Trang điểm cho WinXP

Đinh Xuân Tú
(nonbadboy)

Giao diện WinXP đẹp nhưng không đã ? Giao diện WinXP lòe loẹt nhưng vẫn đơn điệu ? Và bạn muốn một giao diện lôi cuốn hơn nhưng lại êm ái hơn, đầy sức sáng tạo hơn.
Tôi tổng hợp từ nhiều nguồn trên mạng và muốn chia sẻ với các bạn.

1- Pack Vista Inspirat 1.1
Trích :thanhnien.com.vn

...Trong thời gian chờ đợi Microsoft cho ra mắt phiên bản chính thức của hệ điều hành Windows Vista, ngay từ bây giờ bạn đã có thể tận hưởng những cảm giác "hương đồng gió nội" của Windows Vista với sự trợ giúp của phần mềm Vista Inspirat.
Vista Inspirat là một gói chương trình sẽ giúp bạn biến giao diện - vốn đã khá bắt mắt - của Windows XP thành gương mặt lộng lẫy hơn của Windows Vista. Phiên bản mới nhất Vista Inspirat 1.1 có dung lượng 26.4 MB
Sau khi tải về, bạn giải nén file Pack_Vista_Inspirat_1.1.rar vào một thư mục nào đó và sử dụng file Pack_Vista_Inspirat_1.1.exe để cài đặt chương trình. Trước khi cài đặt Vista Inspirat, bạn phải phục hồi giao diện của Windows XP về trạng thái nguyên thủy của nó. Chẳng hạn, nếu máy bạn đang cài bộ chuyển đổi giao diện từ Windows XP sang Windows Longhorn là Longhorn Transformation Pack thì bạn phải gỡ nó đi, còn nếu sử dụng bộ thay đổi giao diện StyleXP hoặc WindowBlinds Enhanced thì bạn phải chuyển giao diện hiện hành trở về Windows Classic.
Trong quá trình cài đặt, nếu chọn chế độ cài đầy đủ thì sau này giao diện của Windows XP sẽ được thay thế hoàn toàn bởi giao diện của Windows Vista, tuy nhiên chương trình sẽ "ngốn" khoảng 435 MB dung lượng ổ cứng của bạn. Nếu thấy như vậy là hơi lãng phí, bạn có thể lọc ra những thành phần mình thích để thay đổi như: System Files (toàn bộ file và thư mục trong hệ thống), Logon Vista Inspiral (màn hình đăng nhập của Windows Vista), Internet Explorer (biểu tượng của IE), Outlook Express (biểu tượng của OE), Windows Media Player (biểu tượng của WMP) nhưng lưu ý là không được bỏ chọn ở mục Extras. Trong bước cuối cùng của quá trình cài đặt, chương trình sẽ yêu cầu khởi động lại hệ thống để thay đổi có hiệu lực.
Ngay khi khởi động lại vào Windows XP, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy rất bất ngờ trước giao diện được thiết kế và trang hoàng hết sức ấn tượng của Windows Vista. Tất cả biểu tượng của tập tin, thư mục, ổ đĩa và một số thành phần khác trong Start menu, Control Panel đã được "làm mới". Cấu trúc sắp xếp, hiển thị của tập tin và thư mục trong Windows Explorer cũng thay đổi hoàn toàn. Thanh công cụ System Tasks trước đây nằm phía bên trái cửa sổ Windows Explorer nay đã chuyển lên phía trên.
Giao diện vốn đã rất đẹp của Windows Vista còn được tô điểm thêm bởi các "chuyên gia" làm đẹp khác như: Object Dock (thanh công cụ hoạt cảnh nằm phía trên màn hình desktop), Y'Z toolbar (cho phép thay đổi biểu tượng các nút bấm trên thanh Standard buttons của Windows Explorer), iColorFolder (giúp thay đổi màu sắc của các thư mục trong hệ thống), Y'Z shadow (tạo các hiệu ứng phóng to, thu nhỏ mỗi khi bạn bấm đôi chuột vào một biểu tượng bất kỳ). Để khai thác các tính năng tặng thêm này, bạn vào menu Start > Programs > BricoPacks > Vista Inspirat hoặc có thể xử lý trực tiếp từ khay đồng hồ hệ thống. Nếu cảm thấy với một giao diện mặc định Vista Aero là quá ít, bạn có thể tải thêm về một số visual style khác từ địa chỉ http://en.crystalxp.net/visualstyles.php.
Tóm lại, với những ai yêu chuộng cái đẹp thì Vista Inspirat là một sự lựa chọn không thể bỏ qua.

Phạm Hồng Quân

Sau khi cài đặt thử, tôi thấy giao diện này thực sự đã thay đổi tới mức bất ngờ mà lại hoàn toàn đơn giản khi cài đặt. Tất cả các icon và taskbar đã thay đổi mang phong cách "crystalized" nhìn rất lông lẫy mà lại dịu mắt không hề gây chói như giao diện cũ của WinXp. Thêm nữa thanh ObjectDock làm việc rất hiệu quả và đẹp rất giống với phong cách của MacOS nhưng các icon lại là của Longhorn. Hơn nữa bạn có thể thay đổi tùy nghi các đường Link trên đó.

Nhược điểm: màu đen của thanh Taskbar là màu đen >> không thực sự nổi bật lắm và màu trắng "chói" của thanh tiêu đề làm khó khăn khi sử dụng.

Địa chỉ download:
http://bricomix.free.fr/packs/Pack_Vista_Inspirat_1.1.exe

Bạn có thể tham khảo hình ảnh này:

2-Crystal DLB 2

Đây thực ra không phải là một chương trình mà chỉ là một Visual Styles để làm đẹp hơn giao diện, sau khi cài đặt xong Pack_vista bạn muốn sửa chữa nhược điểm của giao diện này thì bạn hãy tải Visual này tại địa chỉ sau:
http://en.crystalxp.net/visualstyles.php

Cách sử dụng rất dễ dàng và có sẵn trong thư muc nén.

Sau khi cài bạn sẽ thấy thanh taskbar chuyển từ màu đen sang màu xanh dương rất đẹp và nổi bật, chữ Start biến thành con chim cánh cụt, hơn nữa thanh tiêu đề đã chuyển sang màu xanh và trông gọn gàng hơn.

Bạn có thể tham khảo hình ảnh sau:

3-Flykite 2.0

Tôi đã giới thiệu với các bạn chuyển giao diện sang phong cách của Windows Vista, ở phần này tui sẽ giới thiệu cách biến thành giao diện của Mac OS X

Trích quantrimang.com:

...Cung cấp hoàn toàn miễn phí, họat động ổn định và tương thích tốt với hệ điều hành vốn khó tính như Windows XP (Home, Pro, RTM, SP1, SP2, Corporate), Windows 2003 (Standard, Enterprise, Datacenter, Web, RTM, SP1), Windows Media Center Edition (2003, 2004, 2005) là những ưu điểm lớn nhất mà bạn có thể tìm thấy ở Flyakite 2.0 so với các phần mềm cùng tính năng khác
Quá trình cài đặt diễn ra cũng đơn giản nhưng bạn phải chú ý một chút. Do phải thay đổi các thành phần rất quan trọng trong hệ điều hành Windows như: các tệp tin thư viện động (uxtheme.dll; shell32.dll,..) và tệp tin cấu thành icon (*.cpl) cùng với những tệp tin thực thi để có thể thay đổi giao diện sang MacOS mà vẫn giữ được khả năng họat động bình thường của hệ điều hành nên Flyakite 2.0 sẽ yêu cầu bạn tạo một điểm sao lưu (System Restore Point) để lưu lại những tệp tin đó phòng khi sự cố xảy ra. Tốt nhất bạn nên chấp nhận yêu cầu này của chương trình. Nếu không đáp ứng thì Flyakite 2.0 vẫn tiếp tục nhưng khi gặp trục trặc thì chỉ còn cách là Ghost máy tính lại mà thôi. Tuy nhiên khả năng xảy ra trục trặc là rất thấp nhưng không phải không có.

Trong quá trình cài đặt bạn nên chọn tất cả các thành phần cộng thêm ở bảng Extra Software. Đặc biệt là tính năng RK Laucher của RaduKing được thiết kế hay hơn và đẹp hơn ObjectDock của Stardock rất nhiều. Vì thế bạn nên chọn nó và chấp nhận các yêu cầu còn lại để hoàn tất quá trình cài đặt. Sau đó bạn phải khởi động lại máy tính để những điều chỉnh có hiệu lực.

Ngay tại màn hình Boot, bạn sẽ thấy được logo hình trái táo quen thuộc của MacOS với tông màu xám tro thay vì logo hình cửa sổ Windows như thường thấy. Kế đến màn hình đăng nhập cũng được thay đổi trông đơn giản nhưng lại rất đẹp. Vào đến màn hình làm việc của Windows, bạn sẽ ngạc nhiên hơn vì vẻ đẹp của nó. Các icon của những thành phần quan trọng như Network Connection, Control Panel, System Properties,... cùng những chương trình quen thuộc như Word, Excel,... đều thay thế bằng những icon được thiết kế theo đúng phong cách của MacOS.

Với những thành phần bổ sung được chọn khi cài đặt sẽ tô điểm thêm vẻ bề ngoài hào nhoáng do Flyakite 2.0 đem lại:

- Thành phần bổ sung WinRoll của Wil Palma đem đến tính năng cuộn lại (Roll-up) nhanh chóng nội dung của bất cứ một cửa sổ nào khi bạn nhấn phải chuột vào thanh tiêu đề.

- Thành phần bổ sung iColorFolder của KemenAran đem đến khả năng thay đổi màu sắc của bất kỳ một thư mục bằng nút phải chuột. Thao tác cũng đơn giản, nhấn phải chuột vào bất kỳ thư mục nào trong Windows Explorer, chọn thẻ Color Label và chọn màu sắc muốn thay đổi.

- Thành phần bổ sung Y’z Shadows của M.Yamaguchi mang lại khả năng tô điểm thêm cho giao diện MacOS bằng cách thêm tính năng “đổ bóng” (shadow) cho cửa sổ Windows. Để vào phần Setting của Flyakite 2.0 thì bạn nhấn đúp vào icon hình máy tính được bố trí ở thanh Taskbar. Màn hình Setting of Y’z Shadow bao gồm bốn thẻ tính năng nhưng bạn chỉ nên chú ý vào thẻ Drop Shadow cho phép bạn thay đổi và lựa chọn màu sắc hay vị trí của Shadow bằng các thông số như Top, Right, Bottom, Depth,... và thẻ Menu cho phép bạn tinh chỉnh độ trong suốt (Transparency) của các menu con trong hệ điều hành.

- Thành phần RK Laucher của RaduKing sẽ cung cấp cho bạn một thanh Toolbar 3D tuyệt đẹp. Sẽ rất ngạc nhiên khi di chuyển chuột vào vùng toolbar này, những Icon được thiết kế sẵn với chất lượng hình ảnh tuyệt đẹp sẽ được phóng to lên và việc di chuyển giữa những Icon qua lại với nhau giống như đang xoay một cái la-bàn vậy. Bạn chỉ việc kéo icon của chương trình cần thiết vào trong thanh Toolbar này mà thôi.

Không hổ danh là MacOS giao diện WinXp bây giờ đã lộng lẫy hơn bao giờ hết, tui cũng không biết nên nói thế nào, các bạn cứ nhìn ảnh sẽ rõ.Địa

Địa chỉ download:
http://zdnet.be/downloads.cfm?id=45355

Nhược điểm: Phông chữ quá xấu, khó chấp nhận được thêm nữa tiện ích RK Launcher không thực sự tốt vì bạn không thể tự tạo đường Link của riêng mình.

Giải pháp chung:
Mỗi chương trình đều có một nhược điểm riêng của mình, sau khi sử dụng tôi thấy tốt nhất là cài đặt cả hai chương trình >> như thế bạn sẽ tận dụng tối đa sức mạnh của cả hai chương trình. Sau khi cài đặt Pack_vista bạn hãy cài đặt Flykite 2.0.

Các bạn có thể xem ảnh tham khảo:

Cảnh báo:
- Về tác dụng phụ của hai chương trình này, tính đến thời điểm này tôi mới chỉ thấy một trường hợp là trò chơi Worms world party không thể chơi được do bị loang màu, còn các games khác và ứng dụng thông thường khác đều không có vấn đề gì.
- Tốt nhất bạn nên Ghost hệ thống trước khi cài đặt hai ứng dụng này :D

Bonus:

Để tăng thêm phần làm đẹp các bạn có thể thay đổi Icon các thư mục trong Windows, có hai địa chỉ đáng tin cậy các bạn có thể tham khảo.

http://www.fasticon.com/downloads.html
http://en.crystalxp.net/gallery/icons1.php
http://www.boyis.com/ico/

Mấy cái này hay phết, mỗi tội down về từ gần 3 tháng nay vẫn chưa dùng vì Win nặng quá rồi :|
Ngoài mấy pack này còn có bộ Object Desktop của Stardock có rất nhiều ứng dụng khác nhau, thay đổi toàn bộ Win luôn, từ themes, icon, visual styles,... đến cả boot screen, login screen,...
Ghé thăm www.themexp.org , www.wincustomize.com , www.stardock.com để down :D

Iem thử nhiều roài, chốt lại được mấy cái này thui. Mấy cái kia cũng được.

phải đấy ! mình thấy mấy pack của stardock trọn bộ object destop hay hơn ! vì dễ thay đổi , có nhiều người design pack hơn !

Mấy cái này đẹp thì đẹp thật nhưng phải cái cài vào thì máy thành con sên. Ngày xưa em cũng dùng nhưng bây giờ thì tốc độ là số 1 nên thôi.

Ah` Nhân tiện hỏi mọi người luôn là làm cách nào thay đổi được icon của ổ đĩa, my computers, my doccuments, nói chung là thư mục của hệ thống, em thử bằng cách

Cái ấy em hay dùng chương trình Tweak XP, nó có khả năng thay đổi mọi biểu tượng. Đã thế đổi xong xóa chương trình đi kết quả vẫn được lưu giữ lại.

sao trông nó, Vista, giống giống Mac OS :-/

Cái này mà cài vào, chắc máy em chạy như con bò mất, nhưng trông ngộ ngộ, đẹp phết :>:)

Em k0 bít trong box tin học này có đc. trao đỏi về serial, crack, hack gì gì không ạ .?

Khổ nhỉ, nhỡ anh em nào cần lại không giúp đc. Dù sao thì VN cũng sắp gia nhập WTO rồi mà, hix... Chuẩn bị tiền mua bản Win mới nhất thui ...

Có gì thì PM hoặc SMS cho nhau chứ ko nên post lên đây

Về cái thay đổi giao diện này thì đúng là sở thích của em
Máy em có P3 128MB SRam nhưng em vẫn rất thích nghịch cái khoản này
Em xin đóng góp 1 số soft em đã dùng
Talisman
Icon packager
Windows Blinds
DesktopX
Serenades
3D Desktop
Desktop Sidebar
Blackbox Win
....
Dùng mấy cái này kết hợp với nhau hay hơn là dùng cả bộ như Longhorn transformation pack hay Vista.
Tất nhiên à ngoài ra còn có Cursors,Wallpaper tùy theo sở thích

Em Ngọc Minh có tên chương trình thì nên kèm theo cái link để mọi người cùng down chứ, Anh ngại lại phải vào google lắm,
Em print screen cái màn hình của em cho mọi người tham khảo nữa chứ. :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Mấy cái chú Minh kể hầu như đều là thành phần của bộ Object desktop anh link trên kia rồi. Nhưng ko nên dùng kết hợp như thế vì nhiều chương trình chạy cùng lúc làm máy chậm đi nhiều.

Talisman là chương trình dùng khá hay, đẹp mắt, thay đổi giao diện hướng theo kiểu design flash. Em thấy themes của nó khá nhiều (có gì vào google search nhé)
Tiện thể em viết một bài về AstonShell :
Thay đổi theme của Windows với Astonshell
1. Giới thiệu qua về Astonshell
Trong khi Win XP chỉ có sẵn 2 themes để bạn lựa chọn thay đổi, nhưng tôi tin chắc là bạn cũng sẽ chán ngấy với nó. Bạn chỉ thay đổi được Wallpaper (ảnh nền) thôi phải không ? Những Cursors (hình ảnh Mouse trên màn hình), kiểu chữ, màu nền… thì cũng rất ít để chọn lựa và thường không đẹp mắt. Nhưng khi bạn đến với Aston Shell thì mọi thứ sẽ khác. Muôn vàn các themes cho bạn lựa chọn và chính bạn có thể tạo ra một theme mà không giống ai cả, chỉ mình bạn có. Đặc biệt hơn nữa là không chỉ Win XP mà từ Win 95 trở lên là bạn đã có thể sử dụng.

2. Cài đặt và sử dụng Aston Shell
* Tải Aston Shell
Đầu tiên, bạn hãy vào trang www.Astonshell.com để xem hang Aston giới thiệu về chương trình. Sau đó bạn hãy nhấn vào chữ Download để tải phần mềm Aston Shell về. Lưu ý, bạn hãy chọn phần Download Aston chỉ dành cho Window ( tại vì ở đây tôi chỉ nói đến hệ điều hành thông dụng nhất hiện nay – Window ). Sau khi tải về (ở dưới dạng ZIP ) bạn hãy để đó. Tiếp theo là bạn tiếp tục nhấn vào chữ Themes. Ở đây có khoảng gần 350 themes để bạn chọn lựa. Tất nhiên là bạn không cần phải tải hết về. Bạn hãy xem các hình bên cạnh và nhấn chuột vào ô . Ở đây những theme thường có dung lượng rất nhỏ ( khoảng dưới 1M ) nên tải sẽ rất nhanh. Như vậy sau khi tải bạn đã có 2 phần. Đó là Aston Setup và Aston themes

* Cài đặt

Bước 1 : Bạn hãy cài đặt Aston bằng cách ấn vào file Setup bạn vừa tải về. Ở đây bạn theo mặc định và ấn Next và cuối cùng là Finish.
Bước 2 : Khi cài xong, máy tính sẽ tự LogOff và vào lại. Sau khi vào, sẽ có một hộp thoại hiện lên có tên là Shell Swapper và sẽ có 3 sự lựa chọn cho bạn. Bạn hãy chọn Aston và click vào Next >. Tiếp theo sẽ có một hộp thoại nữa hiện ra ( nếu bạn dung từ Win 2000 trở lên ) sẽ hỏi bạn là dùng Aston cho User bạn đang dung (administrator) hay là dùng cho toàn bộ các user khác(All User). Bạn sẽ chọn lựa và ấn Next>. Sau đó bạn chỉ việc ấn Next đến hộp thoại cuối cùng thì Finish.
Bước 3 : Bây giờ cửa sổ Window của bạn đã thay đổi. Ban đầu sẽ là theme chuẩn của Aston. Và bạn có thể sử dụng ngay theme đó nếu bạn thích. Còn nếu muốn dung những theme bạn đã tải về thì mời bạn sang bước 4.
Bước 4 : Bạn hãy giải nén những theme bạn vừa tải về. Khi giải nén bạn nhớ chọn Extract to /<tên thư mục>. Bạn còn nhớ bạn cài Aston ở đâu không ? Theo mặc định thì nó sẽ cài tại C:\Aston. Bạn vào thư mục Aston và sau đó vào tiếp thư mục Themes. Ở đây bạn hãy Copy toàn bộ các theme bạn đã giải nén ( mỗi theme một thư mục )
Bước 5 : Bây giờ bạn hãy click vào nút Start (ở bên dưới) và chọn Theme Winzard. Ở đây những tên Theme bạn tải về đã hiện đầy đủ lên, bạn chỉ việc chọn lựa và nhấn OK. Sau đó máy tự LogOff và khi vào bạn đã có theme như ý muốn
* Chú ý:
Khi bạn sử dụng thì sẽ có rất nhiều thứ theo mặc định sẽ không hiện ra. Bạn cần nháy chuột phải vào và ấn Settings…. Sau đó bạn thay đổi
Bạn không thích Aston nữa, bạn chỉ cần ấn vào nút Start và chọn Shell Swapper và thay vì lựa chọn cài đặt bạn hãy chọn Explorer và ấn Next> để tiếp tục và Aston sẽ trả lại theme cũ cho bạn.

Còn rất nhiều điều để nói về Aston và trong trang Web của Aston cũng có phần dạy bạn tự tạo theme cho riêng mình. Cách làm cũng khá đơn giản. Chúc bạn thành công với Aston Shell.

cái này có an toàn ko đấy ạ
hôm trước em download cái tường lửa của keiro về hỏng luôn máy
sửa mấy ngày mới xong mất bao nhiêu ảnh + nhạc + cài lại yahoo= mất mess archive :((
thế nên em sợ download lắm ạ :((
nhưng mà em cũng muốn máy tính nhìn đẹp đẹp tí
máy của anh em trông đẹp lắm :x:x:x

Em down cái đầu tiên anh giới thiệu thấy 26 MB hoảng quá té lun
Đúng là hàng chất lg. cao nó khác

Back
Bên trên