[TUT]Blend xanh lá

Trần Minh Nhật
(hirokiti)

Lần đầu qua box này mình cũng không ngờ là box vắng đến thế :(. Chắc do chả có tut nào được viết, nhân tiện đang nghiên cứu về blend photoshop mình viết thử tut này xem sao, hi vọng nó sẽ có ích :D.

Các bạn save stock này về máy : ( Stock là ảnh gốc nhé )

Bắt tay vào làm thôi nào.​

Bắt đầu = Filter/Neat image chỉnh theo thông số ở dưới​

Nhấn apply để áp dụng cho bức ảnh.​
Nếu chưa có các bạn hãy down ở link này

Tiếp đến là Filter/Topaz sharpen chỉnh như ở dưới :

Nếu chưa có bạn có thể down ở link sau :

2 bước trên gọi là làm mịn ảnh, trước khi blend bức ảnh nào cũng nên làm thế để tăng độ nét cho ảnh.
H là những bước khó nhất nè, cười 1 cái rồi bắt tay vào làm thôi :)

Vào Image - Adjustments - Brightness/Contrast

Chọn Hue/Saturation (Ctrl+U) :

Nhân đôi background ( nhấn ctrl + j) đặt tên layer copy là layer 1

H là tới một thuật ngữ các bạn cần biết cho bài này và mọi bài tut khác đều có : nếu vào Image - Adjustments gọi là tạo adjustments trực tiếp còn nếu click vào dấu nửa trắng nửa đen như ở dưới hình thì gọi là tạo adjustments layer, cách làm thứ 2 giúp chỉnh sửa chuẩn xác hơn.

adjustment layer

Các bạn tạo adjustments layer Colorbalance:

Sau đó chọn lại layer 1tạo adjustment trực tiếp Colorbalance ( Ctrl + B) :

Lúc này chắc các bạn đang hoảng khi bức tranh tự dưng chuyển sang màu xanh lá quá mức. Bình tĩnh, tại layer 1 ta chọn cái tẩy, tẩy hết phần người đi ta sẽ được:

Sau đó thêm thắt 1 vài chi tiết text và khung ta sẽ được

P/S : TUT này bản quyền của mình nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
bạn ơi mình thấy phần ng` vẫn bị hơi xanh quá :( có cách nào làm cho hình ng` đc như ảnh gốc không? :-? mình đang muốn tìm hiểu làm cái này tại thấy ảnh nhìu tiền bối làm đẹp lung linh wa' mà chưa thấy ở đâu có viết :D

Thêm 1 bước ctrl + j vào sau khi làm mịn ảnh, nhét cái layer đó ở dưới layer 1 là ok ngay

oh vậy hả :D thank bạn nha :D lâu rồi mình k đụng làm ps :D hôm nào mình làm thử xem sao :D

Back
Bên trên