Xu hướng ngôn ngữ

Ờ tên sành điệu mà =))
Yêu trường quá =))
Đừng... nói ra thế... lộ hết :">

FPT có 2 khoa, khoa tiếng Anh và khoa tiếng Nhật. Tôi định học khoa nhật nhưng mà năm đầu chỉ có khoa Anh, tiếng Nhật học như ngôn ngữ thứ 2 ._.

thông báo cho các chú, anh được 88 điểm trung bình cả hai kì.
kì một anh được 85.5 vậy là kì hai anh được những suýt chín mươi điểm! Giỏi ơi là giỏi! Anh điểm kì hai cao nhất lớp!

Chưa được học bổng có gì mà khoe :">
À nhân tiện...
anata ga ai shiteiru với watashi wa anata wo ai shiteiru khác gì nhau nhỉ? :-s

aisuru! Người ta toàn dùng wo!
ga ấy là dùng cho tự động từ, wo dùng cho tha động từ!
Đại loại, với câu đầu, nó có nghĩa là:
Tôi đang yêu em! Nhưng không phải là do tôi mà tự nhiên nó phải thế, có vẻ lãng mạn hơn. Cũng kiểu như khi ông đánh rơi chiếc ví thì ta dùng wo, khi chiếc ví tự nó rơi ra hoặc bị steal thì dùng là ga, nhưng nó là hai động từ khác nhau ochiru và otoru.
Câu thứ hai thì đấy: Anh đang yêu em! Nhưng mà chính anh làm việc đó chứ không do cái gì làm anh như thế!

Cái trung tâm này không chấp nhận được!
Hồi mình học A1 giá là 450k bây giờ lên 650k, nhanh không tả nổi.

Có nhiều lý do, trong đó có những lý do to lớn vĩ đại như từ đầu năm nay tiền đầu tư của Nhật rót vào VN nhiều như nước chẳng hạn? :-?

A! Lại thêm một mống nữa!
Nam à cu! Có phải Nam bạn xe ôm không! Hôm nọ anh em đánh bóng rổ nhỉ!
Biết mỗi tên mày, *** biết họ đầy đủ! Hôm nào chiến tiếp không!
Đánh với bọn buổi chiều này ức chế, có thằng Bình to mồm, dạo này thi cử thế nào?
To Đức: Chắc tại mấy bà người Việt đòi tăng lương chứ khoản tiền mình đóng làm sao đủ lương cho giáo viên Nhật! Có khi họ dạy từ thiện!

Đúng là họ dạy từ thiện mà có khi gì :|
Vừa vào trường đã thấy quảng cáo thế rồi :|

Em nhận thấy những ngôn ngữ có chữ tượng hình như Nhật, Trung, Hàn thường học theo các bộ chữ.
Ai có thể nói rõ giúp em về những bộ chữ Jap được ko ạ?

:-< Thằng Đức với thằng Toàn ko poz thì cái box này ko có bài mới thì phải :-<

;;) Tiếng Nhật có 3 loại chữ em ạ ;;)
2 loại Kí âm là
Hiragana (Dùng cho từ thuần Nhật) và Katakana (Dù cho các từ vay mượn từ tiếng nước ngoài như Anh, Pháp ...)
1 Loại tượng hình bê nguyên từ chữ Hán sang (viết giống nhưng đọc khác)

==> !
:x Mà tiếng Trung càng học càng thấy nghe ko hay như tiếng Nhật (dù mình học tiếng Nhật chưa lâu :p). Đc cái luyện tiếng Trung sau này hát hò khá hơn vì nó cứ cao cao :))

Chữ Hiragana, katakana cũng là thể loại tượng hình nhưng tượng hình vớ vẩn, không học theo bộ, ghép chữ rồi đọc, biết bảng chử cái thì đọc được tuốt!
Chữ Hán kanji, nó bê gần nguyên tiếng trung sang, nhưng có thay đổi, một số từ bị viết khác đi, kiểu chữ nôm của vn, sáng tạo vớ vẩn.
Ngoài ra còn có chữ romaji là bảng chữ cái latinh, phiên âm cách đọc cho bọn tây ba lô! chữ này cũng hay dùng không kém! Nhưng đọc mà không biết nghĩa thì cũng vớ vẩn!
Nói chung là tiếng nhật vớ vẩn! Một ngôn ngữ kém phát triển làm cho người nhật cứng lưỡi, dân nhật nói tiếng anh lưỡi như bị rắc hạt tiêu!
Nhưng học tiếng Nhật mà để chơi game, xem anime, hentai... thì còn tướt! Chúng ta học tiếng Nhật là để làm gì nhỉ Bình?

Đi làm $ $ $ Và $ chứ gì nữa :))
(Sau này gặp em Nhật nào xynh xynh thì có thêm một chức năng nữa :)) )
Chữ Hiragana, katakana cũng là thể loại tượng hình nhưng tượng hình vớ vẩn, không học theo bộ, ghép chữ rồi đọc, biết bảng chử cái thì đọc được tuốt!
Nhắc lại ;;) Đó là chữ kí âm ;;)

8-} chào các anh chị :D
tình hình là bi h em mới để ý đến cái topic này :D ko ngờ lại có mấy anh chị senpai cùng học ở trung tâm núi trúc :)) em cũng mới chỉ học đến A2 thôi :D nihongo bi h hot thật. em học cũng chỉ với mong ước kiếm thằng chồng nhật thôi =))

Đi làm $ $ $ Và $ chứ gì nữa :))
(Sau này gặp em Nhật nào xynh xynh thì có thêm một chức năng nữa :)) )

Nhắc lại ;;) Đó là chữ kí âm ;;)

Sút cho Bình một phát!
Tôi đã từng cầm trên tay quyển sách nói về nguồn gốc của các chữ hiragana và katakana rồi! Nó đều liên quan đến các đồ vật, làm gì có âm mà gọi là kí âm!

8-} chào các anh chị :D
tình hình là bi h em mới để ý đến cái topic này :D ko ngờ lại có mấy anh chị senpai cùng học ở trung tâm núi trúc :)) em cũng mới chỉ học đến A2 thôi :D nihongo bi h hot thật. em học cũng chỉ với mong ước kiếm thằng chồng nhật thôi =))

ĐếnA2 à!
Thế thì em có thể sẽ học cùng với hai anh Bình và Đức hay post bài trong topic này!;)
Cẩn thận cái anh chàng Bình nhé!;;)

Chỉnh sửa lần cuối:
;;) Học Cùng Bình Thôi :"> Đức học lại A1 rồi :-"
:)) Em Ngọc học ca nào thế :)).
Sút cho Bình một phát!
Tôi đã từng cầm trên tay quyển sách nói về nguồn gốc của các chữ hiragana và katakana rồi! Nó đều liên quan đến các đồ vật, làm gì có âm mà gọi là kí âm!
:-" Chả biết ai sút ai !!!
Mỗi một kí tự Hiragana và Katakana đều đại diện cho một âm đúng ko ! Một từ thì gồm 1 hoặc nhiều âm. Họ dùng kí tự để ghi từ [-x. Tượng hình phải kiểu tiếng Trung ! Hình cái đấy là gì, thì là viết chữ như thế! Sau đó, người ta giản lược bớt các nét đi !=>> Thành tiếng Ngày nay ! 1 Ví dụ của chữ tượng hình nữa là chữ Ai Cập Cổ ! :x Mình cũng muốn học cái chữ này lắm :x Ở VN có đâu dạy ko nhỉ :(

Nhưng mà cu!
Anh bảo nè: Mỗi một chữ cái trong bảng hiragana, nó đều có nguồn gốc từ những hình ảnh quen thuộc! Người nhật sáng tạo và lược bỏ, cũng giống như tiếng trung mới ra được bảng hiragana bây giờ!
Cách thức sáng tạo thì giống hệt! Nên bản chất các chữ cái đó chính là các chữ cái tượng hình!
Anh không nói tiếng nhật sử dụng chữ tượng hình như tiếng trung mà anh nói cái chữ cái trong bảng chữ cái ấy cu ạ! 8-X:

Back
Bên trên