Thi AP, nên hay không?

Nguyen Thanh Phuong
(thanhphuong)

Chào mọi người
Kì thi AP đầu tháng 5 đang tới gần. HẠn nộp lệ phí thi là 26 March, mỗi môn là $ 82. Mong mọi người cho ý kiến giùm, nên hay không nên thi?
Có bạn nào thi không? Và có bạn nào qualify cho cái fee waiver của bọn họ không? Nghe counselor tớ bảo là exchange thì dùng W2 tax form của host bố mẹ cũng được...
Cũng xin các anh chị đi trước chỉ giáo: thi AP thì vào college có đỡ được nhiều lắm không trong thực tế ạ. Tại cũng ngại thi cử quá, nhưng nếu beneficial nhiều thì em cũng cố.
Thanks very much.

đã mất công học rồi thì thi luôn một thể đi....kể cả ko được waive fee (như tớ :D) thì cũng cố mà thi....mất $82 nhưng được credits thì cũng bõ...tiết kiệm được gấp mấy lần tiền thi...tiết kiệm cả thời gian nữa :D

ở trang 7 đã có bài viết về AP, Phương thử vào đọc xem.
Nếu thi được AP(s) thì rất có lợi, vào college có thể skip cái intro courses (thông thường là các lớp này rất đông). Có người nói là nên học các khóa này ở college vì môi trường là học cùng với college-bound students chứ ko phải high school kids. Chị thì thấy là càng ngày số freshmen ở các lớp 200 levels càng nhiều, chứng tỏ phần lớn took Aps và nhảy thẳng lên.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi hình như thi AP mà được 3 trở lên thì được hoàn lại fee đúng không?

Cám ơn mọi người tận tình góp ý kiến rất nhiều.
Xin mời tiếp tục đóng góp...
Cho Sơn: tớ nghĩ là không có chuyện trên 3 là được hoàn lại fee đâu, trường tớ chẳng có ai truyền kinh nghiệm thế cả. Có mỗi fee waiver thì được giảm chỉ phải nộp $ 5 một môn mà thôi.
Tình hình này lại phải thi cả 4 môn rồi. Có điều làm Phương băn khoăn là college mỗi trường yêu cầu điểm pass Ap một khác, lại chưa có notify từ trường nào cả ( sắp rồi... Sigh...) nên còn đang nghĩ ngợi... Có trường đòi 4, 5 cũng khó.
Anyway, xin mọi người tiếp tục góp ý. Thanks

Tớ nghĩ môn nào Phương học cảm thấy chắc chắn thì hãy thi - Còn môn nào không chắc chắn lắm thì nên học lại ở năm thứ nhất không sau này bị mất căn bản thì khổ lắm (Tất nhiên là nếu được thi chùa $5/môn thì chả tội gì mà không thi cả - Thi để xem sức mình học đến đâu)

theo tớ thìcũng còn tùy
chẳng hạn như Cal thì chắc chắn là nên thi vì ko thi thì lên đại học lại phải học lại
nhưng AP Psychology hoặc Micro/Marco Econ (hoặc là những môn tương tự như thế) chẳng hạn thì cũng nên cân nhắc, vì nếu mình ko định major vào Psy hoặc Econ thì có thể trường ko chấp nhận điểm AP
tóm lại là phải xem xem cái major của mình của mình nó có consistent ko
tớ thì tớ nghĩ thế

và cũng còn phải tùy thuộc vào major nào nữa thì mới thi AP, ví dụ AP CALC thì nên thi là đúng rồi, nhưng mà không phải major nào cũng yêu cầu cái AP CAL đâu, có cái lại đòi AP STATS. Điều này thì tớ cũng không rõ là các anh chị ở đại học học như thế nào, chứ thầy giáo CALC của tớ bảo là có thể major trong econ hoặc là bus mgt đòi cái STATS đấy.

To la Nga hoc H2 day, to lai muon nick cua ban Hoai Anh de? len tieng 1 ti'.To' da xin Hoai Anh can? than roi.
Chuyen thi AP thi tuy`cac' cau, nhu high school của to bat buoc thi ( di nhien la cho tien). High school cũ thi tùy. nhung to thay' cousin cua to len dai hoc van hoc lai cac mon anh ay' thi roi`. Tai vi` 1 trong nhung requirement cua? renewable hoc bong? la` dat duoc GPA cao, lay lai may' mon day' thi` nham` nhung ma khong phai suy nghi nhieu, khong ton thoi gian may
The' thoi

Nga à, mi sứong quá , thi chùa như thế thích thật. Mà mi chắc là đang vui vẻ , tương lai tươi đẹp đang rộng mở truóc mắt hả? cuối cùng là quyết định vào đâu. Thỉnh thoảng viẻt cho ta mấy chữ chứ, ta viết cho mọi người luôn mà.
Cám ơn các bạn đã có ý nhắc nhở. Nhưng mà tớ chẳng thấy mình thực sự tốt môn nào cả à... Cái gì cũng quên một chút... Mà có khi nhiều là đằng khác.
À mà có ai thi AP Statistic không? Môn này có vẻ obstacle với tớ nhất, phần vì thầy giáo giảng không tốt lắm. Mà nói thattj ở nhà thầy cô mình giảng cơ bản hơn nhiều, ở đay nhiều cái thiếu cơ bản lắm, nên khó cho học sinh hiểu sâu.

Neu em thi Ap Cal thi thoi AP Stats, vi neu duoc AP cal, se hoc semester dau tien la Multivariable, sau do se duoc nhay thang len Stats 200 level luon.

Chị My à, nhưng mà đấy là ở trường chị thôi hay là trường nào cũng thế. Xin lỗi, em không rõ lắm về mấy khoản này. Mà nếu định major econ hay accounting/finance thì có nên thi Ap macro và micro econ không ạ ?
trả lời giùm em, March 26 là hạn nộp lệ phí thi rồi. Thanks.

Yeah, definitely.... get yourself out of a year of econ in college (which includes all the stupid exams and exam prep). how fun !

Sao lại có chuyện $5 hay thế nhỉ? Hồi tớ thi AP có fee waiver phải đóng $50/môn, hồi đầu tớ cũng rất ngần ngại không biết thi có được không hay lại phí tiền, xong bây giờ mới thấy giá mà thi thêm được mấy môn nữa thì hay biết bao. Thi AP không đến nỗi khó, với lại chỉ cần đúng >60% là đã được 5 rồi. So sánh với mấy K bỏ ra học 1 khóa đại học thì hời vô kể. Vì vậy nếu có điều kiện thì nên thi càng nhiều càng tốt. Khổ công luyện mấy tháng nhưng lại sướng cả 4 năm.

Back
Bên trên