The Google factor: Does it help or harm students?

Vấn đề Phương đưa ra có vẻ chưa được rõ ràng lắm nhỉ.
Nếu tranh luận Google có phải giải pháp tốt nhất ko thì anh nghĩ ko cần bàn, vì mỗi cái tốt một kiểu. Nếu chỉ có Google mà ko có source khác thì cũng mệt, vì lắm cái Google ko ra. Còn ko có những công cụ như Google thì càng mệt.
Help or harm thì do cách học của mình chứ ko phải tại cái công cụ.

chẹp , lấy ví dụ bản thân vụ google có tác dụng ntn
- hôm trước ra NUS book store khuân về cuốn Organic Chemistry, mất gần 50sgd. Lên google 3 phút down đc bản pdf về, chả tốn xu nào :-w

- toàn bộ cái project em đang làm được google =)) ( môn này lvl 1, nên google thoải mái )

Harm thì chắc cũng chả harm lắm, vì nếu lên Lib thì cũng phải dùng 1 search engine để tìm book mà :-s ( thằng éo nào đọc hết đc cái thư viện để biết quyển nào hay, quyển nào dở, nhất là với dân Engineering, sách nào cũng na ná )

ui anh Tâm Phương :"> có phải anh search google ra học bổng của anh ko? :D
thấy cái Mai Anh hâm mộ anh lắm :p
(off topic một tí ạ:">)

Em xin phép tóm gọn lại quan điểm của bác Phương thế này, không biết có đúng ý bác không

Thực tế rất đáng báo động vì [Google] khiến cho sinh viên lãng quên đi nguồn tài nguyên khác ngoài e-information, và luôn luôn tin rằng bất kì vấn đề nào đều đã sẵn có ở trên mạng, chỉ cần type một vài keywords chuẩn là có thể tìm ra.

Và làm thế nào để dung hòa giữa google và library?

Vấn đề của bác là:
a) Misconception : Google = God
b) Làm thế nào để tận dụng thông tin tốt hơn

Em thấy Google chẳng có vấn đề gì cả :)
Mọi người dùng google vì một là tiện, hai là cập nhật liên tục, ba là không đòi hỏi nhiều kiến thức chuyên môn. Khi google fulfill các criteria đó thì người dùng cũng không có nhu cầu tìm kiếm thêm. Nếu như ai cần nhiều thông tin hơn thì trong quá trình tìm kiếm, họ cũng sẽ tự nhận thấy Google là không đủ. Cá nhân em, năm ngoái làm research, cũng phải trầy trật mượn user với password của các professional databases để lấy tư liệu.

Với cả nói riêng cho học sinh (tại topic của bác focus on students) thì dùng phần lớn google cũng là hợp lý, vì google update thường xuyên, và các task của học sinh không đòi hỏi expertise.

Mệt thế nhỉ :)|. Vấn đề là cái chủ điểm để "debate" ở đây là gì? Chẳng ai phủ nhận lợi ích của google cả, bản thân tớ cũng thi thoảng tìm textbook trên mạng. Nhưng có những cái google không thể có, vì lý do bản quyền hoặc không có sources, blah! Bây giờ tớ muốn đọc Harvard Education Review chẳng hạn thì vẫn fải lê xác ra thu viện mà đọc (hoặc là googlism của tớ kém, không to còi =;).

Mà cũng chả liên quan gì đến chuyện một mình với thẩm du cả, nếu tớ search được textbook thì tớ sẽ kể và share cho classmates, vì thực ra bọn Mỹ ít "dám" download tứ tung như Việt Nam mình.

Còn tớ đã bảo rồi, rất nhiều giáo sư không chấp nhận thông tin từ Internet. Ít ra là ở Mỹ nó thế, vì đó là tài liệu mở và unaccredited. Dĩ nhiên là không kể cái bài báo hoặc journal vốn là paper được đưa online.

Concerning stalking, why should I care about your reason for stalking? I don't ask either. I do stalk people so I know, nhưng có lẽ để tạo dựng mối quan hệ với những người mình stalk thì chắc là fải học hỏi thêm bạn. Maybe we should switch the topic to like, How to benefit from stalking?

Mình thấy bạn chủ topic reply chả liên quan gì cả =))

Bạn muốn chia sẻ hay không thì tớ chẳng hiểu, chắc trình độ đọc tiếng Việt của tớ tệ quá, chứ đọc "những cái đấy tớ biết hết rồi" mà học được điều gì thì tớ cũng thua :D Còn đoạn bo bo giữ của thì nhìn qua nhìn lại khắp topic chẳng hiểu nói ai, đá xoáy thì cũng không nên khổ đến phải đá không khí thế :D Còn cái kiểu thẩm du thì coi như tớ nói bạn đi (bạn cứ vơ vào thế), thì cách post topic như bạn thì việc thẩm du chỗ đông người mới cả tự về làm cái blog hay cái gì thì vẫn là thẩm du thôi. Ta đây thế này thế nọ, các chú thế nọ thế kia, cũng chẳng khác gì lắm đâu :D

Kinh nghiệm thì mình thấy hầu như ai post cũng add 1 tí vào rồi, chỉ thấy chủ topic hầu như không thấy nói "tớ google giỏi thế nào" mà chỉ có "tớ khởi đầu phong trào google blahblah" thôi ạ.

Thôi thì có cái topic ở đây, cũng có ích, sau topic của bạn tớ không dám đặt chân vào nữa. Đỡ phải xem võ cúp đuôi.

p.s.: Xin lỗi mọi người phải cái dạo này tớ hơi chua ngoa. Không muốn nhìn thấy top 0.00001% trí tuệ nhân loại bơi bơi giữa trời chân không chạm đất. Thật :|

thumb up phát :)) ném đá hội nghị ;)) vẫn chưa thấy anh Phương phản hồi vụ down text book mà trường em là thường sách của McGraw Hill nhưng mà không bán ở US. Có khi chuyển thành topic "Dùng google thế nào cho việc học được hiệu quả" chứ chúng em đều nhận ra đã bị Google harm như thế nào rồi, như vụ metamime đang um xùm í :"> . À mà có món Google translate mới có tiếng Việt <:p lá cải tí... :-<

Back
Bên trên