[Thảo luận chung] Có ai hứng thú với võ thuật ?

nếu nó đánh vào chỗ yếu ....thì làm thế nào.....

thì luyện cho chỗ yếu thành chỗ mạnh, nó đánh vào gẫy chân (ví dụ như...... :D)

Tất cả các chố yếu trên cơ thể khó có thể mà tập luyện được. Ngay cả các đại sư chùa Thiếu Lâm cũng không luyện đựơc nữa là.

Điều quan trọng là khi ta tập võ, đưa những kỹ thuật thành kĩ xảo của bản thân (chính là phản xạ của cơ thể) thì khi đối phương đánh vào bất kỳ chỗ nào ta cũng sẽ đỡ.

Trong các môn võ cổ truyền, mỗi thế thủ của nó đều đã bảo vệ hết những chố yếu của cơ thể. Chỉ khi ta đấu võ thì mới lộ ra sơ hở mà thôi.

Mà cho dù có tập luyện đến như thế nào đi chăng nữa nếu bị chúng một chưởng Tẩm Thấu Kình của Bát Cực Quyền, Song Chàng Chưởng của Hình Ý Quyền..... thì cũng đi Văn Điển mà thôi. Những người tập được cả công phu Thiết Bố Sam còn bị bán thân bất toại nữa là những yếu điểm của con người

Tập luyện mà thay đổi được thì đã không phải là "chỗ yếu" (physicly chu ko fai la mentally nha')

Lớp Aiki ở trường NT vẫn tập giờ cũ: t.3,5,7,CN (theo như T mới hỏi lại, có lẽ thg.5 này T mới đi học lại được :D Có ai đi học cùng ko???)

:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái lớp Aikido ở trường Ngoại Thương hiện này đông người lắm rồi mà, em thấy phải khoảng trên 50 người trên cái thảm tập, chật chỗ nắm, mỗi người được có một khoảng nhỏ.
Nếu mà địa điểm chuyển đến chỗ nào rộng hơn thì tốt, chú nếu có thêm người đến học thì phải đứng ngoài thảm hết thôi.
Mà cái ông thầy người Nhật thinh thoảng mới dạy hay sao chị nhỉ.

Rất tiếc là hôm nay mình mới đọc được hết mục thảo luận này. Có nhiều ý kiến thú vị lắm.

- To Đỗ Việt: Bố em là Đỗ Hóa có phải không? Anh rất quý Cụ mặc dù chưa được gặp bao giờ.
Theo anh hiểu thì Thái cực quyền là một môn phái riêng, bao gồm hai phần lớn là bài quyền + thôi thủ (đẩy tay). Hiện tại ở Trung Quốc thịnh hành 5 chi phái lớn là Trần, Dương, Ngô, Tôn, Võ. Bài Thái cực quyền trong Taolu là bài quyền giản hóa được lấy từ Thái cực quyền cổ điển đưa vào chương trình giảng dậy của Taolu.

- To Tuấn Anh: Anh đã đọc những ý của em nêu. Rất hay và thực dụng.
Về học Thái cực quyền: E là ở Trung Quốc cũng khó học được chân truyền. Ở VN lại càng khó.

- To All: Mọi người có vẻ "bắt nạt" anh Hồ Quý Ly quá. Hy vọng là mọi người chỉ nói đùa cho vui ;)
Anh Hồ Quý Ly đã nói đến tâm, ý, khí, lực, kình chắc phải là một cao thủ về nội gia hoặc có nghiên cứu rất sâu về mảng này. Mong anh tiếp tục post bài có liên quan hoặc chia sẻ các ý kiến với mọi người.

Chúc mọi người nghỉ 30/4 vui vẻ.

Anh Ho Quy Ly sau khi post bài về ý và khí thì biến đâu mất tiêu rồi, không thấy quay lại nữa, chắc anh ý cũng không biết có sự tồn tại của CLB Võ thuật này :)
Xin lỗi anh Bình, sao lại gọi bố em là "cụ" thế :D cho đến giờ thì chưa đủ để gọi là cụ đâu ạ.
Các anh có tài liệu gì về Thái Cực Quyền thì post cho em xem với nhé!

Hi Việt,

Anh cũng không biết chính xác bố em bao nhiêu tuổi, nhưng có lẽ gọi bằng Chú thì hợp lý. Anh vẫn quen dùng từ "Cụ" để gọi bố mẹ bạn bè hoặc người lớn tuổi mà mình tôn trọng, chắc không quen với tụi em bây giờ.

Anh có biết một vài sites khá hay về Thái cực quyền, nhưng lâu quá không vào nên quên mất. Nếu tìm lại được sẽ gửi cho em và mọi người.

Các anh các chị ơi ở đây ko có ai tập Karate à? Sao em thấy toàn bàn về những môn võ gì thế.Karate hay lém mừ .Các anh chị làm ơn bàn về môn này đi để em mở mang đầu óc.
Với cả có ai đã và đang học Karate ở Trịnh Hoài Đức hông vậy?Cho em bít với :)) :*
>:-D< :beerchug: :cool: :love3:

chà cậu bé học ở trịnh hoài đức hả?
chác là học anh sơn chứ gì?
giới thiệu đi nhóc^_^

Trời đất anh đoán hay vậy.Anh cũng đã từng học ở đấy rùi à. :eek:
Đúng là em đang học anh Sơn (nè thỉnh thoảng em bị thầy sút cho mấy phát đau thấy mồ lun a :(( b-( ).Nhưng phải công nhận là anh Sơn dạy hay ra phết, tuy mấy lần bị ăn đòn nhưng em vẫn quí thầy. :)>- :D
Mà anh biểu em phải giới thiệu gì nữa.Em giới thiệu trong phần đăng kí làm thành viên trong câu lạc bộ rùi mừ. :| 0:)
Bi giờ anh có còn học ở đấy nữa hông vậy
Không tiền không tài. Gái không theo

$-) :p :biggrin: :eek:

à anh sơn là bạn cung lớp với anh
<trường vh-tt> mới lại hồi trước cũng qua tay lão này rùi

Thế à!Bi giờ em mới bít.Anh Sơn có nick không anh (cho em bít để em trêu anh ý).
Anh bằng tuổi anh ý à.

ko anh ko có nick của lão
nhưng hình như lão hơn anh 5 tuổi thì phải

Back
Bên trên