[Thảo luận chung] Triệt Quyền Đạo, Vịnh Xuân...

Nguyễn Hùng Phương
(Nguyen Hung Phuong)

Re: [Thảo luận chung] Karate (Không Thủ Đạo)

Nói thật là tôi ko tin là Triệt quyền đạo mọi người học đều tốt (Ko phải nói khích gì đâu nhé) .Triệt quyền đạo chỉ nên học bổ sung khi người ta đã có một kỹ thuật nhất định của môn phái nào khác.Chứ nếu người mới tập võ mà cũng dạy toàn chỉ tấn công như thế thì...Lý Tiểu Long giỏi là do đã tập qua nhiều môn phái,cộng với năng khiếu nữa .Điều đó ko có nghĩa là mọi người tập Triệt quyền đạo đều hiểu được như LTL. Tóm lại là quá cứng nhắc cũng ko tốt mà quá tùy tiện cũng ko tốt.Vì vậy cũng ko nên coi thường những bài tập có tính quy ước

Nói thật là tôi ko tin là Triệt quyền đạo mọi người học đều tốt (Ko phải nói khích gì đâu nhé) .Triệt quyền đạo chỉ nên học bổ sung khi người ta đã có một kỹ thuật nhất định của môn phái nào khác.Chứ nếu người mới tập võ mà cũng dạy toàn chỉ tấn công như thế thì...Lý Tiểu Long giỏi là do đã tập qua nhiều môn phái,cộng với năng khiếu nữa .Điều đó ko có nghĩa là mọi người tập Triệt quyền đạo đều hiểu được như LTL. Tóm lại là quá cứng nhắc cũng ko tốt mà quá tùy tiện cũng ko tốt.Vì vậy cũng ko nên coi thường những bài tập có tính quy ước

nói 1 cách đơn giản thì TQD giống như các đòn thế của chúng ta trở thành phản xạ ko điều kiện
khi đánh hay thủ đầu óc ko cần suy nghĩ
====>cần kinh nghiệm và 1 trình độ nhất định

He he đánh tự vệ dăm ba miếng thì được hoặc học đã quá cao chỉ cần đánh đơn giản thế thôi cũng được.
Mặc dù vậy công nhận tập đủ giáo án kiểu đấy cũng phê lòi kèn dù chỉ có mấy đòn đấm đá, ngán nhất chạy bộ hic hic....

nói thực ra thì TQD chỉ là cái tên gọi ko hơn ko kém
nó ko bó buộc võ sĩ phải dùng đòn thế đơn giản hay phức tạp,miễn là bạn phải quên hết những kĩ thuật mình đã học,ko còn bài hay miếng
mà lúc đó bạn đánh theo bản năng của mình,đầu óc trống rỗng,ko còn định nghĩa là bạn đang đấm hay đang đá

Ví dụ hăng lên cắn luôn he he, em chỉ hay không biết mình làm giù khi đang ở trong phòng với bạn gái mà người lại hơi ngà ngà say thôi anh ạ, thế có võ nào giúp em kiềm chế với hic hic

Không biết Vũ đã học môn gì trước khi em tự tập TQĐ chưa. Anh cũng thích LTL và đã tập theo phương pháp của TQĐ rồi.

Theo như anh nhận thấy thì TQĐ là 1 môn có lối đánh hiện đại và thực dụng, không cầu kì, kiểu cách, thuận lợi cho những người mới tập võ, đem lại hiệu quả nhanh.

Nhưng ưu điểm của nó cũng chính là hạn chế, nếu em không tập thường xuyên sẽ rất nhanh quên so với các môn khác.
Nếu em đụng trận với 1 người khác thì em mới thấy được thiếu sót, cách đánh
của TQĐ chỉ có 1 vài đòn, không phải là 1 chuỗi liên hoàn.

Bản thân LTL đã tập môn võ VX và nghiên cứu nhiều môn khác trước đó, mới sáng lập nên. Bộ tay của Lý khi tập VX cũng đã được học rất bài bản, trình đọ cao. Các thế đánh đã được Lý học thuộc và ngấm vào người.

Nhưng nếu đưa 1 người chưa học cài gì mà tập TQĐ thì họ có thể né tránh, phản đòn trúng, nhưng sẽ không là 1 chuỗi đòn liên tục, sẽ chỉ là 1 vài đòn mà thôi. Nếu không phải là người có công phu tốt thì 1 vài đòn này không thể làm đối phương gục ngã được (trừ những điểm yếu). Trận đấu sẽ cứ dùng dằng mãi, mà không có kết quả gì.

Cái mà Vũ nói đánh theo bản năng ấy, đối với 1 người chưa tập bài bản thì dễ thành đánh lộn giống trẻ con ngày xưa lắm.

Đấy là theo cảm nhận của anh thôi, cách tốt nhất em nên tập đối luyện với các bạn môn khác. Mà đối luyện thật ý, chứ không phải hời hợt đâu, chuyện chảy máu chỉ là bình thường thôi, có khi là sai khớp, mẻ xương cơ. Lúc đó mới cảm nhận được thực chất của võ ngoài xã hội

ông anh nói đúng quá
em có tập karate 3 năm trước khi tập TQD.Nhưng nói chung là tay chân vẫn lắng ngoắng lắm,bây giờ tập thêm Shorinji Kempo để khắc phục bộ tay.

Theo đúng nghĩa thì TQD là một môn võ cao cấp,ko phải kĩ thuật nó cao siêu gì,mà là nó đòi hỏi người tập phải đã được có 1 trình độ căn bản nhất định(ko nói đến là cao)nếu ko thì khi đấu sẽ trở thành đánh lộn của trẻ con.

Nói dễ hiểu hơn là khi còn là thằng anh thợ thì cứ làm y như người ta làm,còn khi trở thành nghệ nhân rồi thì mới có thể sáng tạo ra cái kiểu mới được (điều này thì hơi khó vì khi tập các môn khác nó dễ trở thành thói quen khó bỏ)

Lý Tiểu Long : "Điều này giống như 1 ngón tay chỉ lên mặt trăng,đừng nhìn vào ngón tay nếu ko bạn sẽ ko thấy vẻ lộng lẫy của bầu trời."

Câu nói này như 1 câu triết lý,mỗi người có 1 cách nghĩ,ko thể ép buộc

nói chung , mọi người đã chọn môn võ này đều là do sở thích , vì yêu mến thì mới chọn ka rate , vậy thôi
có thể tìm hiểu những cách ra đòn , hoặc mày mò nghiên cứu những bài quyền hay
ơ mà sao ở đây toàn kumite nhỉ? ko ai là dân kata à?

Thì kata tập thì khổ sở,suốt ngày chỉ có quyền,chán chả buồn chết
kumite thì khổ việc tập thể lực hơn nhưng được đúng nghĩa của võ thuật,tức là đối kháng,thực chiến

anh nhầm
ai nói chỉ có quyền , chỉ là sự nhàm chán
anh ko thấy đi liền với quyền luôn có phần phân thế sao ?
ai nói rằng kata chỉ để biểu diễn ,vẫn ứng dụng đc đấy chứ
mỗi cái đều có thế mạnh của mình , cahr có cái gì là chán cả
càm giác khi biểu diễn thành công 1 bài quyền thật sướng :X

Bạn đừng gọi mình là anh,ngại lắm:))
Những điều mình nói ở trên thì chỉ là tâm lý chung của 1 số người thôi,tất nhiên nó ko đúng hoàn toàn được.
Nhưng nói chung thì con trai thường tỏ ra thích kumite hơn kata còn con gái thì ngược lại.Có thể vì con trai thì thích những cái gì mạnh mẽ hơn vì thế thì việc chọn kumite là hàng đầu,còn con gái thì thích sự nhẹ nhàng hơn ko phải đánh đấm lẫn nhau nên chọn kata cũng là chuyện thường.
Nhưng như thế thì ko có nghĩa là ko có con trai đi thi đấu kata hay ko có con gái thi đấu kumite.

uh quên ko nhìn lý lịch, sorry
uhmf , nói chung tùy ý thích niềm đam mê thôi , như cô Hồng Hà , hồng thắm ý, lại chả mạnh mẽ à?
lần đi Hà Tĩnh với đoàn CA , thích thật :X
ở trên THD, thích anh Việt Anh nhất , đi đẹp cực

Ko biết dạo này kumite có thay đổi gì về luật ko nhỉ?
hình như nghe nói là bây giờ đấm còn chưa được chạm mặt đã phải rút về rồi cơ à?

có thay đổi gì đâu
đánh vào mẹt là lỗi luôn mà

cái gì vậy?
đánh vào mặt là lỗi thì đánh vào đâu nữa,hạ bộ chắc

Không đánh thẳng tay thôi ^^ Làm gì mà bức xúc thế ^^

Không đánh thẳng tay thôi ^^ Làm gì mà bức xúc thế ^^

tại vì như thế thì võ thuật còn gì là võ thuật nữa,hồi xưa đấm chạm điểm,đôi khi hơi quá tay cũng ko sao
còn bây giờ thì chả còn gì là võ thuật nữa

Vụ này chả bàn chán chê rồi còn gì ^^ Bức xúc làm gì nữa ^^

thôi vậy
mình cũng ko còn học karate nữa
miễn bàn

Ngồi nghĩ lại thì thực ra cái chuyện không đánh thẳng tay vào mặt cũng có cái hay của nó.
Thứ nhất là để võ sĩ trông đỡ thảm thương ^^
Thứ hai là cũng để hữu nghị nữa. Gì thì gì chứ với cái đứa đã đấm vào mặt mình thì khó mà thoải mái với nó ngay lúc đó được.
Ngoài mặt ra thì các cùng khác vẫn được đánh thẳng tay đấy thôi ^^ Cũng chả đến nỗi không thực dụng lắm. Vả lại học karate cũng như các võ Nhật khác nói chung, cái thu được lớn nhất là tinh thần chứ có phải võ đâu :D Vậy nên xét đi xét lại thì karate vẫn còn hay lắm ^^

Back
Bên trên