Thơ tặng mẹ

Nguyễn Thu Trang
(musketeerlady)

Thành viên danh dự
Mẹ hay mặc áo trắng, thích tết tóc cho con
Đêm đêm xem thời sự và nhâm nhi cà phê đắng
Sáng dấm dúi con, mười nghìn liệu mà xoay xở
Đêm nay mẹ phải trực, chúc ngủ ngon.

Con ghét tóc dài, váy áo, giả vờ làm kẻ thục quyên
Khoái nhất cái ngạo đời, mũ ngược, hếch cằm
Con muốn làm con trai để không phải khóc
Lầm lũi đêm vắng, cơm đậu phụ, một mình.

Mẹ trẻ ra và con lớn lên, mỗi người mỗi ngả
Mẹ vẫn thích tết tóc, con vẫn ngạo đời
Vẫn mũ ngược, cười ngang, khô nước mắt
Xa rồi mẹ còn buồn con ngổ ngáo, mắt đỏ vì con?

Lời nói không ra, con đành tập làm thi sĩ
Nhớ áo trắng mẹ lội ngược mưa phùn
Nay tóc đã dài không còn ai tết
Ngạo làm chi, đêm vắng vẫn hoàn côi.

Tháng 5, 2004

Trang ơi, thơ xúc động wa.. hix.. suýt mếu 8-| Tớ thương mẹ những đêm phải trực. Có lần vào đúng Tết, mẹ cuống cuồng chạy về luộc con gà rồi phóng lên viện.
Mà nếu tóc tớ dài thì chắc mẹ cũng sẽ thích tết lắm.. mỗi tội.. hì, khổ thân mẹ mình mặt mày méo xệch hôm tớ chơi quả đầu gần giống đầu đinh (tại trời nóng quá.) :D
Chắc ấy là người kiểu cá tính mạnh, tớ mà là con trai thì sẽ kết những người đó lắm. ;)

:) Cảm ơn Hương, đúng là có lớn lên tớ mới biết hồi bé mình là đứa con có lỗi đến thế nào. Mẹ ấy cũng là bác sĩ phải đi trực à?

Tớ lại nghĩ con trai thường hay thích những người con gái duyên dáng yểu điệu thôi, vì hình như con trai thích được ra tay che chở cho những cô bé như thế. Còn con gái mà có cá tính mạnh thì lại hay phải chèo chống một mình :D.

Hi các cậu,văn thơ vui vẻ hỉ?Ba tớ cũng là bác sĩ đó
Tớ là con trai,nhưng chẳng biết mình thích loại nào nữa,thấy hợp là được rồi (mà tớ cũng không khoái phải "ra tay che chở" cho cô bé nào lắm đâu-trừ trường hợp...bất khả kháng)
Tớ cũng đọc tin nhắn của Trang rùi,rất vui được làm quen
Thi tốt nhé

Nguyễn Thu Trang đã viết:
:) Cảm ơn Hương, đúng là có lớn lên tớ mới biết hồi bé mình là đứa con có lỗi đến thế nào. Mẹ ấy cũng là bác sĩ phải đi trực à? .

mặc dù tội lỗi thế nhưng mà bây giờ tớ vẫn chả ngoan hơn được tẹo nào. Suốt ngày bị mắng thôi.. hix.. uh, mẹ tớ làm bác sỹ sản nữa chứ, thỉnh thoảng nửa đêm lại phải chạy vào viện. Sao người ta ko chọn sinh toàn vào giờ hành chính nhẩy? :D

.[/QUOTE]Tớ lại nghĩ con trai thường hay thích những người con gái duyên dáng yểu điệu thôi, vì hình như con trai thích được ra tay che chở cho những cô bé như thế. Còn con gái mà có cá tính mạnh thì lại hay phải chèo chống một mình :D.[/QUOTE]

hum, chí lý.. tớ cũng ao ước được giống mấy đứa bạn của tớ lắm. Bọn nó ai cũng xinh xắn, dễ thương cực kỳ, giọng nói ngọt ngào nghe chết lịm luôn, yêu cực :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Úi úi Hương đừng khoe bạn nữa mà tớ...thèm :D
Đọc thơ Trang,hứng lên cũng phun ra ứng khẩu được mấy dòng:

Nhớ ngày xưa mẹ chăm từng bước con đi
Dài thế đêm đêm hai mẹ con cùng nhau hì hụi học
Mẹ sửa con từng nét chữ,câu văn,bài tóan
Con vẫn dung dằng:"Mẹ để tự con"

Thế rồi con lớn lên,mẹ vẫn không hề thay đổi
Con khác xưa rồi thấy bên mẹ chẳng vui
Mẹ biết cả,nên âm thầm đứng lại
Dõi theo con sao con chẳng biết gì?

Mẹ vẫn như ngày nào,chăm từng bước con đi...

Mẹ trẻ ra và con lớn lên, mỗi người mỗi ngả

câu này chẳng hay tí nào, làm gì có chuyện 2 mẹ con "mỗi người mỗi ngả" ?nếu là con gái, lớn lên có lấy chồng thì cũng ko vô tình như thế được! đọc câu này cứ thấy tưng tức...

Hmmm, mỗi người mỗi ngả vì đúng là hoàn cảnh của tớ như thế. Nếu mà vô tình thật thì tớ đã chẳng mất công lẩn thẩn viết thơ làm gì.

Không có gì đâu Chi.

Mẹ bạn Trung dịu dàng quá nhỉ. Hic, tớ vẫn nhớ lớp 1 bị mẹ cầm roi đứng canh khi mình tập viết, viết lệch dòng là ăn vụt luôn --> đến giờ tay vẫn đau. Mà mọi người toàn nói, chữ xấu như chữ bác sĩ, bọn ấy thấy có đúng không? Mẹ tớ thì công nhận, viết chữ lèo nghèo còn hơn Arabic :D

Back
Bên trên