@@@ = = = Thạc Sĩ ở Uk = = = @@@

Trần Bảo Ly
(Tatty)

@@@ = = = Cho mình hỏi về: MATERS @ U.K = = = @@@

Chào các anh các chị các bạn và các em :x
HIện nay mình đang học năm cuối , có ý định học cao học ở Anh vào tháng 9 -2007 ngành quan hệ quốc tế.

Bây giờ mình đang trong giai đoạn chọn trường và nhắm được 1 số trường vào tầm ngắm rùi. ( Do điểm ở đại học của mình không cao nên chỉ nhắm những trường tầm tầm thôi, không có ước vọng cao sang đâu ạ). Mình muốn hỏi các bạn có kinh nghiệm về các trường sau: (có tốt không, có nên apply không )
1. Keele
2. London Metropolitan
3. Plymouth
4. Greenwich
5. Middlesex

Đặc biệt là London Met, nghe nói trường này không được hay ho cho lắm, bị chê bai đủ kiểu, không được xếp vào để Rank... mà mình lại đang định apply , các bạn có thể cho mình biết thực hư ra sao không?
Mình còn khá nhiều thắc mắc, sẽ hỏi các bạn dần dần vậy nhé.
Mong được mọi người chỉ bảo và giúp đỡ. Mình xin cảm ơn rất nhìu!!!!!!!:x

Chỉnh sửa lần cuối:
Em ko biết nhưng mà riêng London Metropolitan chứ nghe mọi người bảo 3 con U A-level cũng được vào học đại học =))

Em ko biết nhưng mà riêng London Metropolitan chứ nghe mọi người bảo 3 con U A-level cũng được vào học đại học =))

Cảm ơn em đã trả lời chị. Mọi người cho hỏi thêm thông tin về các trường khác được không ạ?
Mình cảm ơn rất nhiều:x

Chị lên mạng kiếm thông tin ý...Nếu là e thì e kết trường Mid hơn trong số những trường kia. Còn để bảo e apply , e sẽ chọn Bath hoặc Queen Mary :p

Về thông tin Master thì em chịu, nhưng theo em thấy Master là khóa 1 năm, mình chưa kịp học đã đến lúc về rồi, nên thực sự sự khác biệt giữa các trường cũng ko nhiều lắm (đấy là ý nghĩa chủ quan của em) ... nhưng chị cần xác định chị thích ở thành phố kiểu nào ???? và học trường như thế nào trước đã a.

Aston Uni :) Loughborough cũng rất tốt
còn những trường chị chọn thì em chỉ biết sơ sơ thôi ạ
1. Keele_ ở Stock- on -Trent. trường này rank tầm ~30 nói chung la ổn ngoại trừ hơi xa...
2. London Metropolitan - thôi đừng chị ơi!!!
3. Plymouth_ trường này dạy các môn social ko tốt lắm :D
4. Greenwich: cũng đừng chị ạ
5. Middlesex
nếu chi fi' rẻ hơn chị hỏi thứ Uni of Kent hoặc la Bradford Uni xem sao :)
gud luk chị nhé

Cảm ơn các em(toàn các em trả lời chị, chắc mình già mất rùi,8-> hihi) Tom lai là nói không với London Met nhỉ, Greenwich chị sẽ tìm hiểu thêm, Plymouth cũng thế. Chị sẽ đưa thêm Aston và Loughborough vào tầm ngắm ;) (mà 2 trường này location ở đâu vậy hả em?).Cảm ơn em Phương,em Hưng và em Trinh nhiều nhé :x

Chỉnh sửa lần cuối:
Aston ở Birmingham chị ah :D:D:D
Còn Loughborough thì ở Leicestershire ( gần chỗ em cực )
:D:D

Chị học IR thì Aston cũng ok, em thấy năm em có đứa nó học ngành đấy nó chọn Aston, Birmingham với Leeds. Chị thử tìm hiếu mấy trường đấy xem, đặc biệt em thấy ở Leeds có rất nhiều anh chị học Grad mà cũng nhiều scholarships lắm :-?

@Ly : rank cao cũng tốt, nhưng mà thực sự có cần thiết không ? Theo mình khuyên thì việc chọn trường không nên chỉ phục thuộc vào vị trí của trường trên bảng xếp hạng, mà còn phụ thuộc vào điều kiện và định hướng lâu dài của bạn.

Nếu như định học master xong bạn ở lại UK xin việc làm, thì mới nên chú ý tới xếp hạng của trường. Nhưng mà trong số các trường bạn nêu ra trên kia thì sự khác nhau ko cao đủ để khiến công ty tuyển dụng xếp bạn vào một nhóm khác. (Thế nên tốt nhất ko nên chú ý tới cái bảng xếp hạng _ nếu có thì xem bảng xếp hạng tiền lương trung bình mới ra trường ý, cái đấy thú vị hơn)

Còn nói về việc học, học ở UK thì làm quen với tinh thần là tự học là chính. Thế nên chọn trường nào cũng thế cả, quan trọng là mình có học hay không thôi.

Kết: mình khuyên là bạn chỉ nên quan tâm xem mình thích học ở thành phố nào, môi trường ra sao (nhiều VN or it VN etc..), rồi trường nào có nhiều học bổng hơn, tiền học thế nào ... (đại khái là yếu tố tiền quan trọng hơn)

@ Huong Trinh, Anh Thu: Thank cac em nhiu, :xxx.Leeds đúng là có nhiều dân VN học IR thật nhưng yêu cầu đầu vào của nó hơi cao,với GPA của chị thì e rằng hơi với em ạ, dù sao thì cũng cứ apply, mất gì đâu nhỉ :)

@ Anh Duy Yên: cảm ơn anh rất nhiều, vì thực ra em cũng biết không cần thiết phải quan tâm nhiều lắm đến rank,( 1 phần vì rank cao thì mình cũng chẳng với được:( )
Anh cho e hỏi luôn là ở thành phố nào thì hay và tốt, vì thực ra e không biết nhiều lắm về các thành phố bên ấy. London có được không ạ? 1 năm chi phí sinh hoạt mất khoảng bao nhiêu ở London, so với các nơi khác có chênh nhiều không? Nghe nói học 1 năm thì không nên ở London vì ở đó nhìu người VN, hơi lộn nhộn và đắt đỏ nữa?

Mong anh chị và các bạn, các em giúp đỡ mình. Ah mà Ielts do Hội đồng Anh và IDP tổ chức có khác gì nhau khi mình apply ko ạ? Có phải 1 số trường chỉ chấp nhận Ielts của Hội đồng Anh thôi ?

Mình cảm ơn rất nhiều!!! :xxx

Thực ra ở đâu cũng có cái lợi của nó quan trọng là em thích hợp với môi trường nào (mình hơi bị ba phải :D ). Đùa chứ nên hay ko nên thì tự em quyết định , anh chỉ đưa ra ý kiến của anh về london (vì anh ở london).

London thì nhiều việt nam, siêu nhiều , có điều thực sự UK bây giờ đâu chả nhiều việt nam. Chỗ nào ít VN thì chỗ đấy cũng ít luôn cả tây nữa :D (kiểu như lên núi cao (bath ,bristol) , hoặc là nơi lạnh lẽo thấu xương (york) . Những ý kiến bảo là london nhiều VN vi` toàn dân đú thích lên (chắc tại shopping center to ), hay bảo met dở hơi 3U cũng nhận nên nhiều Việt etc.. theo anh toàn là vì GATO, thích chê nơi khác để làm nổi mình thôi. Chứ chả đến nỗi đấy đâu mà em phải hoảng.

Tiền thì cũng vary. Nhưng mà list ra thế này cho em tham khảo. Ở zone 1 , phòng đơn từ 100/ tuần trở lên (kiếm được 100 là hơi bị hên đấy). Zone 2 thì rẻ hơn, tầm 70, và đi về phía đông rẻ hơn phía tây. Zone 3 và 4 thì ko rõ nữa. Nếu có bạn bè rủ nhau thue nguyên một cái house/flat thì em có thể có được giá rẻ hơn tầm 50 (nhưng zone 1 thì khó thuê đươc lắm, nên chắc phải ra zone 2).

Đi lại thì 1 tháng vé bus có discount cho sn tầm 30, còn tube zone1+2 thì 60.

Ăn thì ở TP nào chả giống nhau, vì tùy xem em hay ăn ngoài hay ăn tự nấu nướng (thế nên khi chọn nhà cũng nên nghía xem nó ở gần chợ , có bếp núc gì ko). Còn cheapest possible thì rẻ hơn VN :D cứ mỳ tôm 8p mà chiến thì sau 1 năm em vừa hoàn thành kế hoạch giảm cân, lại tiết kiệm được ối tiền. (đừng bảo anh xui).

Đấy , đại loại là thế, còn bảo London có đắt đỏ hay ko, thì thực ra là tại vì ngày nào các em gái cũng lượn lờ qua mấy cái shopping center to tướng, rồi ko cầm lòng được, đến cuối tháng thì lại đổ tại london thôi.

hehe, cứ lên Oxford street là bít ngay thế nào là hít xiền thui chị ạ ;))
Ielts ở IDP đc công nhận trên tất cả các nước ( em thi của IDP mà :D:D)
@ anh Yên: mì 8p thì em sợ nuốt ko nổi thôi ( dù h hết tiền em vẫn ăn mì 8p bt :D:D )... nhưng ở Lidl ah, hay Aldi j j đấy hình như có cái mì 15p ăn ngon hơn hẳn ý.. bạn em nó mua 1 đống về, em vừa ăn thử xong :X:X Còn ở LD thì china town đấy, lại có 1 đống restaurant buffe của Tàu nữa... em nghĩ cũng ko tệ lắm đâu :D:D

Ơ , năm tới anh rảnh lắm, em gái nào ở London mà ko muốn ăn mỳ 8p anh sẽ đem mỳ của anh đến anh up cho mà ăn :D .

Back
Bên trên