko có trong chuơng trình của Vn thì nó có lạ lắm ko chị, có dính gì đến loại như thống kê hay có gì rất khó chị?....
hhxxx....mà xin visa đi anh có khó ko ạ, lúc phỏng vấn ấy, cả chuyện chứng minh tài chính nữa....:((......bố mẹ em ko biết là phải có sổ tiết kiệm trên 6 tháng, ko biết có phải đi theo trung tâm ngoài để làm giấy tờ cho dễ hơn ko nhỉ, hxhx.....

chị ơi thế học Art and design có được ko hả chị
em ko định theo ngành này ở đại học,chỉ chọn làm môn thứ 4 thôi,có tí năng khiếu vẽ vời:p,coi như học để biết và cho relax thì có nên học ko hả chị
vn chẳng thấy ai học cái đây cả
ko biết có khó được A ko hả chị

Hi mọi người, về môn FM thì năm sau tớ sẽ học, nghe ông anh bảo ctr rộng hơn kiếm thức ở vn, song cũng chả cần biết trước làm gì, nó dạy, mình học, kiểu gì cũng được. Dù sao ít người vn bị điểm B chứ đừng nói phải bỏ.
Môn Psy ở trường tớ có chị học, chị ý thích song bảo phải nhớ trâu, viết trâu, nhiều khi học xong chả biết vừa học gì. Nhưng rốt lại bà ý thích-> hay.
Thích thì cứ học thử cho biết.
Bạn Yến bảo Sussex ở Cam à, còn ông BM Hưng học trường nào, ở city nào thế, làm quen cái nhỉ.

ôi ko phải Long ơi, Sussex của tớ ở Eastbourn cơ mà.....:p
lúc đầu đúng là tớ định đi Cambridge Regional với con bạn cùng lớp......nhưng cuối cùng tìm đuợc truờng này kết quá nên quyết định luôn, tớ cách London 1h, nên weekend chạy loăng quăng chơi một tí.....:p
chắc là quyết định ko ở London cũng là sáng suốt, thấy bên Đại sứ quán kêu hs London lắm..........:(......I don't know how.......
Nga ơi, tớ còn định học design để làm interior design đấy.......:p......nhưng thôi, xét con đuờng làm marketing (copy-writer) vừa mang tính chất nghệ thuật và eco nên tớ chọn marketing.........luợng sức mình ko theo đuợc design, nhưng nếu bạn định học thì phải xác định sẽ học tử tế, sẽ đạt điểm A, vì học chơi nhưng cũng phải kiếm điểm cao chứ, dù sao cũng ảnh huởng đến apply vào đại học..........sau này học xong chắc chắn tớ sẽ học thêm về design........:p.........ấy định chọn 4 môn là gì?.......tớ nghĩ là tớ sẽ rất thích psy........:p......cố gắng và cố gắng
Long ơi ấy đang ở truờng nào thế..........
đợt tháng 9 sang thì có vụ gì họp hành party ko nhỉ........:p........
hic, tớ đang lo cái chứng minh tài chính .....nhỡ ko đuợc thì.....:(:)((.......

Hồi trước tớ lo tài chính gần chết, sau đấy thì interview co 5 phút, trôi chảy ko ngờ. Nói chung ko phải lo quá đâu. Ônng anh tớ hồi trước còn bị trượt lần 1, sau đấy làm lần 2. Kiểu gì chả qua.
Hiện giờ tớ đang học ở London, trường MPW. Hết sức ủng hộ vụ party. Thế bao giờ ấy sang thế.
Tớ chẳng biết Eastbourn ở hướng nào của London nữa?

:p, huớng Nam bạn thân yêu ạ......:p......cách London 1h, MPW tốt đúng ko? hi`hi`....luc đầu tớ định ở London , tìm truờng xong hết rùi, xong bọn bạn ko thích lắm......:p..vì sợ ko học đuợc....nên lui xuống chỗ ngoan ngoãn này.......:D........truờng tớ ko có Việt nam......có 2 người năm trước vừa lên đại học rùi...........yah....tớ sẽ học ngoan , cố kiếm 3 điểm A ( mơ mộng nhỉ 8-} )còn party thì cũng cố tham gia đủ........:D:p.........
thực sự thì với 2 maths, psy và eco thì 4A có phải là khó ko nhỉ.......hxhx.........so confused........duf sao cũng phải cố hết sức.........:)

Back
Bên trên