Trong tim em một nỗi buồn nào đấy..

Lê Vân Giang
(Cloud River)

Hồi be bé mình cũng nghe nhiều về tập truyện thơ này, nhưng chưa được đọc.. mãi gần đây mới tìm được một bài thơ trích từ đây.. đọc mà thấy xót xa.. đọc những bài thơ thất tình của con gái bao giờ cũng xót xa như vậy.. vì sao nhỉ?

Trong tim em một nỗi buồn

- Bài hát trong truyện thơ Tên cướp biển -

Trong tim em một nỗi buồn nào đấy
Cô đơn đang ngủ, bao giờ..
Nghe tiếng đập trái tim anh cũng dậy
Để rồi rơi hẫng trong mơ

Một tia sáng trong lòng em đang sống
Mong anh lặng lẽ, vô hình
Nhưng bóng tối của buồn đau thất vọng
Không làm nó tắt, vì anh..

Đôi khi bước qua mồ em, hãy nhớ
Thương em chôn dưới đất mềm
Em chỉ sợ một điều, em chỉ sợ..
Anh đã hoàn toàn quên em..

Trước khi chết em xin anh hãy nhớ
Cho em dù chỉ một lần này
Một giọt lệ lên mối tình đau khổ
Để bù em khóc hôm nay..

* * *

Vân Giang đã viết:
Hồi be bé mình cũng nghe nhiều về tập truyện thơ này, nhưng chưa được đọc.. mãi gần đây mới tìm được một bài thơ trích từ đây.. đọc mà thấy xót xa.. đọc những bài thơ thất tình của con gái bao giờ cũng xót xa như vậy.. vì sao nhỉ?

Chắc tại con gái hay bị ám ảnh bởi những cảm xúc mơ hồ hơn con trai , em nghĩ thế ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

.. Dữ dội và dịu êm
Dịu dàng và mãnh liệt..

"Cảm xúc mơ hồ" ư? Đâu chỉ là như thế!!..

Lời Cảm Ơn Người

- Phan Ngọc Thuờng Đoan -

Xin cảm ơn bóng đêm
Đã giúp em thêm can đảm
Khi nghe anh thổ lộ tình yêu

Xin cảm ơn những tán cây xanh
Rủ che sự thật
Khuất lấp một phần ánh mắt
Anh giả vờ say đắm nhìn em

Xin cảm ơn những trận mưa đêm
Đã thét gào cuồng nộ
Cho em tỉnh giữa cơn bão tố
Biết rằng anh...
Chưưa hề yêu bao giờ

Xin cảm ơn những cái hẹn hững hờ
Câu nói đầu môi - mắt vờ say đắm
Anh là nguời suốt đời đi khám phá
Một điều gì như chẳng phải tình yêu!

Còn trái tim em...!!!
...!!!

* * *

Con gái hay mơ mộng, và nhiều khi mơ mộng đến phi thực tế, có lẽ vì thế mà con gái không dễ chấp nhận đau khổ như con trai.........

Chị không nghĩ thế. Có vẻ hơi lạ nhưng những nghiên cứu khoa học cũng chứng mình rằng con trai chỉ có vẻ mạnh mẽ ở cái vỏ bên ngoài, còn trong những tình huống phức tạp và mệt mỏi nhất thì chính con gái mới là người có sức mạnh để vượt qua một cách thanh thản. Đó không phải bởi vì họ là những người hay mơ tưởng hão huyền. Mà cho dù là mơ ước những điều không có thật, theo một khía cạnh nào đó, thì có gì là không tốt? Chỉ là một cách để sống thật với mình hơn, một cách để tìm thấy hạnh phúc.. một cách để làm cho cuộc sống này đáng yêu hơn.
Đó cũng không phải bởi vì con gái là hời hợt nên dễ quên... trong tình yêu thì "man loves little and often, woman much and rarely" mà..

"Man gets and forgets, woman gives and forgives". phải không? Thế nên xót xa lắm mỗi khi đọc một bài thơ thất tình của con gái..

Hoa

- Ngọc Dung -

Em nở dưới trời nắng mới
Nụ tròn e ấp mê say
Anh là mặt trời xa vời vợi
Đi chín phương bỗng dừng chút nơi này

Anh gửi nắng cho hoa em kết mật
Anh thiêu lòng em cánh hoa hỏng hết rồi
Anh giục nụ hoa nở nhanh , nông nổi
Anh đã làm em nhớ anh khôn nguôi

Để bây giờ còn lại kỷ niệm thôi
Tình anh nhạt đi hoa không còn thắm nữa
Trong ánh nắng xưa hình như không còn lửa
Chiều xuống đi chiều , cho em bình yên !

Em sợ ngày mai trời lại nắng lên
Em lại cố hướng lòng về xa tắp
Đốm lửa nhỏ trong tim đã tắt
Em biến mất trên đời , trả cho cỏ màu xanh

Nhưng lẽ nào em có thể trách anh
Em là hoa , loài hoa yêu nắng
Giữ trong tim một điều cay đắng
Rằng nắng của anh
Cần cho tất thảy mọi loài hoa...

* * *

(www.dactrung.com)

Hoa Cỏ May

Em không phải là hoa hồng đâu anh
Kiêu sa thế giữa muôn vàn hoa cỏ
Em chỉ là bông cỏ may bé nhỏ
Vì yêu đời nên lưu luyến nhân gian

Chỉ buồn mình sao chót quá đa mang
Cứ lặng thầm níu chân người qua lại
Dẫu biết rằng cuộc đời nhiều ngang trái
Cố giữ hoài mà có giữ được gì đâu

Mỗi người đi qua tặng em chút nỗi sầu
Họ vô tâm mang tình em đi mất
Liệu có lúc nào họ không nhận ra sự thật
Khi quay về còn tìm được em chăng

Em chỉ là loài hoa cỏ không hương
Anh đi qua có thấy lòng trăn trở
Có cảm thấy bông cỏ may bé nhỏ
Rút tâm hồn để níu bước chân anh?

* * *

(www.dactrung.com)

mấy bài thơ của chị Giang hay wa'!
Đó cũng không phải bởi vì con gái là hời hợt nên dễ quên... trong tình yêu thì "man loves little and often, woman much and rarely" mà..

"Man gets and forgets, woman gives and forgives". phải không? Thế nên xót xa lắm mỗi khi đọc một bài thơ thất tình của con gái..
em cũng nghĩ như thế!trên đời kiếm ra 1 man loves much but rarely khó lắm!

Giang hâm, mụ cũng vào đây hử ?Biết ngay ma, bà vẫn máu văn chương lắm, hôm nao viết lên một vài bài của mụ đi, tui nhớ là hồi chuyên văn cấp hai làm cái tuyển tập gì mụ cũng tham gia nồng nhiệt lắm mà.

..không biết Vân Giang so với hồi cấp 2 bây h trông có thay đổi lắm không nhỉ... :rolleyes: :D???

Nở, sao dạo này cô cũng hay lọ mọ thế. Chắc là không có việc gì làm.. giống tôi.. Hình như lớp mình chỉ có mỗi bọn mình vào đây thì phải.. Tôi có nhớ dạo trước thấy cái topic của cô là "ai biết từ 'thuỷ điện' tiếng Nauy là gì không"... liếc qua thế chứ cũng chưa vào.. có ma nào trả lời không? Hic, lười và hâm hấp thế là cùng! Thà tra từ điển còn nhanh hơn là post bài lên hỏi rồi đợi trả lời!! Mà lại là tiếng ở cái xứ tận cùng trái đất ấy (hì, gần cực thì phải?).

Nhớ hồi xưa học từ thuỷ điện trong tiếng Nga (quên mất rồi), dài loằng ngoằng.. trông choáng quá nên tôi ngồi đếm, thấy nó dài tận 21 chữ cái, đấy là chưa chia! (ợ)! Bây giờ thì quên sạch... nhưng còn lớp mình thì thỉnh thoảng vẫn nhớ lắm nhỉ...

Chào Lan Anh, ấy học lớp D ngày xưa.. cấp 2 í.... nhận ra rồi nhé! ;) Nghe bạn Thu bảo ấy đi Malay cơ mà.. chả biết có nóng bằng Hà Nội không.. Tớ vẫn thế mà! đỡ.. thon thả hơn hồi trước (chả lẽ lại nói là hồi lớp 6 trông mình tong teo).. bây giờ béo hơn này, tóc dài hơn này (rất đáng tự hào vì trong suốt 20 năm qua đến giờ tớ mới được tạm coi là có tóc.. hừm.. kha khá dài).

* * *

To Tâm Giao: mấy bài thơ chị nhặt trên mạng mà, sao em nỡ nói: "mấy bài thơ của chị G" làm chị ngượng quá.. :">

Back
Bên trên