Trình duyệt miễn phí rất nhanh, nhẹ, trẻ, khỏe ! Mại dô mại dô !

Lê Vũ Diệu Anh
(dieuanh)

Member

Có bác nào biết và dùng trình duyệt Opera không nhỉ ? Opera vừa ra bản mới 9.52 hai hôm trước.

Trình duyệt này rất nhanh, tốn ít RAM, không bắt người sử dụng phải down thêm add-on nọ kia. Dùng Opera down BitTorrent thoải mái, dùng IRC nhẹ nhàng, nhanh gọn, xem phim vô tư, nghe nhạc thoải mái.

Các bác có nhìn thấy 9 cái cửa sổ nhỏ không ? đấy là khi các bác mở trình duyệt ra, các bác chỉ cần click một cái là em Opera vào một trong 9 websites các bác yêu thích

Nếu các bác có đóng nhầm một cửa sổ hoặc tab thì có Trash Can (trông giống cái thùng rác ở bên trên, phía bên phải) mở lại tab cho bạn, cộng thêm History đầy đủ cho từng Tab. Tóm lại một loại "Ctrl +Z" cho trình duyệt của các bác.

Hơn nữa là Opera hiển thị tiếng Việt "chuẩn" hơn các trình duyệt khác.

Ngoài ra, Opera giúp các bác search nhanh hơn, ví dụ các bác muốn tìm "hn-ams" trên Google chẳng hạn, thay vì type ở cửa sổ bên phải các bác cứ nhằm adress bar mà gõ cho em : "g hn-ams" là xong. Muốn tìm trên yahoo thì các bác lại gõ "y hn-ams". Đảm bảo nhanh, gọn, nhẹ !

Các bác down ở đây nhé :

Download Opera 9.52 for Windows
Download Opera 9.52 for Mac
Download Opera 9.52 for Linux (tự chọn phiên bản)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chả có browser nào là BẮT người dùng phải cài thêm addon cả =; cài thêm addon thì chỉ hữu dụng hơn thôi chứ ko có gì là hại cả (nếu máy trâu 1 tí và biết chọn addon)
Hai là cái mở 9 trang web kia thì các browser khác cũng có thể có :|
Ba là về tab và bookmark thì FF3 cũng có và có vẻ khá :x (nếu lỡ đóng tab thì vào History> dòng cuối ;) )
Hiển thị TV thì còn phải tùy máy, và không ai có thể dám chắc là Opera 9.52 kém, bằng hay hơn FF3 và các browser khác :)|
Cuối cùng là ý kiến như bạn Lân :D

Dù sao thì Opera cũng là một sự lựa chọn không tồi :) xứng đáng ở vị trí thứ 3 ;)
FF muôn năm :">

về vụ add on thì ý chị là có nhiều feature có sẵn trên Opera mà không phải down xuống, như 9 cái cửa sổ kia chẳng hạn, add-on Firefox đã có rồi nhưng mà đối với Opera thì feature đấy là mặc định, để những người sử dụng bình thường cũng dùng được

Chị không nói là những tính năng trên chỉ có Opera mới có, mà đó là những tính năng nổi bật của nó, cài sẵn trên trình duyệt Opera.

Về chuyện bookmark, address bar thì còn nhiều tính năng nổi bật khác (synchronize bookmarks trên nhiều máy tính, tìm được trong nội dung của trang web qua adress bar chứ không chỉ trong URL và title của URL, rất thuận lợi trong việc tìm lại một trang đã xem lâu rôi).

Đối với một trình duyệt hơn 8 mega (cho bản Windows) mà nhiều tính năng như thế, không phải cài thêm cái gì, thì đáng khen quá phải không ? :D

Hơn nữa là Opera hiển thị tiếng Việt "chuẩn" hơn các trình duyệt khác.
Cái này thì hình như ko đúng lắm. Em thấy FF3 hiển thị tiếng Việt chuẩn hơn, nhất là với blog viết bằng tiếng Việt Unicode dựng sẵn.

Nhìn chung thì bây giờ em chuyển sang dùng Opera. FF3 chỉ thi thoảng mới bật vì ko hiểu sao cứ dùng 1 thời gian là nó bị chậm không thể tưởng tượng được, mặc dù đã xóa hết mọi Private Data. Còn IE thì thi thoảng bị đơ. Nếu mà ko phải do nó bị đơ thì em cũng chẳng dùng FF với Opera làm gì :cool:

Mỗi cái có 1 ưu điểm riêng,tùy người sử dụng thôi mấy anh.

Chẹp, khi nào bật thử lên mà kiểm tra. Anh thì chỉ ghét IE vì nó rất hay bị lỗi, có khi lỗi rất ngớ ngẩn, chỉ send vài cái request cho server cũng treo xừ nó IE luôn. Bố anh dùng IE thường xuyên dính vào vụ không tắt được, nên anh phải cài FF cho bố dùng :))

Lang thang đọc trên forums thấy ai cũng đồng tình với chuyện trong 3 trình duyệt thì IE có nhiều lỗi bảo mật nhất.

Ai mua bán gì trên mạng nên chú ý !!

Vì nó phổ biến nhất mà :)|
Cái gì nhiều ng` dùng thì hacker tấn công vào cũng là đương nhiên :|

Lỗi bảo mật là do developers làm không cẩn thận, tạo ra một số khe hở, nếu người nào đầu óc xấu xa có thể tranh thủ tấn công người dùng; còn nếu không ai thèm tấn công thì chẳng nói làm gì.
Cái chính là lỗi bảo mật không phải do hacker gây ra mà do người làm ra trình duyệt sơ hở.

dùng IE chuyên môn bị not responding =.=
ko lẽ do nhiều ng` xài quá hả kiên =)) =))

Vì nó phổ biến nhất mà :)|
Câu này sai rồi, tỉ lệ dùng FF cũng ngang IE đấy:)), nhưng cái ngôi nhà IE nhiều cửa lại ít khóa thôi:))=)), còn cái nhà FF thì chắc phải 2-3 khóa 1 cửa:))=)) (khóa cơ, khóa điện tử,...:))=)))

Cách đây không lâu thì nó ko sai :| từ khi FF vẫn chưa phổ dụng thì IE là mục tiêu số 1. Mà tao chắc chắn bây giờ số người dùng IE vẫn là đa số
Tất nhiên là do developers làm chưa tốt, nhưng chả có trình duyệt nào là hoàn hảo ko hề có lỗ hổng bảo mật cả =; Ngay cả FF3 trong 24h đầu hacker đã fát hiện ra 1 lỗ to oành =; Vấn đề là IE nó lắm thằng hack nên số lỗ hổng phát hiện ra cũng nhiều hơn FF thôi :)) xin miễn so sánh về trình độ developers của FF và IE :|
@ Lân: tao đang dùng IE7 , ko dùng 8 vì máy tao thế nào thì mày biết rõ =; và tao thấy là IE7 cũng không quá tệ như mày nói
Bây h hacker đang có xu hướng chuyển sang các plugin :)) kiểu FF nhà ta đang dần là mục tiêu no.1 :-ss

FF3 hiện h là tốt nhất, bác nào kêu tốn RAM thì thử mở số cửa sổ Op hay IE bằng số tab FF đang mở đi, như nhau cả thôi :)

so sánh các trình duyệt với nhau bây giờ khó cực kỳ, vì tùy thuộc cấu hình của máy, dùng Windows nào, Linux kiểu gì, Mac ra sao etc.
Theo em, các bác cứ so sánh trên máy các bác, rồi cái gì hợp và nhanh nhất so với các bác thì nên dùng :)

Back
Bên trên