Thơ tình Xuân Diệu

cám ơn em trước nhé :), không nhớ tác giả đâu, nhưng anh nhớ bài đấy cùng trong tập với truyện Ông lão và biển cả, cùng với ông nhà thơ (người pháp thì fải) mà viết thơ không chấm fẩy gì hết, viết về vợ của ông ấy ... đấy là những gì anh nhớ mang máng - có thể sai !
hồi đấy không thích thơ nhưng mà bài đấy để lại ấn tượng cho anh, anh nhớ trong bài ấy có "cái khăn "của mẹ, có cây bạch dương... cảm ơn em lần nữa nhé -cảm ơn .

---mệt quá viết tẹo mà sửa đến ba lần !!!

Chỉnh sửa lần cuối:
to MP: 8318 ý nghĩa dài lắm, bảo Trang Giải thích cho

Dinh Tran Phuong đã viết:
cám ơn em trước nhé :), không nhớ tác giả đâu, nhưng anh nhớ bài đấy cùng trong tập với truyện Ông lão và biển cả, cùng với ông nhà thơ (người pháp thì fải) mà viết thơ không chấm fẩy gì hết, viết về vợ của ông ấy ... đấy là những gì anh nhớ mang máng - có thể sai !
hồi đấy không thích thơ nhưng mà bài đấy để lại ấn tượng cho anh, anh nhớ trong bài ấy có "cái khăn "của mẹ, có cây bạch dương... cảm ơn em lần nữa nhé -cảm ơn .

---mệt quá viết tẹo mà sửa đến ba lần !!!
hôm nay em quên chưa hỏi :p, để em đến lớp hỏi đã, rồi post lên đây, nhất định đấy, một bài thơ để lại ấn tượng cho một người ko thích thơ thì chắc phải hay lắm :)) , em cũng tò mò

HẢI ANh mà đến lớp hỏi thì lớp mình có đứa nào biết đâu, cho dù lớp toán năm nay văn cũng khá được đấy chứ :D

:p ai chẳng biết vậy chớ, tớ hỏi thử cái Quỳnh ý mà, nó học chương trình 12 hôm gì để đi thi rùi, chắc biết rõ :)) :)), chứ mà hỏi lớp mình thì b-) vô vọng thật :))
:p nhưng mà tệ quá, mấy hôm rồi mà vẫn cứ quên mất ko hỏi

tệ quá tệ quá:p
ừ nhỉ quên mất là bọn em mới học lớp 11
ah mà em Lê Anh (<--giống tên con trai quá) chỉ anh cách trích dẫn cám ơn nhé, nhwng mà câu của em vùa lủng củng vuằ dài thật đấy, nhưng đwngf lo anh thông minh thể nào cũng làm được thôi
cám ơn em nhé

đúng rồi, tên gì mà giống con trai quá
bây giờ lại đang học sang ông Huy Cận rùi còn đâu
Anh Phương có thể vào google mà search, ra cả đống bài thơ

Tôi vẫn có hồn tôi trong gió ấy
Vì xưa kia ngồi nghĩ dưới trăng sao
Từng mảnh biếc hồn tôi trăng đã lấy
Gió đem luôn đi tận tháng năm nào

Lòng tôi đã thẩn thơ cùng bãi vắng
Thì muôn sau bãi vắng ấy lòng tôi
Từ mấy kỷ mờ chân bên cát trắng
Nghe sóng lên còn nhắc ngực bồi hồi...

Hai khổ thơ trên nằm trong bài "Tình mai sau" của XD, viết lúc ông ý tưởng mình sắp không còn được làm thơ tình nữa. Nhưng sau khi tuyệt bút này ra đời, XD vẫn vui sống với đời như bao người khẻo mạnh. Tuy vậy cũng phải cảm ơn cái sự "nhầm nhọt" của người...

Dinh Tran Phuong đã viết:
tệ quá tệ quá:p
ừ nhỉ quên mất là bọn em mới học lớp 11
ah mà em Lê Anh (<--giống tên con trai quá) chỉ anh cách trích dẫn cám ơn nhé, nhwng mà câu của em vùa lủng củng vuằ dài thật đấy, nhưng đwngf lo anh thông minh thể nào cũng làm được thôi
cám ơn em nhé
;;) tên em mà giống tên con trai ý ạ ;;) :)), anh nhầm rồi, em thấy rất con gái đấy chứ ;;) ( :p mặc dù mấy đứa Lê Hải Anh ngồi cùng phòng thi mà em đã gặp thì toàn con trai :(:(:(, chắc thấy tên hay nên bắt chướcc chăng :p )

với cả em thấy em hướng dẫn dễ hiểu mà :p:)), :p nhưng mà lủng củng với dài thật :p
:( em vẫn quên chưa hỏi đứa bạn xem bài đó là gì :(, xin lỗi anh nha :(

:x cám ơn em, không sợ đâu, bài đấy hay lắm, chắc không bị bỏ ra khỏi sách đâu, bao giờ chẳng may đọc được thì gửi cho anh được rồi :x
Hôm nay mới biết thì ra hồi trước toàn nhầm bác Xuân Diệu là bác Xuân Quỳnh - chán mình thế !!!

Hôm trước mình nghe chúng nó đồn nhau là XD & HC có cái gì đó ko bt, có đúng thế ko? Nếu thế thật thì sao làm thơ ty hay thế được?

Hic, hỏi mà ko ai thèm trả lời cả :((

Hẹn hò

Anh đã nói, từ khi vừa gặp gỡ:
"Anh rất ngoan, anh không dám mong nhiều
"Em bằng lòng cho anh được phép yêu;
"Anh sung sướng với chút tình vụn ấy".

Em đáp lại : "Nói gì đau đớn vậy!
"Vừa gặp anh em cũng đã mến rồi
"Em phải đâu là ngọn nước trôi xuôi
"Chưa hy vọng sao anh liền thất vọng?"

Lời nói ấy về sau đem gió sóng
Cho lòng anh đã định chỉ yêu thôi
Anh tưởng em là của của anh rồi
Em mắc nợ, anh đòi em cho được

Đấy, ai bảo em làm anh mơ ước!
Lúc đầu tiên anh có mộng gì đâu!
Tưởng có nhau ai ngờ vẫn xa nhau,
Em ác quá! Lòng anh như tự xé...

Mọi người cho mấy câu bình về khổ cuối đi :D

Nguyễn Phương Chi đã viết:
Hôm trước mình nghe chúng nó đồn nhau là XD & HC có cái gì đó ko bt, có đúng thế ko? Nếu thế thật thì sao làm thơ ty hay thế được?
:p xin lỗi, ko phải vì ko ai trả lời đâu, tại có lẽ lâu lâu rồi tớ quên mất cái topic này :p:))
tớ cũng chẳng biết nữa, nhưng mà mấy người giỏi vậy thì thường có cái gì đó khác người chút, đặc biệt chút :)), vậy mới viết hay đc chăng :)):p, tớ chịu thôi :))
:eek: nhưng mà cái gì đó ko bt mà cậu muốn nó là gì vậy :eek:

Mọi người không nên nghe đồn đại nhue thế
Tại sao những người nổi tiếng lại chịu mọi lời tiếng nhỉ
HC va XD cũng chỉ như người bt thôi mà

:x tớ cũng nghĩ Huy Cận và Xuân Diệu cũng chỉ là những người bình thường, ko có gì đặc biệt hay bất bình thường theo kiểu đồn đại :(
nếu có thì cái đặc biệt là họ làm thơ quá hay :x

Xuân Diệu "ái" tôi nghĩ ai cũng biết .Nhưng cái "ái" đó liệu có ảnh hưởng gì đền thơ ông .theo tôi thì 1 bài thơ hay la do người đọc muốn cảm nhận nó dưới góc độ nào thôi chứ không liên quan gì đến nhà thơ la người như thề nào .
Có đúng không cac bạn !!

Back
Bên trên