Us His - Vietnam war

Nguyễn Quỳnh My
(nguyenquynhmy)

Thành viên danh dự
Chao moi nguoi lan nua,

Li ra em phai post bai nay o CLB hoc tap, nhung vi noi dung co lien quan den cac bac du hoc cho nen em post o day vay.

Co bac nao doc may quyen ve VN War chua a? Neu co phan nao noi ve US strategy of containment co the cho em biet y kien duoc ko ?

Hic, neu bai nay mang tinh chat chinh tri thi moi nguoi gui qua email cho em duoc ko a :

[email protected]

thanx,

---My

My co hoc International Relations khong? To cung dang hoc ve Vietnam War. Nhung ma trong lop nay minh cu ngoi im mot cho, bon My debate kinh qua khong noi them vao cau nao duoc.

Hum, hi` hi`, to doan la trong sach no phai giai thich rat ro strat day la gi chu? Ngay bay gio thi to nghi la no dai loai la the nay:

US chuyen tu isolationism sang containment. US muon 'contain' the world with democracy, song song voi viec day lui communism. US supported the French in the 50s to fight the Vietminh-communists. France lost. US then supported the South Vietnamese-demoratic against VietCong-communist. Then US itself entered the war against the NVA-communist. So, basically, containment, as I understand it at this moment, is the strategy of promoting democracy by endorsing nations or group of nationalists who favor democracy, and putting pressure on those who are communism-supported...

Ah, bia lang nhang qua. De to phai xem sach vo noi gi moi duoc. Tren day la to nghi vay thoi, chac la sai gan het.

cai day (strategy of containment) dua theo thuyet domino theory sau Cold War...Us supported FRANCE in the early state, but also trapped in a dilemma to block Communism out of S.E asia by supporting colonialism, its hatred. --

To chi ko hieu sau VN war, sao comm. ko lan sang cac nuoc SE khac

oh yah, good question. I have no idea. |:p

Got guess though. Maybe because some of them were already occuppied by other colonists like England or Spain or US (Philippines, India...; Thailand stood out of everything I heard). Plus their citizens were too chicken to stand up and fight like our people.

Cái chuyện chiến tranh VN thì phức tạp lắm em ạ . Tại sao em lại cho là Mỹ thua ở VN thì communism phải lan khắp ĐNA?
Mỹ mất VN thì đồng thời là mất Đông Dương, Burma cũng bị ảnh hưởng của Tầu và trở thành một nước thuộc hệ CNXH cho đến gần đây mới trở thành một cái military regime. Sing, Mã Lai, Indo thì ở cách biển nên ít chịu ảnh hưởng và vẫn có quan hệ tốt với phương Tây, Philippines thì Mỹ là bên chiến thắng, Thái Lan thì từ xưa tới nay vẫn đứng trung lập . Có nghĩa là chuyện thắng thua ở VN nó không mang ý nghĩa to lớn như người ta vẫn nghĩ trước khi cuộc chiến nổ ra. Mỹ thực ra đã thành công trong việc phá hoại khối liên kết của 2 cường quốc CNXH là Nga và TQ.

Carter khéo léo thiết lập dần lại quan hệ với TQ khiến cho Nga và Tầu trở thành 2 kẻ thù với nhau. Nếu không có thành công này thì không chỉ ĐNA mà hầu hết châu Á cũng sẽ tuột khỏi tay Mỹ .

Nếu muốn đọc thêm về thời kỳ này thì có lẽ đừng đọc riêng sách gì về cái containment đấy . Tìm những sách lịch sử viết về thời kỳ này, đọc để biết cái background đi đã rồi hẵng đi sâu vào những thứ như thế em ạ . Anh có làm việc nhiều với một số giáo sư sử học chuyên nghiên cứu về quan hệ Mỹ - Á nên cũng học được nhiều điều . Lịch sử không thể đơn giản như 1+1=2 được .

Hic, em cha biet, vi em dang phai giai quyet cau hoi
US co lost ko, neu dua theo muc dich la containment cua no ?

strategy ò containment prevailed in Eu, but doomed failure in asia...

Your last sentence answered the question: US failed to preserve democracy in SA (at that time). So basically they lost to us-NVAs.

Ah, vua moi look up term nay trong Gov textbook cua to:

"Containment: Basic feature of American foreign policy since WWII, to contain Soviet communism within its own boundaries as a way to redue its influence and force its eventual collapse."

Vay ve viec My thang hay thua, to nghi la that ra thi khong co cau tra loi. My vao Vietnam mang tieng la giup SV gianh doc lap va democracy.
Vay My danh mot hoi khong thay ket qua nghieng ve ben minh lam, lai them internal opposition nua thi rut ra khoi Vietnam.
Nhu vay cung khong the noi minh danh bat My ra, ma la minh cam cu qua gioi, My no met ma no phai thoi. Giong nhu Nobita danh Chaien trong tap gi ma Doremon tro ve the ki 22 ay. Nobita quyet tam lam mot tran voi Chaien. Chaien tuy cho Nobita toi tam mat mui, nhung cuoi cung hoang so bo chay vi Nobita van bam quan bam ao Chaien quyet chien.

Ve mat trinh chi thi chien thang cua Vietnam dung la dong gop khong nho trong viec Containment unsuccessful o Chau A. My muon 'contain' communism trong pham vi ma no already exist: Russia, China, North Vietnam... Xong Vietnam da mo duong cho Communism spread den South Vietnam, then the whole Indochina. The la Vietnam thang roi.

But I prefer democracy though. Schools in Vietnam aren't even free. Hell with communism.

What is communism? Anyone here can explain it clearly? What are differences between "democracy" and "communism"? If you cant understand the essence of them, dont try to accommodate someone's ideas and bring them up.

cái chuyện của chú Dũng nói là cái argument cửa miệng của mấy chú Mỹ dở người bây giờ . Chuyện đi qua rồi, những người Mỹ biết nhìn lại quá khứ đều công nhận thất bại của Mỹ, thất bại về quân sự, thất bại trong chính sách can thiệp vào nội bộ của Việt Nam (Tất nhiên Tầu và Nga cũng thế,) chỉ có những thằng bây giờ vẫn cay cú nó mới có cái điệu là: Mỹ không thua, Mỹ chỉ rút thôi ... Mỹ đổ bao nhiêu tiền vào đánh một miền Bắc Việt Nam mà không ra kết quả, người Mỹ khắp nơi biểu tình chống chiến tranh, cái tường ở DC dài như thế nào chả lẽ chú không biết ? Cứ cãi là nếu Mỹ ở lại thêm vài năm thì sẽ thắng, nói thực với chú chứ làm gì có chuyện Mỹ nó ở lại thêm được vài năm, có thằng tổng thống nào có gan thế, đi ngược lại ý nguyện của cả nước ? Thực ra từ sau 72 quân Mỹ đã bắt đầu rút rồi, cái hồi 75 thì có còn mấy nữa đâu, quân Nam Việt Nam thì yếu kém, cuộc chiến Bắc Nam thực ra đã ngã ngũ từ trước 30/4/1975 từ lâu rồi . Chú nói là VN cầm cự giỏi còn Mỹ nó chán nó về . thế ngày xưa Việt Nam với Mông Cổ thì chú cho đó là thắng hay thua ? Cứ phải đuổi nó chạy tới tận tượng cụ Abraham thì mới gọi là thắng à ?
Còn nói về cái chính sách containment thì rõ ràng là Mỹ thành công, bằng chứng là sự sụp đổ của liên bang soviet. Như anh đã nói, nó không giữ được Việt Nam nhưng nó biết lợi dụng cái thế kô thể đội chung trời của Nga và Tầu để làm rạn nứt khối XHCN.
Có những chuyện có lẽ chú trước khi đọc kỹ thì đừng nên mở mồm ra phát biểu linh tinh thế . Chú nhìn ở Mỹ này có thấy có dân chủ không ???

dieulinhle

Hê hê đọc cái bài em Dũng so sánh Mỹ với VN với cả Nobita với Chaien buồn cười quá :D ( em cũng mê Đổrêmon hả :D, nhưng mà so sánh thí nó cũng phải compatible một tí, chiến lược đấm nhau của người ta mà em đem so với chuyện trẻ con đánh nhau, thiết nghĩ cần phải lớn hơn một tí nữa ;))
Cái chuyện democracy hay cái gì đừng nói nhiều nữa, communism vốn là một cái chủ nghĩa, democracy là một hình thức chính phủ, đặt cạnh nhau đã là ko cân rồi :D. Mọi người cứ suốt ngày đòi democracy, có ai nghĩ democracy cũng cần phải xây dựng trên cơ sở một nền VH nào đó không? Với VH phương Đông có nhất thiết democracy là tối ưu không? VD thử nghĩ xem ở Trung Đông với tín ngưỡng đạo Hồi thì hình thức democracy có relevant ko?
Hehe buôn bán một tí, nói chung là ko nên buôn nhiều về cái này không lại bị lock bây giờ. Vietnam War bao giờ chả là sensitive issue.

Hehe, dau co buon ban gi chi Linh , noi chuyen nghiem tuc ma`...
Em co noi ngay tu dau la neu thay mang t/c chinh tri thi email vao mailbox cho em rui ma`...

Anyway, anh Hoang Long bao la Mi ko thua voi chien luoc containment o asia a? The ma em doc quyen us foreign policies in the Vietnam War thay no bao Mi thanh cong o Eu, that bai o asia vi o A luc do chua thiet lap theo kieu state-nation, hic... The la the nao nhi ?

Em thay ban Dung co bao la Mi thang dau, hehe...tot nhat la ko nen tranh cai gay gat nhu the, moi nguoi mot y kien ma ':D
Anh Hoang Long co recommend quyen nao ko ? Tranh thu spring break ngoi doc vay !!!

U, dung day, moi nguoi co mot y kien. To van con chua hieu biet. Phai hoc dan dan chu.

To Long:
Em tuy ngo nghe vay nhung cung chi la noi ra y kien cua minh. Tuong tuong xem trong mot forum ma sau khi dang xong y kien cua minh lai bi mot nguoi ma minh chua bao gio noi chuyen hay reply to mắng cho la "mơ môm nói linh tinh" thi anh co tuc khong ha anh?
Neu em la anh thi em da cai nhau roi.

Chan that, to khong doan truoc duoc la y kien cua to, posted with such decent manner, lai result in mot khong khi bung bung the nay.

Thoi, chac ban My cung phai turn in paper roi. Mong ban duoc diem cao nha.

Sao ay lai noi the....Y kien cua moi nguoi deu duoc ton trong ma.

Em moi vao forum nay moi thay moi nguoi soi noi qua, em chi muon hoi anh Hoang Long anh hoi "Chu nhin o Mi nay co thay dan chu khong" la anh co y noi co hay la khong vay? (Em con it kinh nghiem mong duoc hoc hoi y kien cua nguoi di truoc)

Câu trả lời của mình cho câu hỏi của HL là có và ko. Quả nhiên nhiều mặt thì cũng có vẻ dân chủ đấy (thày với trò, con với bố mẹ ...). Dân chủ nên SV nữ muốn điểm cao thì vào phòng giáo sư mặc váy ngắn hỏi ông có cho tôi điểm cao ko? Ko cho à? Kiện vì tội quấy rối tình dục nhé? mấy ông thày nước ngoài yếu bóng vía (đang ngồi đợi citizenship) sợ vãi linh hồn bèn cho đại vài điểm cho xong. Dân chủ nữa cho nên bố mẹ và con nói chuyện với nhau vừa châm biếm nhau, xong lại quay ra xã giao nịnh nọt nhau vài câi nữa. Nói vậy thôi chứ dân chủ cũng có nhiều mặt tốt của nó. Mỹ nhiều lần khẳng định nhờ dân chủ mà Mỹ mạnh như ngày nay.

To mấy em học mấy môn chính trị của Mỹ: Mỹ dạy các em thì đương nhiên Mỹ là tốt, là đẹp rồi. Cái gì trái với Mỹ đương nhiên là xấu, là tội ác ... Các em nghĩ kỹ xem, bọn Mỹ coi cái gì trái ý của nó là xấu - như vậy thì có là dân chủ ko? Dân chủ ở đâu khi mang B52 sang để "đẩy Hà Nội trở lại thời kỳ đồ đá" như vậy? Dân chủ ở đâu khi hàng chục năm nay (từ 1975 đến gần cuối 2000) My luon tuyen bo chat doc mau da cam ko gay hai cho con nguoi??? Chi den khi cuu chien binh My kien chinh phu ve chuyen con em chung no bi ung thu mau thi My moi chiu cong nhan ve tac hai cua chat doc mau da cam!

Ve chuyen "containment" thi cang xem cang thay bullshit!!! Chi vi mot ly do het suc ngo ngan va vu vo (it nhat la doi voi nhan dan Viet Nam trong thoi ky do) la "ngan chan Cong San", ma de quoc My da mang quan sang day xeo to quoc cua minh den may chuc nam? Trong thoi ky dau cua chien tranh chong Phap (sau the chien 2), chinh cu Ho cung da dinh than thien voi My va yeu can My ko giup do Phap danh minh. Nhung My da ko chon con duong do. Vi loi ich cua rieng My (it ra la loi ich cua may ong tai phiet), My da sang danh VietNam, pha hoai hiep uoc 1954, pha hoai tong cuyen cu thong nhat hai mien dat nuoc. Neu My ko danh minh. neu minh co duoc them 30 nam hoa binh de xay dung dat nuoc, thi hoan toan co the den nay nuoc minh da lon manh hon nhu the nay roi.

Noi qua nhu vay de cac em luu y rang ta di du hoc la ta hoc cai hay cai dep cua ho. Dung nghi cai gi cua ho cung la hay, cai gi ko giong cua ho thi la do. Dat nuoc minh con ngheo, con phai phan dau nhieu de co the tro thanh cuong quoc (truoc het la trong khu vuc, roi sau se den the gioi). Vay cac em duoc di du hoc, duoc tiep can voi cac nen van minh khac nhau tren the gioi, cac em phai biet chat loc nhung gi ma cac em thay phu hop voi dieu kien cua to quoc. Sau nay khi cac em ve, thi nhu bac Ho da day "non song Viet Nam co duoc ve vang hay ko ...." chinh la trong cay mot phan o chung ta day.

PS. Em gi dung co nham lan giua "Cong San" va "dan chu" nhe. Cong San ko co nghia la ko dan chu. Dan chu ko co nghia la ko the theo chu nghĩa Cong San. Hai khai niem nay ko triet tieu lan nhau va hoan toan co the hoa hop! Ngay nay nuoc minh van di theo con duong XHCN, dong thoi van lien tuc cai cach dan chu day thoi. Minh la dan ngoai dao, ko that thau hieu sau ve triet hoc cung nhu cac nganh xa hoi khac, nen ko co y tranh luan gi o day. Tuy nhien tin rang luan diem tren cua minh la dung.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên