Đại học Dresden-Đức

Nguyễn Khánh Linh
(NguyenKhanhLinh)

Thành viên danh dự
Có ai biết gì về thông tin cụ thể về trường này không ?
Có ai học ở đó không thía ?

Em định học ĐH ở đó hả em?
Nếu đúng thì chị khuyên em nên sang Bang Bayern mà học em ạ. Học khó hơn hẳn những Bang khác, nhưng chất lượng và điều kiện cũng tốt và hiện đại hơn hẳn em ạ.
Thế em đã có hướng học chưa hả em?

Pham Vu Ngoc Ha đã viết:
Em định học ĐH ở đó hả em?
Nếu đúng thì chị khuyên em nên sang Bang Bayern mà học em ạ. Học khó hơn hẳn những Bang khác, nhưng chất lượng và điều kiện cũng tốt và hiện đại hơn hẳn em ạ.
Thế em đã có hướng học chưa hả em?

ach, ne ne ne

để đánh giá 1 trường thì nên vào một số site có ranking, hoặc tìm báo campus&karrier mà xem. TU Dresden chỉ có 1 số ngành là tốt, nhưng 1 số ngành lại dưới mức tốt.

tùy theo ngành mà chọn trường chứ đừng có đâm đầu vào trường nào nghe có vẻ có tiếng, thứ nhất là đông -> chờ có zulassung lâu hoặc ko được. thứ hai là chú ý ngành mình học có bị NC ko, nếu có thì nó sẽ xét theo điểm abitur, điểm năm 1 ... :rolleyes:

Hehe, sang Dresden học thì chắc giỏi lắm đựợc 2 năm rồi lại rủ nhau đi buôn thôi :D

Nguyen Lam Tung đã viết:
Hehe, sang Dresden học thì chắc giỏi lắm đựợc 2 năm rồi lại rủ nhau đi buôn thôi :D
Kin kin dã man chế cơ à , học khó lắm hử NLT ? Hay sao mà phải đi buôn thế ?
TU Dresden chỉ có 1 số ngành là tốt, nhưng 1 số ngành lại dưới mức tốt.

tùy theo ngành mà chọn trường chứ đừng có đâm đầu vào trường nào nghe có vẻ có tiếng, thứ nhất là đông -> chờ có zulassung lâu hoặc ko được. thứ hai là chú ý ngành mình học có bị NC ko, nếu có thì nó sẽ xét theo điểm abitur, điểm năm 1 ...
Ngành nào tốt , ngành nào ko tốt vậy bạn Quân ..mà NC là gì thế ? điểm abitur ? điểm 1 năm ( của cái gì vậy ? )
Danke chị Hà :D có gì hỏi chị thêm ạ !

Học khó hay không thì không biết nhưng chỉ tội là bên Dresden nhiều Cộng nhà mình quá , mà chủ yếu là dân lao động, nếu không học hành tử tế thì dễ bị lôi kéo đi buôn bán thôi :D. Nói đùa thế thôi chứ bác nào sang Đức học thì sang Tây Đức mà học, học Đông Đức làm gì

chú Lam Tung Tây học được mấy năm, bi bô mấy câu tiếng Đức mà luyên thuyên quá xế. Chú sang Áo mà cũng mở mồm chê Đông Đức, hẹ hẹ...

Bác Huy Anh thread nào cũng thấy có mặt nhỉ , thôi thì bác có lời chỉ trích em cũng xin tiếp thu, em trẻ người non dạ chẳng dám cãi bác rồi ,hehe. Em đâu có chê đông Đức, nhưng mà chắc chẳng ai bảo học ở Đông Đức tốt hơn Tây Đức bác nhỉ, vậy thì khi ta có 2 lựa chọn thì tội gì không chọn cái tốt hơn ? Xin tiếp chuyện bác vài câu thê thôi, chẳng dám có í kiến nhiều không lại mang tiếng mới sang Tây mà đã luyên thuyên quá xế, còn phải nhờ bác chỉ giáo nhiều ;)

À, mà sao dân mình sang Dresden học đông gớm nhỉ, hỏi 10 ông sang Đức thì 7 ông đinh sang TU-Dresden rồi, một vài người thi đại học ở VN trươt chỏng vó , chạy trọt xin vào mấy trường dân lập, nộp hồ sơ sang Đức, rồi cũng TU-Dresden, oai ghê ?!! Đấy là còn chưa kể bộ phân sang Leipzig hoặc Đông Berlin ?

1> Ý là ko phải cứ thằng nào sang Đông Đức cũng để rồi sẽ đi buôn.

2> Không phải ai cũng sang được Tây Đức vì phần đông gia đình đón sang nên thường phải ở cùng gia đình người quen.

3> Nếu nói đùa thì không sao chứ nếu thực sự coi thường dân du học bên Đông thì không hay vì bên đấy cũng nhiều người rất giỏi.

4> Trượt ĐH rồi sang Đức học, vậy thì ví dụ ở Bochum khác gì ở Dresden, Leipzig??? Sang Dresden nhiều chắc do cơ sở cách mạng ở đấy vững chắc nên cứ kéo nhau qua.

- TU Dresden n` VN là vì ở nhà truyền tai nhau nộp đó dễ có Zulassung, xin visa dễ, usw... Thấy n` ng` học Germanistik ma cũng nộp TU thi chịu rồi
- Chuyện bên đông bên tây còn kéo dài, chính hội SV Đức làm Abitur bên Đông xin ĐH bên tây còn khó nữa là auslaender
- Hội Bayern dc cai kiêu, tốt hay ko chưa dám có ý kiến, chỉ thấy ai vào cũng fair qua Erkennungstelle cua chung nó, rồi ko dc direkt zum Studium... Ngay cả từ mấy nơi Tây Đức cũng thế. Thế chị Hà ơi, ở Bayern tốt thật ạ?

Hỏi thăm bạn Vân cái : bao giờ thì lên đường đấy ;)

Tran Hoang Van đã viết:
chính hội SV Đức làm Abitur bên Đông xin ĐH bên tây còn khó nữa là auslaender

Nhầm nhọt thành trồng trọt rồi. :D

Tran Hoang Van đã viết:
- TU Dresden n` VN là vì ở nhà truyền tai nhau nộp đó dễ có Zulassung, xin visa dễ, usw... Thấy n` ng` học Germanistik ma cũng nộp TU thi chịu rồi
- Chuyện bên đông bên tây còn kéo dài, chính hội SV Đức làm Abitur bên Đông xin ĐH bên tây còn khó nữa là auslaender
- Hội Bayern dc cai kiêu, tốt hay ko chưa dám có ý kiến, chỉ thấy ai vào cũng fair qua Erkennungstelle cua chung nó, rồi ko dc direkt zum Studium... Ngay cả từ mấy nơi Tây Đức cũng thế. Thế chị Hà ơi, ở Bayern tốt thật ạ?

1-Tụi Đức rất thực dụng nên nó hơi khác với các nước khác , nó cho bạn cơ hội rất dễ dàng vào ĐH(thỏa trí các con giời ) nhưng để hoàn thành đuợc chương trình thì không phải ai cũng làm được .Rất nhiều người phải chuyển ngành hoặc thôi học khi không qua được Vordiplom 2-3 năm đầu .

2-Học sinh Đông Đức sao lại khó xin học bên Tây ? bạn có nhầm lẫn không vậy .VN không xin được Zulassung bên Tây Đức sao :D

3-Bayern àh cứ ngồi đó mà khen, tui thấy dưới TU München rất khó tìm được nhà trong Wohnheim , sinh hoạt đắt .Còn chuyện nó giỏi thì cũng chỉ ngang mấy trường như Aachen ,Karlsruhe ,Stuttgart.. .là cùng chứ hơn gì mấy .

Mấy cái mà đc Đức Anh nói đúng tuốt.

Cho các đồng chí xem để đánh giá. Cứ không hẳn TU München mới là nhất.

Spiegel Online: Uni Ranking 10.02.2003

http://www.spiegel.de/unispiegel/jobundberuf/0,1518,234812-2,00.html

Betriebswirtschaft - Business

1. Uni Mannheim
2. Uni Köln
3. Uni Münster
4. WHU Vallendar
5. MU München, EBS Oestrich-Winkel und ESB Reutlingen

Volkswirtschaft - Economics

1. Uni Köln
2. Uni Mannheim und LMU München
3. Uni Bonn
4. Uni Bayreuth
5. Uni Münster

Jura - Law

1. LMU München
2. Uni Heidelberg
3. Uni Bonn
4. Uni Freiburg
5. Uni Passau und Uni Münster

Ingenieurwissenschaften - Engineer

1. RWTH Aachen
2. TU Darmstadt
3. TH Karlsruhe
4. TU München
5. TU Dresden und Uni Stuttgart

Informatik - Computer Science

1. TH Karlsruhe
2. TU Darmstadt
3. RWTH Aachen und TU München
4. Uni Dortmund und Uni Kaiserslautern
5. FH Furtwangen

Nhân tiện anh ĐA nói về chuyện học hành bên Đức , em cũng xin hỏi luôn : nghe mọi người học ở bên Đức thì ai cũng phàn nàn kêu ca là học khó, rất it người học xong đúng thời hạn, thường là 7-8 năm mới xong được Diplom.Nếu thế thì có lẽ mức độ học ở Đức nặng hơn ở Anh Pháp Mỹ ? Bác Huy Anh chắc học DH rồi, cho i kiến cài :)

4-6 năm chứ 7,8 năm thì chắc là ngoại lệ. Một số ngành học lâu như Maschinenbau, Elektrotechnik hay Wirtschaftsingenieurwesen trung bình khoảng hơn 15 học kỳ. Hồi lâu lâu có thấy Spiegel Online có một cái statistik về thời gian học DH ở Đức. Nếu thấy cái link sẽ bốt lên.

Anh hết 9 học kỳ + 1 Urlaubsemester = 5 năm. Chương trình học 4 năm.
Không có đánh giá gì về học ở Anh, Pháp Mỹ vì chưa học bao giờ. Tuy nhiên thời gian học ở Đức rõ là dài hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Duc Anh đã viết:
Tran Hoang Van đã viết:

1-Tụi Đức rất thực dụng nên nó hơi khác với các nước khác , nó cho bạn cơ hội rất dễ dàng vào ĐH(thỏa trí các con giời ) nhưng để hoàn thành đuợc chương trình thì không phải ai cũng làm được .Rất nhiều người phải chuyển ngành hoặc thôi học khi không qua được Vordiplom 2-3 năm đầu .

2-Học sinh Đông Đức sao lại khó xin học bên Tây ? bạn có nhầm lẫn không vậy .VN không xin được Zulassung bên Tây Đức sao :D

3-Bayern àh cứ ngồi đó mà khen, tui thấy dưới TU München rất khó tìm được nhà trong Wohnheim , sinh hoạt đắt .Còn chuyện nó giỏi thì cũng chỉ ngang mấy trường như Aachen ,Karlsruhe ,Stuttgart.. .là cùng chứ hơn gì mấy .
Thôi đc, chưa sang, chưa nói tiếp. Hẹn ngày gặp lại chủ đề này.

Anh Huy Anh ơi, mấy cái Umfragen này em nghĩ cũng chỉ tương đối thôi anh ạ, chẳng chính xác lắm đâu... Hic, em biết có nhiều trường hợp các trường thích quảng cáo cho mình thì tự điền mấy cái Formulare đấy rồi cho điểm thật tốt rồi gửi đi, hic...

Còn thời gian học ở Đức và Áo dài là vì hệ thống học của nó hơi khác những nước khác, nó cho mình tự do muốn thi lúc nào thì thi, nên ai chăm chỉ, có ý thức tự giác thì học nhanh, ai lười thì cứ gác hết Prüfungstermin này đến Prüfungstermin kia thì....
Mình không biết ở Đức thế nào nhưng theo thống kê thì ở Áo, những ngành học lâu nhất là Dược, Kiến Trúc và Thú Y :) Thường trung bình học mất... 17-18 học kỳ :D

Còn học ở Bayern thì tính trung bình ra là khó nhất (theo Unterrichtsministerium của Đức, mình đọc trong báo nên không có link...). Và theo kinh nghiệm thì thấy chúng nó cũng nói thế, nhiều đứa chuyển nhà sang bang Bayern học chẳng hạn (chuyển từ Gymnasium sang Gynasium), kêu trời kêu đất vì Bayern học nặng quá... có dứa chẳng theo kịp đành phải ra Realschule học...

Back
Bên trên