Tin mơí nhất về MU !!!

Hì, bây giờ mới biết có topic này, lâu lắm ko chiến nhỉ. :D

Nào, đầu tiên là thằng Hiếu.

Đội hình 2 đội cái nhể:
Milanida;Cafu-Nesta-Stam-Maldini;Pirlo-Gatusso-Seedorf;Sheva-Crespo
Mu:Carrol;Gary-Rio-Silves-Heinze;Ronaldo-Keane-Scholes-Giggs;Ruud-Rooney
Bây h nếu đem so ra từng vị trí thì hầu như man ko đọ được với milan vào thời điểm này.Từ thủ môn,dida càng bắt càng hay,cản phá xuất thần,chốt chặn đáng tin cậy ở hàng thủ milan trong vài năm trở lại đây.Trong khi ở mu,từ khi peter ra đi thì thủ môn là 1 vấn đề nan giải với đội bóng này.Howard phản xạ tốt nhg tâm lý quá kém,carrol cũng chẳng hơn gì toàn phạm sai lầm vớ vẩn (trận gặp spurs là 1 vd điển hình ).Sang hàng hậu vệ,với sự góp mặt của heinze và trở lại của rio,hàng thủ man đã có dấu hiệu trở lại sự vững chắc nhg vị trí của silves và neville là đáng bận tâm nhất.1 người hay phạm sai lầm ngớ ngẩn(nhg có duyên ghi bàn),còn 1 người đã qua thời đỉnh cao phong độ.Sang hàng hậu vệ của milan,mặc dù tuổi tác đã làm ảnh hưởng nhiều đến thể lực nhg kinh nghiệm của họ thì quá thừa.Stam tuy chậm chạp dưới đất nhg xuất sắc trên không sẽ bổ trợ cho 1 nesta xoạc bóng như thần(mình có bốc phét quá ko nhỉ ).Ở bên trái giggs sẽ gặp khó khăn khi đối mặt với nhà vô địch thế giới người brazil Cafu,ronaldo sẽ im tiếng khi gặp maldini dù anh trội hơn về tốc độ nhg kinh nghiệm và sự tận tụy sẽ giúp maldini chiến thắng .Hàng tiền vệ sẽ là điểm mấu chốt của trận đấu khi kỹ thuật gia pirlo sẽ gặp đấu sĩ keane,chàng thư sinh scholes sẽ đụng gattuso.2 cuộc đối đấu này rất quan trọng,trận đấu có thể được giải quyết từ những cú sút của scholes hay từ những pha chuyền bóng đấy nhạy cảm của pirlo.Về hàng tiền đạo,cả 4 cầu thủ của 2 đội đều là những siêu sao có thể tự định đoạt được trận đấu,nhg có lẽ sheva toàn diện hơn tất cả.
Cuối cùng milan sẽ thắng thôi,tin thế
lại 1 lần cuối cùng nữa,mod + em điểm đi,mừng tuổi

Đầu tiên là nói về đội hình 2 đội nhé. Về thủ môn: Dida hơn đứt Carroll+Howard, hoàn toàn đúng, ko nói gì thêm, về những cái khác... sai gần hết. Về hàng hậu vệ: Rio Ferdinand thì khỏi phải nói, có thể ko hơn Nesta nhưng chắc chắn chẳng kém chút nào. Heinze được coi là hậu vệ trái hay nhất PL hiện tại (cùng Ashley Cole), công thủ toàn diện, tuy nhiều lúc có hơi ham tấn công (một hậu vệ cánh Nam Mỹ, khó trách được) và khả năng không chiến không thực sự tốt. Tuy nhiên với một hậu vệ cánh thì cái quan trọng nhất là tốc độ, chơi lăn xả ko ngại thẻ phạt (và đôi chút có tiểu xảo), khả năng tạt bóng tốt khi tấn công – tất cả cái này Heinze đều có hết. So với Maldini tuy chưa kinh nghiệm và có bề dày thành tích bằng, nhưng Heinze lại có sức trẻ, đang ở thời kỳ bắt đầu chín của một cầu thủ. Tiếp tục sang cánh phải: G.Neville mùa này đá rất ổn định, chưa mắc phải sai lầm thực sự lớn nào, vẫn là hậu vệ cánh phải ko thể thay thế tại ĐT Anh, tuy bước chạy có phần chậm hơn đôi chút so với 2,3 năm trước đây. Nhưng với khả năng hỗ trợ tấn công tốt, kinh nghiệm đã tích luỹ được, chẳng có dấu hiệu nào cho thấy rằng anh đã qua thời đỉnh cao phong độ cả. So sánh với Cafu bên cánh phải của Milan cũng ko thấy kém hơn ở điểm nào. Còn về Silvestre, ko thể phủ nhận chú này là tiêu biểu của sự “cần cù bù thông minh”. Đá rất tốt nhưng đôi khí bất cẩn và có những hành động khó hiểu. Tốc độ, sức bật tốt, khoẻ, tranh bóng lăn xả nhưng Silvestre vẫn ko thể tạo ra sự an tâm khi đá trung vệ mà ko có Rio. So sánh riêng thì Silvestre có thể ko bằng Stam (ko có tốc độ nhưng rất chắc chắn). Nhưng khi được đá cặp cùng Ferdinand thì mọi lỗ hổng của Silvestre đều được cầu thủ này khắc phục, tạo thành cặp trung vệ hàng đầu tại PL (chắc kém mỗi Terry-Carvalho mùa này). Điển hình là trước khi Rio bị treo giò mùa trước, cũng như mùa bóng này. Từ đó nếu xét thực lực tổng thể thì hàng phòng ngự của MU và Milan ko hơn kém nhau là mấy. Còn xét về tuổi tác (một khía cạnh ko thể bỏ qua trong thể thao) thì hàng tiền vệ Milan quả thực quá “già”, cả 3 chú Cafu, Maldini, Stam đều đã quá 30, chỉ có Nesta đang ở đỉnh cao phong độ. Ngược lại, MU có sự kết hợp giữa sức trẻ của Heinze, Silvestre, kinh nghiệm của Neville và Ferdinand – cầu thủ có cả 2 yếu tố trên. Kinh nghiệm “thừa” nhưng sức mà “thiếu” thì cũng chẳng làm ăn được gì cả. Như vậy nếu nhìn toàn diện thì hậu vệ MU hơn hậu vệ Milan. Nói về tiền vệ: Milan chơi theo sơ đồ gần như là kim cương, với Kaka đá nhỉnh hơn hai tiền vệ cánh là Seedorf và Gattuso, Pirlo đá trụ, còn MU lại đá cánh với Ronaldo bên phải, Giggs bên trái, Scholes và Keane đá giữa, trong đó Scholes chủ yếu đá tấn công, tiếp bóng cho tiền đạo còn Keane đá trụ, thu hồi bóng. Như vậy thì rất khó để so sánh toàn diện, sự hơn hoặc kém còn phụ thuộc vào việc vận hành của cả hàng tiền vệ, ở đây chỉ so sánh chủ quan từng cầu thủ thôi vậy. Nói rằng Giggs và Ronaldo sẽ khó khăn khi gặp Cafu và Maldini, ko sai, nhưng chẳng lẽ Gattuso và Seerdorf sẽ dễ hơn khi gặp Heinze và Neville sao? Milan ko đá cánh nên việc Gattuso, Seerdorf đấu đôi với Heinze, Neville khó xảy ra nhưng kể cả khi 2 cầu thủ này đá bó vào trong thì cũng như vậy thôi. Gattuso, Seerdorf đều ko có gì nổi bật, nhỉnh hơn 2 hậu vệ cánh của MU, nên ko thể nói rằng Milan sẽ hơn MU ở cánh. Còn về 2 tiền vệ cánh của MU: Giggs gặp Cafu, sẽ rất sôi nổi, 2 cầu thủ đều ngang tuổi, danh tiếng ko kém gì nhau, có tốc độ, kỹ thuật cá nhân điêu luyện, nên đây sẽ là một cặp cân bằng. Còn Ronaldo sẽ đối mặt với một hậu vệ đã khoác áo Milan từ khi anh chưa chào đời. Nhưng như vậy ko có nghĩa là Ronaldo sẽ “im tiếng”, ngược lại, sẽ rất dễ dàng để Ronaldo chiến thắng khi đối mặt Maldini. Tại PL, hậu vệ trái duy nhất có thể làm khó dễ Ronaldo là Ashley Cole, vì anh có tốc độ, sức bền chẳng kém gì tiền vệ BĐN, hơn nữa, Cole ko ngại va chạm và đá rất rát. Còn Maldini thì lại hoàn toàn ko có những điều này, tốc độ của Maldini từ xưa đã ko được coi là tốt, bây giờ lại đã gần 40 thì càng ko thể lại được với Ronaldo. Và sự lăn xả, xông xáo cũng giảm đi theo thời gian, nên việc phạm lỗi với Ronaldo như các hậu vệ tại PL vẫn làm nếu ko cản nổi anh, cũng rất khó khăn. Kinh nghiệm và sự ổn định của Maldini sẽ khó có thể phát huy trước kỹ thuật, tốc độ, thể lực và tinh thần, sức trẻ của Ronaldo. Ở khu vực trung tâm, Kaka sẽ rất khó khăn khi phải đối mặt với Keane, Silvestre rồi Ferdinand. Scholes cũng ở tình trạng tương tự, khi bên kia là bức tường Nesta và Stam. Như vậy, việc còn lại là cuộc đấu giữa Roy Keane và Pirlo, ai chiến thắng thì đương nhiên bên đó sẽ kiểm soát nhiều bóng, dễ dàng hơn trong việc triển khai tấn công. Pirlo có thể đá phòng ngự rất tốt, chuyền bóng, đá phạt chính xác, nhưng anh ko phải là thủ lĩnh ở hàng tiền vệ, có ảnh hưởng lớn như Keane. Hơn nữa, xét về phong độ, Keane đang đá thứ bóng đá mà anh từng cống hiến vào những năm giữa-cuối của thập kỷ trước, cộng với kinh nghiệm của một cầu thủ 33 tuổi. Cơ hội dành cho Pirlo sẽ ko có nhiều. Xét chủ quan từng cầu thủ, hàng tiền vệ MU vẫn đồng đều, hơn hẳn Milan. Cuối cùng là hàng tiền đạo: Milan với Shevchenco, Crespo, F.Inzaghi, Tommasson, MU với van Nistelrooy, Rooney, Smith, Saha. Thực sự ko muốn nói nhiều về hàng công của 2 đội, vì điều này có tranh luận hàng năm cũng ko thể đi tới hồi kết. Một điều quá rõ ràng rằng cả Milan và MU đều sở hữu những tiền đạo hàng đầu thế giới. Milan có Shevchenco là quả bóng vàng châu Âu, MU cũng có vua phá lưới CL và PL van Nistelrooy, Crespo từng ghi vô số bàn thắng tại Seria-A, Rooney là thần đồng bóng đá, được so sánh như một Pele của Anh, Tommasson được coi là siêu dự bị tại Milan thì Smith mùa này cũng là một cầu thủ tương tự tại MU, còn lại cả Saha và Inzaghi đều bị hành hạ vì chấn thương, khiến phong độ giảm sút, bất ổn. Xét cả khách quan lẫn chủ quan, tiền đạo MU và Milan ko ai hơn ai cả.

Như vậy, nếu nói riêng về đội hình thì hiện tại MU có dàn cầu thủ đồng đều ở mọi tuyến (hê hê, trừ thủ môn), kết hợp được các cầu thủ già và trẻ, còn Milan thì có phần thiên về kinh nghiệm của các cầu thủ đã ngoài 30. Từ đó ta thấy đội hình của MU tổng thể vẫn hơn đội hình của Milan. Nhưng thắng thua trong một trận đấu ko chỉ phụ thuộc vào yếu tố đội hình. Với 2 đội bóng mạnh gần như ngang nhau như MU và Milan thì sự sắp xếp chiến thuật, dùng người của HLV sẽ mang yếu tố quyết định. Phong độ của 2 đội tại thời điểm diễn ra trận đấu cũng sẽ ảnh hưởng rất lớn đến kết quả. MU bất bại trong 14 trận vừa qua tại PL, trong đó có 12 trận thắng, còn Milan khởi đầu năm mới ko suôn sẻ nhưng cũng đã rút ngắn khoảng cách với Juve xuống còn 2 điểm. Từ nay đến khi diễn ra trận đấu sẽ còn nhiều điều thay đổi. Ngoài ra, các yếu tố khác như chấn thương của cầu thủ, may mắn, hay trọng tài cũng sẽ ít nhiều thay đổi trận đấu. Ko thể chắc chắn đội nào sẽ chiến thắng khi trái bóng còn chưa lăn. Nhưng dù sao vẫn mong MU thực hiện được điều họ đã làm năm 99. :D

Trong những trận đấu lớn,hầu như ruud hiếm khi tỏa sáng.Anh ko phải là mẫu cầu thủ có thể tự mình đi bóng tạo ra cơ hội để ghi bàn.Còn roo,đúng là thường xuyên tỏa sáng trong những trận đấu lớn nhg với những hậu vệ đầy tiểu xảo của milan,ai dám chắc roo ko nổi nóng và :"ăn vài cái thẻ linh tinh"
ý em ở đây là trong những trận đấu có t/c quyết định,khả năng tỏa sáng của ruud là ko cao.TÍnh ra có mỗi trận hà lan gặp đức hay mu-ars là còn ghi bàn
Ở C1,nên nhớ những đội như rosenborg,hay olympiakos ko hề mạnh.Còn ở PL thì cũng nhiều đội như thế.Điều em mún nói ở đây là ông này trong những trận đấu lớn(như gặp milan) thì thường mất hút

Hì, thế còn muốn thế nào nữa? Chẳng lẽ tỏa sáng là cứ phải trận nào tứ kết, bk, ck cũng ghi bàn hay sao? Thử hỏi Shevchenco, Kaka, Crespo hay Inzaghi có "tỏa sáng" trong các trận đấu lớn ko? E rằng họ còn chưa bằng được Ruud. :D

cái này thì nhầm to.Ông anh vứt pirlo đi đâu thế,khả năng chuyền dài nhạy cảm cùng óc quan sát thì ko phải là sáng tạo ah?
Tất nhiên đá ko thể nhờ reputation được,nhg anh xem trong 1 giải đấu có rất nhiều đội bóng chơi thiên thể lực như serieA mà hàng thủ milan vẫn để thủng lưới rất ít bàn.Kinh nghiệm đóng vai trò quá quan trọng trong những trận đấu lớn

Hì, kinh nghiệm là quan trọng, nhg ko phải tất cả. Như đã nói ở trên rồi, dù trận đấu có lớn như tầm ck CL là to nhất thì thừa kinh nghiệm mà thiếu sức, ì à ì ạch ra thì cũng có làm được gì ko? Có theo nổi Giggs, Rooney hay Ronaldo ko? Còn riêng nói về bóng đá thiên về thể lực, đừng vác Serie-A ra so sánh với PL nhé, sợ rằng ko bằng một nửa đâu. Veron, Crespo đá ở Serie-A thế nào? Sang PL có chịu nổi quá 2 mùa ko?

bầu chọn gì thì cũng tương đối thôi,ko có gì là chính xác tuyệt đối cả.Thế như anh thì ro và roo ngay mùa đầu ở PL đã tỏa sáng chưa.Kaka tỏa sáng ngay từ khi sang môi trường khác hẳn bóng đá brasil,đã thế còn dành 2 danh hiệu "cầu thủ xuất sắc nhất năm" và "cầu thủ nước ngoài xuất sắc nhất"
Mà cứ tranh cãi mãi thì đến bao h nhỉ,ai thích đội nào thì mong đội ấy thắng thôi

Rooney ghi bàn trong ngày đầu tiên khoác áo đội một Everton, chấm dứt chuối bất bại của Arsenal, trở thành cầu thủ trẻ nhất ghi bàn tại PL và cũng mùa bóng đó được gọi vào ĐT Anh(02-03). Ronaldo ngày đầu tiền của mùa giải 03-04, cũng là ngày đầu tiên trong màu áo MU đã làm say mê hàng triệu người fan bóng đá trên thế giới với màn trình diễn trong trận gặp Bolton. Là cầu thủ của năm do fan MU bình chọn mùa bóng đó, đồng thời được gọi và tuyển QG. Liệu đó có được gọi là "tỏa sáng" ko nhỉ?
Còn 3 chú này thì đều là thần đồng cả, mỗi người có một đặc điểm riêng, so sánh làm gì cho mệt. Kaka là cầu thủ toàn diện nhất nhưng tâm lý thi đấu ko ổn định, Ronaldo có kỹ thuật điêu luyện nhất(đánh đầu cũng đỉnh :)) ), Rooney khỏe nhất nhưng đồng thời cũng nóng tính nhất --> có cái máy nào ghép được 3 chú này với nhau thì được.

Còn cái câu cuối cùng thì đúng rồi, ai cũng muốn cho đội mình thích thắng. Nhưng vẫn phải cãi vì nhiều lí do: một là sướng miệng :)), hai là chứng minh đội bóng mình thích luôn hơn --> mình luôn hơn :D (con người mà, ai chẳng thế), nhưng quan trọng nhất vẫn là tranh luận để tìm ra cái đúng - nếu có :)), nhưng thường thì mỗi người có quan điểm riêng và ít khi nào chấp nhận mình sai lắm, tao cũng thế thôi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Đăng Trung đã viết:
Còn xét về tuổi tác (một khía cạnh ko thể bỏ qua trong thể thao) thì hàng tiền vệ Milan quả thực quá “già”, cả 3 chú Cafu, Maldini, Stam đều đã quá 30, chỉ có Nesta đang ở đỉnh cao phong độ. Ngược lại, MU có sự kết hợp giữa sức trẻ của Heinze, Silvestre, kinh nghiệm của Neville và Ferdinand – cầu thủ có cả 2 yếu tố trên. Kinh nghiệm “thừa” nhưng sức mà “thiếu” thì cũng chẳng làm ăn được gì cả.

Như vậy, việc còn lại là cuộc đấu giữa Roy Keane và Pirlo, ai chiến thắng thì đương nhiên bên đó sẽ kiểm soát nhiều bóng, dễ dàng hơn trong việc triển khai tấn công. Pirlo có thể đá phòng ngự rất tốt, chuyền bóng, đá phạt chính xác, nhưng anh ko phải là thủ lĩnh ở hàng tiền vệ, có ảnh hưởng lớn như Keane. Hơn nữa, xét về phong độ, Keane đang đá thứ bóng đá mà anh từng cống hiến vào những năm giữa-cuối của thập kỷ trước, cộng với kinh nghiệm của một cầu thủ 33 tuổi. Cơ hội dành cho Pirlo sẽ ko có nhiều.

Hẹ hẹ, so sánh hậu vệ thì nói hậu vệ AC bất lợi vì tuổi tác, so sánh tiền vệ thì nói Kean sẽ có lợi với kinh nghiệm của mình. Thế này gọi là công tâm sao :))

Vãi công tâm :((, nghe hàng thủ AC kém hơn MU :((, rồi hàng tiền vệ cũng kém hơn :((. Tiền đạo thua thì bắt đâu thôi cho nó huề :))
So sánh cá nhân, Cafu hơn Gary Neville rõ rồi :)), giải thích chứng minh làm gì cho mệt nữa. Gary năm vừa rồi đá thế nào mà gọi là hay ? Cafu trong đội tuyển xuất sắc nhất năm thì nó phải hơn Gary chứ. Kĩ thuật, sút bóng, chuyền bóng, Cafu đều hơn hết. Phòng ngự nếu muốn cho bằng thì cứ cho là bằng đi :)), chứ còn tham gia tấn công thì thua từ đầu đến đít :)), ko có một cái gì hơn được. --> Hạu vệ phải thua.
Hậu vế trái của MU năm nay rất khá, tấn công phòng ngự đều ổn, có ham tấn công, và xét về rê rắt thì hơn Maldini, nhưng phòng ngự thì e vẫn chưa hơn được lão tướng này :)). Nếu chú cố chấp đòi hơn, anh cho là nó hơn một tẹo, ro tấn công hơn. Nesta và Rio coi nhwu bằng, 2 đứa cùng giỏi, khó phân biệt. Stam hơn Silvestre rõ quá :)), ko thèm phân tích. Một hàng hậu vệ 4 người 2 hơn 1 kém, 1 hòa, thế là AC hơn rồi. Làm gì có chuyện 10+8= 10 + 6 được [-x, làm gì có cái chuyện thằng này phạm sai lầm có thằng kia hỗ trợ [-x, thế chẳng quá chỉ cần 1 thằng hậu vệ giỏi (như NEsta hoặc Rio) thì thằng hậu vệ còn lại kém mấy cặp trung tâm vẫn là nhất thế giới à [-x, lý lẽ hồ đò quá :))
Tiền vệ : Sơ đồ khác nhau. những thằng có thể so sánh được là Kaka với SCHOLES, Gattuso với Keane (tại nó cùng thủ, so sánh cho dễ), Pirlo + Seerdoff chiến với Giggs và Ronaldo. Xin nhớ là ở đây so sánh cá nhân với nhau, ko phải là tầm quan trọng trong trận đấu sắp tới. Danh tiếng thì AC hơn đứt. Kaka tấn công hay hơn Scholes, sút, chuyền, kĩ thuật. Chả còn gì để nói cả. Keane già thế rồi, vị trí trung tâm cần thể lực tốt, sao lại bảo do già hơn nên Keane đựoc cọi là hơn :)). Gattuso nó đá trâu như thế, có mấy tiền vệ trụ nào thu hồi bóng hơn nó đâu. Chỉ có nhữgn Viera, Gerrard là kiến thiết hay hơn thôi (cả Pirlo), chứ Keane thì :)), may ra biết chuyền hơn nó tí xíu. Nhưng 0 so với 0.5 thì cũng như nhau đúng ko?, chắc chẳng ai so :)). Nói chugn là công hơn tẹo, thủ kém tẹo, Gattuso khỏe hơn, thôi cho hòa. Chứ ai có cái kiểu hơn nhau chút xĩu cũng đòi hơn đâu :)). Pirlo và Seedorf đa thiên phòng ngự, còn Giggs Ronaldo thiên tấn công. Muốn cãi kiểu gì thì cãi, Ronaldo thì trẻ khỏe, Giggs thì già. Chú bảo kinh nghiệm hơn thì Giggs thắng Ronaldo thua, còn bảo sức trẻ cần thiết hơn thì Giggs thua Ronaldo thắng :)) Đừng có mà lúc thằng của MU già thì bảo cần kinh nghiệm, thằng của MU trẻ thì nói sức trẻ cần hơn :)), logic đâu hết rồi :)). Quanh đi quẩn lại thì tiền vệ MU thua nhé, cánh một kém một hơn, Gattuso với Keane là hòa rồi. Còn kAKA hơn hẳn Scholes, vẫn cãi lại thì đúng là buòn lắm :)).
Tiền đạo: Có những tiền đạo ghi nhiều bàn thắng, nhưng toàn vào những bọn kém. Chỉ gặp đội kém mới ghi nhiều bàn (hat trick, 4 bàn...) và đội giỏi thì lâu lâu làm một bàn. Những thằng như thế có thể có hàng tá bàn thắng, chả đẹp đẽ gì, chỉ thấy đứng sát gôn đệm vào. Tại sao? Vì gặp đội kém, hàng tấn công của nó tạo ra vô số cơ hội, ko ghi được thì chắc chả bao giờ đựoc đá nữa :)). Xem lại các bàn thắng của Rudd, 1/10 là các bàn thắng rất đẹp, dứt điểm kĩ thuật , đugns phong cách của tiền đạo Hà Lan (tất nhiên là ko thể như Bergkamp hay Van Basten). 1/5 là các pha đánh đầu--> bật cao, dứt điểm trên ko tốt, chọn điểm rơi khá. 1/5 là các pha rê bóng đè người sút xa --> trâu, khỏe. 1/2 còn lại là đứng trước gôn bóng đến chân đệm vào --> chọn vị trí tốt nhưng nếu so sánh cá nhân thì ko bằng những đứa như Sheva. Có thể thấy là Sheva hơn hẳn Rudd. Bác Tuấn bảo Sheva cần đồng đội đá hay mới ghi được bàn hả? Thế em hỏi bác, ý bác là Rudd nó ko nhớ các tiền vệ chuyền cho nó đấy, lại chả toàn đợi bóng trước gôn. Bác bảo sai thì chứng tỏ Tiền vệ MU rất kém. Bác bảo đugns thì chứng nhận là Rudd ko biết tự ghi bàn rồi nhé. Còn Sheva hả? Ở Dinamo có Rebrov? có thể chấp nhận được. Ở AC nhiều thằng giỏi? Ừ đúng. Còn ở đội tuyển quốc gia chắc nó ghi bàn cũng nhờ mấy chú Uckrana biết chuyền nhơ :)). Nó ghi bao nhiêu bàn cho tuyển toàn do bản thân nó. Rồi là đá phạt nữa. Rudd thì chắc cứ penalty mà chiến nhỉ :)). Ai lại so sánh Rudd với Sheva :)). TRong 2 người nay, 2 giống Van Basten hơn chắc mọi người đều rõ. Rooney sẽ là cầu thủ xuất sắc nhất TG trong vòng 3,4 năm nũă, chính thế gia sno mới đắt thế. Còn hiện nay? Nó cũng chỉ là một tiền đạo tầm cỡ như bao nhiêu tiền đạo khác. Như Crespo, như Inzaghi (nếu ko chấn thương). Inzaghi đã từng ghi 75% bàn thắng đưa Italy vào Euro rồi cuối cugnf bị bỏ lại. HLV ngu ? yes, nhugn điều đó chứng tỏ khả năng ghi bàn của Inzaghi đáng sợ đến mức nào. Còn Smith và Saha? Chắc chỉ hơn được Tomasson nhỉ :)). Tiền đạo cũng kém rồi còn gì.
Hậu vệ kém, tiền vệ kém, tiền đạo kém (nhưng khoảng cách là ít nhất, vì Rooney càng ngày càng hay). Thế mà bảo tiền đạo MU hơn AC thì có chết ko cơ chứ :)). Thằng thì cứ xem thôi, ko đoán trước gì cả. Chỉ có điểu nếu xét đến cá nhân từng cầu thủ trong đội thì e là AC hơn rồi.
Thủ môn hơn, Sheva hơn, Stam hơn, Kaka hơn, Cafu hơn: 5 thằng hơn (5/11 hơn rồi thì chắc thắng nhỉ)
Nesta bằng, Gattuso bằng, Pirlo và Seedorf ngang Giggs và Ronaldo, Crespo bằng: 5 (cố chấp thì cho là Crespo kém, thì có 4) thằng bằng
Maldini kém: Cùng lắm là có 1 hoặc 2 kém.
AC có nhiều cá nhân xuất sắc hơn. Còn thắng thua thì tùy vào HLV và phong độ cầu thủ trọng trận sắp tới.

Ac có nhiều cá nhân xuất sắc hơn:)). hơn ở chỗ nào???:O

Phạm Anh Tuấn đã viết:
Đúng vậy tui thấy AC nhiều cá nhân xuất sắc đến nỗi thua hai trận liên tiếp trước 2 đội hạng "bét".Vậy sự xuất sắc của các cá nhân đâu rồi? :)) :)) :))

Chú Hoài Anh vừa giải thích kĩ càng thế, mà bác Tuấn không đọc được hay đọc mà cố tình không hiểu. Nếu hỏi như bác, em hỏi bác luôn vài câu :
MU đá hay hơn AC ở chỗ nào.?(cứ nhìn thử vào lịch sử Champion League mà trả lời)
Cầu thủ MU hay hơn AC ở chỗ nào?
Phong độ của MU tốt hơn AC ở chỗ nào ? (AC liệu có yếu hơn Cheasel ko nhỉ :)) )
Rudd hay hơn Sheva ở chỗ nào?
Rio hay hơn Nesta ở chỗ nào?
Hehe, bác trả lời được hết thì em cũng chịu bác luôn, hết lời...còn nếu mà bác không trả lời được thì tạm công nhận là nếu xét về cá nhân thì AC nhỉnh hơn MU hộ cái nhé.

hồi đâu mùa, MU thua nhục nhã trên sân của Portsmouth (2-0)
Đang so sánh cá nhân, nên bác thích so sánh thành tích cũng được,chỉ lo bác ghen tị với bảng thành tích của AC thôi.

Nguyễn Đăng Trung đã viết:
Hì, kinh nghiệm là quan trọng, nhg ko phải tất cả. Như đã nói ở trên rồi, dù trận đấu có lớn như tầm ck CL là to nhất thì thừa kinh nghiệm mà thiếu sức, ì à ì ạch ra thì cũng có làm được gì ko? Có theo nổi Giggs, Rooney hay Ronaldo ko? Còn riêng nói về bóng đá thiên về thể lực, đừng vác Serie-A ra so sánh với PL nhé, sợ rằng ko bằng một nửa đâu. Veron, Crespo đá ở Serie-A thế nào? Sang PL có chịu nổi quá 2 mùa ko?

...hết thuốc [-( /:) :((

Sao các bác cứ vác thắng thua vào thế nhỉ :)). Em đến chịu các bác, các bác cố chấp vừa vừa chứ :(
Em vừa nói chuyện với 2 thwngf fan MU ở đây. Vừa nói xong nó đã xua tay ngay, AC có nhiều thằng giỏi hơn, nhưng MU sẽ thắng trận này :)). Ít ra cũng phải như bọn nó các bác ạ. Fan đội nào thì cổ vũ cho đội đấy thắng, em ko thể cãi được. Nhưng cứ bảo là MU có nhiều cá nhân xuất sắc hơn AC thì thôi rồi.
Chú Quang cãi mấy bài trên sai xóa hết rồi, bây giờ mới nói được mỗi một câu thế thôi à? Cá nhân hơn và thua mấy đội kém ko liên quan gì đến nhau cả. MU thua bao nhiêu trận năm nay rồi? Bao nhiêu trận thua đội kém rồi? Thế Real Madrid nhiều cá nhân xuất sắc hơn thì chắc nó bất bại được như ARSENAL năm ngoái nhỉ? Toàn là HLV, chiến thuật nữa chứ. Thế ý chú là MU cũng ko có cá nhân nào giỏi chứ gì :))? Bác Tuấn nếu muốn tranh luận thì tranh luận từng ý ở trên kìa, đừng có chịu hết, nhưng cãi cố một ý vớ vỉn thế :)). Anh em với nhau cũng hiểu quá tính nhau rồi :)). Bác là trong số fair nhất của MU, em cũng fair nhất bên ARSENAL. Em chả nói xấu MU vô cớ làm gì. Nên bác đừng nghi em nói xấu MU :)). Cá nhân kém hơn ko có nghĩa là sẽ thua trận đối đầu sắp tới.
Bây giờ em bảo AC có nhiều cá nhân xuất sắc, có reputation (cá nhân) cao hơn MU, cái đấy có đúng ko? Tết này có cái tranh luận vô bổ này cũng thú vị phết:)). Tất cả chỉ vì mình muốn giải thích cho em Huyền Anh thấy AC nó có nhiều thằng giỏi hơn thôi mà :(. Thế này 2 năm trước chắc so sánh MU với Real, Mu cũng nhiều cá nhân xuất sắc hơn mất :(. Buồn quá :))

Bác muốn phân tích các giải với nhau thì để em phân tích cho. Đừng có mà so sánh PL với Serie A mà bảo PL hơn nhiều thì buồn lắm. Kiến thức fan MU đâu hết rồi? Em yêu cầu anh Tuấn chấn chỉnh chú Quang lại ngay. Các bác Cường, rồi fan kahcs cũng lên nói rõ hộ cái. Sao lại PL gấp đôi Serie A là sao :(. Serie A từ mấy năm trở lại đây vẫn mạnh hơn PL đấy chứ, chú lấy căn cứ đâu mà bảo ko bằng nửa thế :)). Ý chú là AC đá Bolton thua đứ đừ đúng ko :))Chắc ko quá thế đâu nhỉ?
Mỗi giải một lối đá. Để nói quả hậu vệ luôn cho đỡ viên lí do về tiền đạo. Hậu vệ Ý chắc hơn, trâu hơn, đá áp sát. Chọi lại với hậu vệ Ý thì phải dùng sức, tốc độ, sức bền, và cần sự nhạy bén thì mới ăn đựoc. Kĩ thuật là thứ yếu(Chính thế mới thấy Baggio nó giỏi thế nào, chỉ mỗi kĩ thuật mà chả hậu vệ nào đụng vào được, xông vào là lỗi [-x, tầm cỡ đấy may ra mới trụ được :))). Hậu vệ giải TBN thì ko áp sát, ko dùng sức. Hậu vệ ở đây đá cảm hứng, kĩ thuật là chính nên là nơi để những thiên tài bóng đá thể hiện kĩ thuật tuyệt đỉnh. Chọi lại thì cần nhũng chú kĩ thuật là chính. Như ZZ sang một cái là thầy toàn quả thần sầu, Ronaldo nữa. Sang Ý Ronaldo ko thể xuất thần nhiều như ở TBN được. Còn hậu vệ Anh thì dùng sức, giỏi chọi bóng bổng, ko chơi thiên về kĩ thuật (phòng ngự), ko áp sát. Nên tiền đạo có "chút" {kĩ thuật và tốc độ} đá ở đây rất lợi.
Hậu vệ nó khác thế rồi, nên tiền đạo nó cũng phải khác để phù hợp. Chứ dưa vào giải mà so sánh tiền đạo thì điên lắm. Chả lẽ lại vác Kanu, Bergkamp :(( ra để làm ví dụ. Ở Serie A có được đâu, chỉ ở PL mới thấy được hết khả năng.

Chỉnh sửa lần cuối:
G.Neville mùa này đá rất ổn định, chưa mắc phải sai lầm thực sự lớn nào, vẫn là hậu vệ cánh phải ko thể thay thế tại ĐT Anh, tuy bước chạy có phần chậm hơn đôi chút so với 2,3 năm trước đây. Nhưng với khả năng hỗ trợ tấn công tốt, kinh nghiệm đã tích luỹ được, chẳng có dấu hiệu nào cho thấy rằng anh đã qua thời đỉnh cao phong độ cả. So sánh với Cafu bên cánh phải của Milan cũng ko thấy kém hơn ở điểm nào.
cái này thì sai lè lè rõ nhất,tao chưa thấy ai so sánh cafu với neville ngang tầm nhau bao h cả đâu.Cái việc cafu xuất sắc hơn là quá rõ ràng rồi,ko phải bàn cãi nhiều nữa.Kỹ thuật,kinh nghiệm,những quả tạt,danh hiệu...gary đọ được ở đâu cơ chứ.Cái gì đúng thì thôi chứ :))
Hơn nữa, xét về phong độ, Keane đang đá thứ bóng đá mà anh từng cống hiến vào những năm giữa-cuối của thập kỷ trước, cộng với kinh nghiệm của một cầu thủ 33 tuổi. Cơ hội dành cho Pirlo sẽ ko có nhiều
cái này chú lại đề cao kinh nghiệm sẽ thắng vì sức trẻ ko có nhiều kinh nghiệm bằng
Còn Ronaldo sẽ đối mặt với một hậu vệ đã khoác áo Milan từ khi anh chưa chào đời. Nhưng như vậy ko có nghĩa là Ronaldo sẽ “im tiếng”, ngược lại, sẽ rất dễ dàng để Ronaldo chiến thắng khi đối mặt Maldini
còn cái này lại cho rằng sức trẻ thắng vì đơn giản rằng ro khỏe hơn và nhanh hơn maldini.Chân trước đá chân sau rồi :))
Hì, thế còn muốn thế nào nữa? Chẳng lẽ tỏa sáng là cứ phải trận nào tứ kết, bk, ck cũng ghi bàn hay sao? Thử hỏi Shevchenco, Kaka, Crespo hay Inzaghi có "tỏa sáng" trong các trận đấu lớn ko? E rằng họ còn chưa bằng được Ruud.
tỏa sáng ở đây ko có nghĩa là những trận quan trọng ở đây phải ghi bàn.Chắc chú quên 1 serie bàn thắng của sheva trong những trận đấu có t/c quyết định ah.Năm kia là chung kết cúp C1,sút quả phạt đền quyết định,gần đây là cú sút kinh khủng vào lưới Lazio gỡ hòa 1-1 để rồi cuối cùng milan thắng lại 2-1.Cái này chắc ko phải nói nhiều nhỉ :))
Rooney ghi bàn trong ngày đầu tiên khoác áo đội một Everton, chấm dứt chuối bất bại của Arsenal, trở thành cầu thủ trẻ nhất ghi bàn tại PL và cũng mùa bóng đó được gọi vào ĐT Anh(02-03). Ronaldo ngày đầu tiền của mùa giải 03-04, cũng là ngày đầu tiên trong màu áo MU đã làm say mê hàng triệu người fan bóng đá trên thế giới với màn trình diễn trong trận gặp Bolton
thế sau trận đấu roo tỏa sáng được bao nhiêu nữa ở cuối mùa giải.Ro sau trận đầu tiên quá thuyết phục gặp bolton,mất bao lâu để ko rê rắt bóng trong vô vọng ở bên cánh phải nữa :))
kể ra mấy ngày tết ngồi cẫi nhau cũng vui phết:biggrin:

Lê Minh Quang đã viết:
Phạm Anh Tuấn đã viết:
Đúng vậy tui thấy AC nhiều cá nhân xuất sắc đến nỗi thua hai trận liên tiếp trước 2 đội hạng "bét".Vậy sự xuất sắc của các cá nhân đâu rồi? :)) :)) :))
thế thì có những lúc,mu chui xuống tận đâu đó trong bảng xếp hạng đầu mùa thì các ngôi sao mu đi chơi đâu rồi.Đội nào mà chẳng có lúc thăng lúc trầm,cứ nói như cái bác này thì [-x :))
bây h,bên milan thì có em với bác HA còn mu thì có anh tuấn với thằng ĐT,vui phết:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Vỗ tay cái =D> , toàn các bài phân tích chất lượng trong này mà ko thấy các mod vào đấy chấm điểm nhỉ :)).
Bên MILAN còn có cả anh HM nữa. Anh ý cũng là fan MU nhưng phân tích cũng rất công bằng.=D>

Chỉnh sửa lần cuối:
mọi chuyện kết thúc được rùi đấy :))
MU-AC là 2 đội bóng mạnh nếu kô muốn nói là mạnh nhất ..... :x nhưng thật khập khiễng nếu đem so sánh 2 đội lúc này vì cả 2 đang thi đấu ở 2 giải bóng đã khác nhau với lối chơi khác nhau .... :) thế nên so sánh là sai lầm [-x còn nếu xét đến số lần thắng thua khi 2 đội gặp nhau thì cũng kô hẳn chính xác vì ...phong độ là tức thời mà ....vì vậy số lần đang quang ở C1 cũng chẳng nói lên điều gì ..tiếp theo là phải kể đến cá nhân những Nesta,Cafu,Sheva,Gattuso....chưa từng đến Anh thi đấu chỉ có crespo đã đá nhưng đâu có thành công lắm [-( mà tất nhiên MU cũng vậy các cầu thủ của họ cũng chưa từng được nến chải sự khốc liệt của đấu trường SeriA...chính thế đem đội hình 2 đội ra so sánh cũng kô ổn lám ;) ........nhưng chả lẽ lại so sánh độ đẹp trai của các cầu thủ cái này mình bắt AC đấy ....nhưng nếu so sánh về tiền bạc thì MU có vẻ nhỉnh hơn cho nên kô nên đem 2 đội này ra so sánh ....nhưng lời lẽ trên này chỉ để nói rằng chúng ta nhưng con người yêu bóng đá đẹp sẽ luôn cổ vũ cho nhưng đội bóng có lối chơi cống hiến hết mình vì mầu cờ sắc áo :x đội nhà
I LOVE THIS GAME :x

Trời :)), so sánh cá nhân thì cứ so sánh cá nhân chứ chú :)). Có mất gì của bọ đâu :D. Và nên nhớ ko so sánh đội nào mạnh hơn đâu đấy [-x, chỉ so sánh cầu thủ thôi :)), các bác cứ lảng sang cai skhacs [-x. Đẹp trai thì còn so sánh nữa àh :))

Nguyễn Hoài Anh đã viết:
(Chính thế mới thấy Baggio nó giỏi thế nào, chỉ mỗi kĩ thuật mà chả hậu vệ nào đụng vào được, xông vào là lỗi [-x, tầm cỡ đấy may ra mới trụ được .
Hớ hớ bác này nói câu chí phải!!!:D
Có thể đẳng cấp,đội hình,kinh nghiệm quan trọng,nhưng quan trọng nhất là phong độ và HLV.Cả 2 đội này đều có những cá nhân có thể tỏa sáng làm thay đổi cục diện của trận đấu,nên đấu pháp của 2 đội thế nào mới là quan trọng.Milan dạo này chơi hơi phập phù,nên sẽ chọn lối đá rắn và chụp giật,sẽ không đá lối đá hoa mỹ nhue thường ngày nên kaka,rui,seedorf,pirlo sẽ khôgn có cơ hội đá hết sức,còn MU sẽ đá khá rắn trên sân MILAN nhưng sẽ tấn công nhanh và mạnh ở OLD TRAFFORD.NẾu ko có chấn thương hay tình huống gì bất ngờ,theo em Milan sẽ vào vòng ssau nhờ bàn thắng trên sân khách

Mọi người cố chấp thật , mới có chút kiến thức bóng đá đã tưởng mình chuẩn bị được mời làm coach của MU hay AC ???? Phần lớn các bác ở đây vẫn đánh giá quá thiên về sở thích hay nói thẳng ra là nguyện vọng , điều đó khó tránh khỏi nhưng có thể hạn chế điều đó và đưa ra những nhận xét công tâm hơn như sau đây :
Đồng ý với kiến bác Tú về tầm quan trọng của phong độ và chiến thuật , nó làm nên đặc điểm cuốn hút nhất của bóng đá - tính bất ngờ . Một số cá nhân đặc biệt như Stam và Crespo đã từng trải qua cả hai giải đấu chất lượng nhất châu Âu lại cho hai kết quả thích ứng thật khác nhau , Stam rất thành công nhưng Crespo không . Jaap Stam có dịp gặp lại đội bóng cũ và thêm một lần chứng minh cho ngài Alex thấy quyết định 4 năm trước của ông thật ngu ngốc khi bán đi hậu vệ xuất sắc nhất thế giới lúc đó và mang về lão già Blanc sắp xuống lỗ , hơn nữa đối với hắn thì Nistel đã quá quen thuộc , thêm vào là đẳng cấp cao của Nesta đủ giúp cặp tiền đạo Rooney - Nis nằm im cả trận , chưa kể nếu ngài Alex ra quân với 1 bác Nis chưa kịp hồi phục phong độ sau chấn thương thì quả là ác mộng , một tia hi vọng cho MU nếu Rooney đá lùi như kiểu Sol trước đây , tóm lại khả năng gây đột biến của hai bác này là gần như không có . Hai bên cánh là cuộc đụng độ nảy lửa , Maldini có đẳng cấp , kinh nghiệm nhưng khó có thể chiến thắng sức trẻ và sự quái có thừa của Rona . Giggs vs Cafu là điểm nóng nhất trên sân , cả hai đều có kỹ thuật , tốc độ , Cafu sẽ không dám lên tấn công trận này với lý do an toàn . Nếu Giggs đổi vị trí cho Rona liên tục như thường lệ thì hai cánh của AC còn gặp nhiều khó khăn .
MU hi vọng từ hai cánh .
Bên phía AC , Shevchenko có thể một mình làm thịt cả đôi Silves và Ferdinand nếu như Fer không thể hiện được phong độ đỉnh cao , chưa kể Silves còn phải bận bịu với Crespo . Gary tuy không còn ở đỉnh cao phong độ nhưng cũng đủ sức cho bác Seedorf chẳng làm nên trò trống gì , Gattuso lên tấn công sẽ có gala cười => hắn sẽ quay về giúp Pirlo khóa Paul Scholes , tạo điều kiện cho " Kẻ làm nên cái đẹp " lên tham gia tấn công và tung những đường chuyền ngộ nghĩnh cho cặp tiền đạo phía trên . Kaka toàn diện trong vai trò tấn công và tổ chức là một vấn đề lớn với cỗ xe đang long bánh - Roy Keane .
AC đánh thẳng vào trung lộ .
Dida>>>>>>>>>>>>>>>>Carol , khỏi nói .
Hết .

đúng là topic 5 sao có khác,toàn các bài chất lượng 5 sao cả
AC đánh thẳng vào trung lộ .
bao h milan chả đánh vào trung lộ.Đội hình 4-3-1-2 ko có tiền vệ cánh mà
Mà nói gì thì nói HLV và phong độ cầu thủ rất quan trọng nhg em đánh giá vai trò cá nhân nổi bật hơn.Dù sao mong milan sẽ thắng :x

mong là những hình ảnh này sẽ lặp lại,súng 2 nòng sẽ phát nổ =D> :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:
Chú Hoài Anh vừa giải thích kĩ càng thế, mà bác Tuấn không đọc được hay đọc mà cố tình không hiểu. Nếu hỏi như bác, em hỏi bác luôn vài câu :
MU đá hay hơn AC ở chỗ nào.?(cứ nhìn thử vào lịch sử Champion League mà trả lời)
Cầu thủ MU hay hơn AC ở chỗ nào?
Phong độ của MU tốt hơn AC ở chỗ nào ? (AC liệu có yếu hơn Cheasel ko nhỉ )
Rudd hay hơn Sheva ở chỗ nào?
Rio hay hơn Nesta ở chỗ nào?
Hehe, bác trả lời được hết thì em cũng chịu bác luôn, hết lời...còn nếu mà bác không trả lời được thì tạm công nhận là nếu xét về cá nhân thì AC nhỉnh hơn MU hộ cái nhé

---> Từ khi bóng đá Anh phải chịu phạt 5 năm ko được đá C1 đã bị tụt hậu khá xa với bóng đá châu Âu, khi được quay lại thì MU lập tức lập kỉ lục 9 lần liên tiếp vào vòng loại trực tiếp, 1 năm vô địch cũng như Ac thôi, Mu còn có kỉ lục 40 năm ko thua tại sân nhà trên đấu trường C Âu, 1 kỉ lục ít có đội nào sánh được. Bóng đá Anh luôn ko may mắn, khi Mu có một đội hình cực mạnh đã lọt vào Ck C1 thì thảm họa Munich xảy ra, đến cuối những nam 80 khi bóng đá ANh đang thống trị châu Âu thì đến lượt thảm họa Hilsborough làm chết 39 CDV, sau vụ này các CLB Anh bị cấm ra châu Âu thi đấu 5 năm.
Cầu thủ MU hay hơn Ac chỗ nào??? Hehe, Rooney cầu thủ trẻ xuất sắc nhất TG, Roonaldo là thứ nhì. Ruud là vua phá lưới C 1, đang trên đường vượt Raul để trở thành người ghi nhiều bang nhất C1 mọi thời đại. Rio là hậu vệ xuất sắc nhất WC 2002, Euro 2004 anh cũng được đánh giá sẽ là 1 trong những người xuất sắc nhầt thì bị treo giò, từ khi Rio quay lại số bàn thua của MU trên mọi mặt trận chỉ đếm trên đầu ngón tay.
Rio hơn Nesta ở chỗ nào??? Ở chỗ anh ta là hậu vệ hay nhất WC khi mới 23 tuổi, cả đời thi đấu cho đến nay chưa bị đuổi lần nào, mới chỉ bị 3 thẻ vàng, cực hiếm khi phạm lỗi nhưng hiệu quả vẫn rất cao. Hiện tại người ta đánh giá Rio mơi là HV số 1. Khi Rio đá cho MU, không bao giờ MU thua quá 2 bàn trong 1 trận, chỉ trừ khi phải đối đầu với Real hùng mạnh. Trong khi Lazio có Nesta vẫn thua Roma 5-1, Ac thua Depor 4-0...Kể từ khi bóng đá Anh được quay lại sau 5 năm cấm vận thành tích của MU chói hơn Ac nhiều. Quá khứ thì tất nhiên không bằng nhưng hiện tại thì nếu nói là kém nghe hơi chối.

Back
Bên trên