Về thằng savings và bank statement T___T

Đỗ Hương Lan
(paya)

Em đã đọc hết bài của các anh chị trong topic của anh Hồ Lê Việt Long rồi mà em vẫn còn thắc mắc 1 số điều T__T
Thứ nhất là các anh chị có bảo: khai bank statement thì tùy trường mà khai ,vậy mình có phải nhất thiết có 1 tài khoản trong bank thì chúng nó mới chịu ký bank statement cho mình ạh? Em cứ nghĩ đơn giản tiền savings là tiền riêng của bố mẹ mình dành dụm nuôi nấng con cái để đi du học thoi ,chết thật T___T .Vậy mình phải ra ngân hàng đăng ký tài khoản tiết kiệm sao? Mà bố mẹ em chỉ có mở cửa hàng , chả có thuế má với nhà nước gì hết , vậy thì làm sao chứng minh lương hay thu nhập thế nào được , hic ,cá chắc nguyên con đường nhà em chả có cửa hàng ăn nào đóng thuế cả
Rối bời :((

Chỉnh sửa lần cuối:
em em cũng ko hiểu lắm về cái savings với cả acc
nó # nhau ntn ?
có phải rút = savings thì ko bị charge?

Á,nhân đây,em cũng muốn hỏi 1 số chuyện về vụ tiền bạc:
Mẹ em đã gửi cho em Víacard để em mua sắm hay trả tiền học bằng thẻ này(em không sợ bố mẹ biết em tiêu những gì bên đây vì dù sao mình cũng tiêu tiền của bố mẹ mà /:) ).Nhưng em không biết mình dùng thẻ ở VN để rút tiền bên đây thì nó có charge thêm phí gì không ạ???
Ví dụ em muốn đi chợ vào thứ bảy, chủ nhật cần cash thì làm sao ạ?Có dịch vụ nào bố mẹ gửi tiền mặt wa cho mình mà không tính thêm tiền (hay charge ít cũng được)em thấy nếu mình rút tiền bằng thẻ visa thì charge 4 % lận ,mắc lắm :-? .hay chỉ còn cách là đợi người wen ở VN wa bên đây thỉ nhờ cầm theo,như vậy thì hơi bất tiện ,lại lâu nữa 8-|
Em thấy mở víacard hay cáhcard ở HSBC thì mình phải có tiền nhét vô ít nhất là 2000£ mà tiền em đem wa chỉ đủ để tiêu lặt vặt nên em cần bố mẹ gửi tiền măt wa cho em thêm khi em muốn mua đồ mà không cần thẻ 8-|
Hơi dài dòng phải không ạ :(( :(( :((
Ui,nói tóm lạ là mấy anh chị làm cách nào để có tiền mặt và thẻ xài ở đây(không tính đến chuyện đem theo trên máy bayy đâu nhá),mà lợi nhất đấy ạ

:) À,còn thẻ solo là gì thế ạ???? 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| 8-| :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-? :-?

Bạn Châu đang làm ES hả 0:)
Sao ko có ai vào trả lời chúng mình thế này :D

Savings là tài khoản tiết kiệm, tất nhiên là nếu nhà em gửi trong ngân hàng thì bọn nó mới đóng dấu xác nhận cho, còn nếu bố mẹ em để trong két sắt ở nhà thì làm sao mà được xác nhận?

Nếu dùng thẻ ở VN (Visa, Mastercard) để rút tiền ở Mỹ thì em sẽ bị chịu thêm khoản phí là phí ATM (2-3 usd gì đấy tùy máy), phí ngân hàng(cũng tùy ngân hàng phát hành thẻ của em, Vietcombank là 4% thì phải) và phí chuyển đổi ngoại tệ (cũng tùy ngân hàng, có ngân hàng không tính phí đâu). Nói chung là dùng thẻ để rút tiền ở ATM nước ngoài không kinh tế lắm, tốt nhất là để thanh toán trực tiếp bằng thẻ thôi.

Anh không biết HSBC như thế nào, nhưng nếu em cầm tiền qua thì nên mở 1 cái checking account, hình như chỉ cần trên 100 là ok thì phải. Có checking acc nó sẽ cho em debit card, sử dụng thay thế credit card cũng được.

May quá ,cảm ơn anh ,giờ mới ngớ người ra là mình khờ thiệt T___T ,hôm qua đi ra tiệm đĩa còn cầm về cái đĩa LSAT :D

Còn nếu khai thuế trong form thì phải làm sao đây hả anh T___T , với lại nên để trong savings bao nhiêu tiền thì tạm hợp lý với Financial Form ạh
Hỏi anh hơi nhiều :D

Back
Bên trên