Thần thoại và truyền thuyết Nhật <-- rất cần giúp đỡ

Đoàn Thu Trang
(Alpenliebe)

Xin chào mọi người

Trường của mình đang chuẩn bị tổ chức dạ hội tiếng Nhật và lớp mình đã nhận làm phần thời trang. Chủ đề là các nhân vật nổi tiếng trong thần thoại và truyền thuyết Nhật Bản. Thật ra ban đầu bọn mình định hóa trang thành mấy con ma nhưng mà xem chừng hơi khó, thực sự là bi giờ đang mắc ở phần ý tưởng. Ko biết các anh chị và các bạn có gợi ý gì không? kể cả không nằm trong truyền thuyết và thần thoại Nhật Bản cũng được, nhưng mà fa?i có gì đó liên quan đến Nhật, và nhất là dễ may quần áo và hóa trang. Vậy thui, rất mong được giúp đỡ. Arigatou!!

chà chà, cũng hơi căng đấy chị nhỉ.... truyền thuyết và thần thoại em chỉ thấy trong sách mà không có tranh theo kèm, mà nếu có thì thường là các Samurai ngày xưa với kiểu đầu "búi tó củ hành" (tiếng Nhật là Chuyonmage):D, còn các cô gái thì thường mặc những bộ đồ Kimono. Nói đến Kimono thì ai cũng hiểu là Nhật Bản ngay, cho nên nhiều kháck du lịch sang thường tìm mua một bộ về làm kỉ niệm, nhưng lại nhận được một sự thực phũ phàng la Kimono cực kỳ...đắt. Rẻ cũng phải trên 1000$, mà có những bộ "xịn" giá lên tới hàng chục ngàn $, người Nhật giữ Kimono làm tài sản như người VN giữ vàng 9999 vậy :). Ngoài ra, để mặc được Kimono không phải dễ, không thể mặc được một mình, phải học qua những lớp dạy mặc Kimono.-->nếu nhóm chị có ý định mặc Kimono thì em cho rằng cũng hơi mệt đấy :), nhưng nếu có chỗ cho thuê Kimono thì em không có ý kiến.
Ngoài ra còn một loại quần áo nữa cũng kha khá giống Kimono là Yugata, cường độ mặc nhiều hơn mà cũng rẻ hơn Kimono rất nhiều. May hình như cũng đơn giản hơn, chỉ là một chiếc áo dài đến chân, rồi dùng một cái dây(obi) quấn quanh bụng như thắt lưng, cổ để hình chữ V, cổ tay để rộng. tức quá, không có ảnh thật khó miêu tả :((
Thực ra Kimono và Yugata chẳng liên quan gì đến nhau cả, tại vì cả hai cái nhìn qua là biết...Nhật :D. Rất tiếc là Yugata chẳng liên quan gì đến truyền thuyết hay thần thoại cả :(
ah quên, em có một lời khuyên nữa, khi mặc quần áo Nhật thì bước đi phải chụm về phía trước như chữ V ngược ý :D (người VN mình khi bước 2 bàn chân thường song song), hai tay duỗi thẳng đưa ra che trước bụng như hình chữ V, và, quan trọng nhất là phải cúi thật nhiều :D(cảm ơn, đón khách, tạm biệt, xin lỗi,..., mỗi lần trung bình 3->4 cái), hôm đấy tổ chức xong chắc tha hồ đau cổ chị ha :))
thôi, về ăn mặc em chỉ biết có bấy nhiêu, em cũng sẽ tìm hiểu thêm. Hi vọng các cao thủ trong J box giúp đỡ, khó quá ah :((

Uh, cám ơn em Hưng nhé! Thật ra thì ban đầu có người đề ra ý tưởng làm thời trang kinh dị, nhưng mà mọi người không đồng ý. Mà bi giờ bọn chị cũng không có định hướng rõ ràng lắm, theo ý mọi người thì sẽ may theo kiểu ấn tượng và dùng các nguyên liệu đặc biệt nhưng mà lúc đề nghị dùng bao tải..vv..thì lại iu cầu ko được nhố nhăng quá vì khách mời có một số VIP lớn. Dạ hội cách đây 2 năm đã có một lớp làm kimono giấy (ko hiểu mặc thế nào nữa :D) nhưng mọi người năm nay có vẻ ko thích làm theo hướng ấy..hix..Hiện tại thì có hai lớp nhận hai mảng thời trang, lớp kia họ làm các nhân vật truyện tranh, vậy nên có lẽ mình làm thần thoại và truyền thuyết sẽ phù hợp...nhưng mà rất khó để biến ý tưởng thành hiện thực :(

Về vụ mặc Kimono thì kinh nghiệm bản thân anh thấy khá phức tạp và mất thời gian.. hì hì... Mặc được một đống thứ lên người cần có 1 người chuyên làm nghề mặc đó (hoặc ít ra là có kinh nghiệm) mặc hộ thì mới đẹp được. Nhưng công nhận mặc xong thì thấy đẹp thật... Em Hưng ơi... nếu là Kimono cũ thì hình như đợt nào onsale bán cũng rẻ lắm... có vài sên thôi thì phải, nếu anh nhớ không nhầm hồi xưa cũng có đứa bạn anh mua mà. Còn nếu đồ mới thì thôi.. tập nhịn ăn nhịn uống nhịn chơi bời đã.. :D rồi mới dám nghĩ tới.. hihi...

Còn đây là ảnh Kimono và Yukata...

Đính kèm

24.6 KB · Xem: 9
    20.9 KB · Xem: 9
Ngày xưa mình có quyển cổ tích Nhật bản, còn nhớ 1 số truyện như bộ xương biết múa :-D, nói về 1 anh mang bộ xương đi biểu diễn xong nó dỗi anh ta fải dỗ ra sao đó, truyện bà mẹ chết rồi mà đêm vẫn dạy mua bánh bằng lá cây cho con... (quên rồi) Hay lắm mà quên hết cả, buồn quá.

Trong truyện Totochan có truyền thuyết 47 Ronin báo thù cho chủ. Đại loại là ông chủ của họ bị hạ nhục trước mặt hoàng đế, bèn rút kiếm ra dí vào trán đối thủ, vì thế bị hoàng đế cho tự xử. 47 người ủng hộ ông ta giết người kia rồi tự sát cùng gia quyến. K0 biết có nhớ nhầm tẹo nào k0 :"> Các bác học tiếng Nhật đừng bắt nhé.

THeo tớ, bạn gom đủ người đóng vụ Ronin đấy cũng hay, mà bôi mặt trắng toát rồi giả vờ làm con ma mẹ cũng hay :p. Vừa đi vừa kêu khóc thảm thiết dễ làm lắm.

Đoàn Thu Trang đã viết:
Uh, cám ơn em Hưng nhé! Thật ra thì ban đầu có người đề ra ý tưởng làm thời trang kinh dị, nhưng mà mọi người không đồng ý. Mà bi giờ bọn chị cũng không có định hướng rõ ràng lắm, theo ý mọi người thì sẽ may theo kiểu ấn tượng và dùng các nguyên liệu đặc biệt nhưng mà lúc đề nghị dùng bao tải..vv..thì lại iu cầu ko được nhố nhăng quá vì khách mời có một số VIP lớn. Dạ hội cách đây 2 năm đã có một lớp làm kimono giấy (ko hiểu mặc thế nào nữa :D) nhưng mọi người năm nay có vẻ ko thích làm theo hướng ấy..hix..Hiện tại thì có hai lớp nhận hai mảng thời trang, lớp kia họ làm các nhân vật truyện tranh, vậy nên có lẽ mình làm thần thoại và truyền thuyết sẽ phù hợp...nhưng mà rất khó để biến ý tưởng thành hiện thực :(

To thay sao ko lam 2 mang thoi trang doi lap: Nhat Ban xua va nay
Thoi trang nay thi khoi noi cung biet, o VN bay gio phan trang phuc day tha ho ma de chuan bi.
Con thoi trang xua thi chac chi lam duoc yukata thoi nhi. Hoi truoc to co mot lan duoc mac ao day, cung ko kho' lam dau. Cai chinh la phai muon duoc trang phuc. Cai nay chac hoi may anh chi hoc Khoa Nhat ben DH Ngoai ngu/ngoai thuong gi day the nao cung co' nguoi co'

Chuc Trang thanh cong nhe'

Gambatte,

- My

Cám ơn mọi người nhìu nhìu vì đã giúp đỡ. Dạ hội T.Nhật là hoạt động có tính truyền thống của khoa Nhật trng mình, tổ chức 2 năm/lần vào khoảng cuối tháng 4 - nhân tiện, trong box mình có ai rảnh và đang ở HN thì hôm đó đến xem nhé! (ngày giờ cụ thể sẽ báo sau :) ) như các năm trước thì mình không rõ mọi người trình diễn kí rì, chỉ biết là có thời trang thui. Có một năm thì các anh chị khóa trên đã làm kimono giấy - nghe nói là rất đẹp nhưng cũng rất cầu kì (ko chơi được) CÒn yukata thì bọn mình cũng có 1 lần nhìn thấy cô giáo người Nhật mặc rùi, nhưng mà biểu diễn cái đấy chắc mọi người ko có hứng lắm. Bọn mình đang khẩn trương tiến hành, tuần sau sẽ có mẫu trên giấy - chưa bít có ra sao ko, nhưng cái ý của Đàm Linh kể ra cũng độc đáo phết nhỉ? chỉ có điều bọn tớ chẳng bít đóng con ma mẹ thế nào đâu, có gì bạn giúp bọn tớ cái (chỉ trong phần hóa trang thui cũng được :D )

Truyền thuyết Nhật có nhiều lắm : Phổ biến là hình ảnh một người mù băng bịt mắt hay 1 con ma người dài như người rắn( ko phải người rắn) nhưng đầu người phụ nữ,hoặc 1 bộ xương ngưòi mặc áo giáp võ tướng.....

Rất cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ :) Nhân tiện mình xin thông báo luôn về dạ hội tiếng Nhật của sinh viên tiếng Nhật ĐH Ngoại thương. Dạ hội sẽ được tổ chức vào 19h00 ngày 7/5/2004 (thứ sáu) tại hội trường tầng 2 nhà D - ĐH Ngoại thương.

Dạ hội gồm có các tiết mục ca nhạc, kịch, thời trang, trò chơi....hoàn toàn sử dụng tiếng Nhật. Các cô/chú/anh/chị/bạn/em nào quan tâm xin mời đến dự (chú ý: ko nên đến muộn vì hội trường khá nhỏ, đến muộn sẽ ko có chỗ đâu ;) )

Đoàn Thu Trang đã viết:
Rất cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ :) Nhân tiện mình xin thông báo luôn về dạ hội tiếng Nhật của sinh viên tiếng Nhật ĐH Ngoại thương. Dạ hội sẽ được tổ chức vào 19h00 ngày 7/5/2004 (thứ sáu) tại hội trường tầng 2 nhà D - ĐH Ngoại thương.

Dạ hội gồm có các tiết mục ca nhạc, kịch, thời trang, trò chơi....hoàn toàn sử dụng tiếng Nhật. Các cô/chú/anh/chị/bạn/em nào quan tâm xin mời đến dự (chú ý: ko nên đến muộn vì hội trường khá nhỏ, đến muộn sẽ ko có chỗ đâu ;) )
oh, chúc dạ hội thành công rực rỡ chị nhé ;) Lớp chị phụ trách tiết mục nào ạ?? Nếu có chụp ảnh thì chị có thể post lên vài tấm cho mọi người cùng xem được không ạ:)?
nói về dạ hội thì trường em tổ chức vào cuối tháng 9 hàng năm, gọi là Issyo-sai (chữ sai là Matsuri=dạ hội), có đủ cả, bàn hàng, nhảy múa, trưng bày,.... hic, năm cuối rồi, muốn được ngảy múa hay diễn kịch (butai) một lần mà đa số lại muốn bán hàng nên năm nay chắc giấc mơ lại không thành rùi, chán thiệt :((

Lớp chị vẫn làm thời trang em ạ, nhưng ko fa?i là ma quỷ nữa - vì theo các cô, nó chỉ ấn tượng chứ không nhân văn :D lớp chị đổi sang may kimono và áo dài cách điệu, đẹp lắm, lúc nào có ảnh sẽ up lên đây cho mọi người xem thử ;)

Dạ hội ở đây thì không giống như của bọn em mấy, chị nghĩ là dạ hội của bọn chị nghiêng về phía một buổi biểu diễn ca nhạc, kịch..nhiều hơn, nếu có bán hàng hay trưng bày thì sẽ được gọi là hội chợ chứ không phải dạ hội :)

Gửi Trang:
Anh không phải dân trường Am nhưng là dân khoa Nhật Đại học ngoại thương, ra trường lâu rùi, chúc dạ hội của bọn em thành công tốt đẹp nhé, nhớ post vài kiểu ảnh dạ hội lên, và có em trong ảnh thì càng tốt.

Em cám ơn anh. Tiếc quá, nếu anh đang ở Hà nội thì đến tham dự trực tiếp với bọn em có lẽ sẽ hay hơn nhiều ;) Em sẽ cố gắng post ảnh lên để mọi người cùng xem.
Tối ngày mai, dạ hội sẽ diễn ra như kế hoạch, mọi người ai có thời gian rảnh thì ghé qua một chút nhé! :)

cám ơn em, dạ hội thành công hơn mong đợi nhiều lắm :)

http://www.ttvnol.com/ftu/358538/trang-2.ttvn

Đây la link tường thuật lại dạ hội bằng ảnh, vì ảnh chụp lại từ đĩa nên hơi mờ, nhưng vẫn khá đẹp. Mọi người có tg thì ghé vào xem nhé ;)

hay quá nhỉ~:) ảnh vẫn oke lắm chị ah, không mờ lắm đâu. Nếu mà có VCD xem thì chắc là thú vị hơn ha ;) Em để ý thấy tất cả đều được biểu diễn trên sân khấu, thế các lớp không có tiết mục nào riêng ở chính lớp của mình ah? Dạ hội thế này một năm có mấy lần ah?

Back
Bên trên