Thông báo tìm dân Sinh

Nguyễn Thị Thanh Mai
(Mainguyen)

Chị mãi mới join được vào HAO mà tìm mãi chả thấy mống dân Sinh nào. Muốn phổ biến kinh nghiệm cho các em mà không có đối tượng truyền đạt. :((
Có ai say mê công nghệ sinh học và muốn tìm kiếm học bổng sau đại học tại Mỹ thì lên tiếng nhé.

Em tự thấy mình cũng không (chưa) say mê lắm và cũng đang học rồi nhưng vẫn muốn nghe chị phổ biến kinh nghiệm :D
Chị Mai đang học trường nào thế ạ:-/

Em cũng là một mem lớp Sinh đây ạ. Xin chào mấy chị.:))
Em cũng đang nuôi tham vọng du học nước ngoài nhưng em không biết mình phải chuẩn bị những gì nữa và phải bắt đấu từ đâu.:-s Em có thể nói là đang rất lo lắng và băn khoăn.:(( Tất cả cứ mù mờ trước mắt, khôgn biết phải làm gì8-} .Mong mấy đàn chị chỉ giáo.Thanks a lot.;;) :))

Oh, chị Mai ah, e thik nhất là công nghệ SH đấy, cho e cái nick yahoo đi, e đinh năm sau hoặc sau nữa apply nhg vẫn còn đang phọt phẹt,... chị cứu e với :((

Hi các em, chị rất vui vì thấy hóa vẫn còn tìm thấy dân Sinh!!!!
Thanks em Quỳnh nhé, chị sẽ ghé thăm mấy box đó.
Với em Hoa, d/c yahoo của chị la: [email protected]
Hiện tại chị đang bận nên chưa viết bài cụ thể cho các em được, nhưng chị hứa sẽ có lời khuyên cụ thể cho từng em nếu các em quan tâm.
Chị cũng đã từng làm việc o VN và cũng đủ hiểu tại sao em Yên vẫn chưa thấy say mê lắm.
Với dân Sinh mình, nếu yêu thích nghiên cứu và muốn đuọc cống hiến cho khoa học thì rõ ráng là chỉ có con đường di du học thì các em mói học hỏi được nhiều kiến thức và kinh nghiệm bổ ích. Điều kiện ờ VN, vì nhiều lẽ, tuy đã có sự đầu tư nhiều hơn nhưng CNSH vẫn còn rất tụt hậu, chẳng nói đâu xa, vẫn còn thua xa ThaiLand va China nhiều. Vậy tương lai ngành công nghệ mũi nhọn này hoàn toàn phụ thuộc vào các em.
Hơn nữa, hơn ai hết chị hiểu là nếu các em trang bị tốt vốn tiếng Anh thì có lẽ, dân Sinh sẽ có nhiều cơ hội xin học bổng sau đại học nhất so với các ngành khác. Các em sẽ có rất ít cạnh tranh. Thậm chí nhu cầu việc làm về nghiên cuu CNSH ở nước ngoài (Mỹ, Canada, Úc, Đức, Nhật, Hàn) cũng rất cao nữa. Vấn đề chỉ là: em thích đi đâu và thích làm gì thôi.
Chị chưa biết điều kiện của từng em thế nào để khuyên nên cứ luu ý các em 1 số điều sau:
-Điều kiện tiên quyết là phải có good TOEFL và GRE. Tuy nhiên bây giờ để đạt TOEFL 600 ko phải khó lắm. Với GRE, đừng lo lắng nếu ko có số điễm tốt. Các thầy bên này thông cảm cả. Nhưng quan trọng là trong phần GRE em nên có điểm toán tốt, mà chuyện này thì dễ ợt. (Tại chả hiểu sao bọn Tây thường dốt toán hơn dân mình)
- Các bài assay của em phải thật ấn tượng. Đừng lo lắng nhiều về câu cú hay lỗi chính tả. Cái quan trọng là bài assay của em phải toát lên niềm đam mê học hỏi, và tiêu chí trở thành professor trong tương lai, trở về phục vụ đất nước.
- Các em cần học tốt chương trình đại học để có 1 bảng điểm tốt. Tuy nhiên bảng điểm không quan trọng bằng recommendation letters. Nếu các em có được recommendation letters tốt từ các thầy cô giáo có chức vụ cao càng tốt. Bọn Tây khoái mấy người có chức mà..hi..hi..Thêm nữa, nếu có quen biết mấy tay professor người nước ngoài và nhờ họ viết cho vài dòng thì vẫn ấn tượng hơn!!! Tây khoái Tây mà..
-Thêm nữa, sucess ko bởi Institution mà được tạo nên từ each Individual. Ý chị là, đừng lo lắng về chuyện tìm trường có danh tiếng, cái quan trọng là em ra đi để học hỏi, sau này, khi đã có tấm bằng PhD rồi thì em sẽ dễ dàng tìm được việc ở những trường danh tiếng thôi. Hơn nữa, bên Sinh học, có những ông thầy rất nổi tiếng về chuyên ngành của ổng nhưng họ vẫn dạy ở những trường tàng tàng. Bởi vậy yếu tố trường xịn ko thật sự quan trọng lắm, chỉ tổ cạnh tranh nhiều hơn.
Ở Mỹ, tất cả các chương trình PhD ở các trường đều có trả lương cho em, công bằng như với dân Mỹ, nên tốt nhất là apply học PhD. Hơn nữa, nếu em mới chỉ có bằng bachelor thôi cũng cứ yêm tâm apply, họ ko đòi hỏi em phải có bằng Master đâu. Sau khi chọn được trường, em phải chọn Department, vì hồ sơ của em phải nộp trực tiếp cho Dep mà em muốn học. Bởi vậy chọn Dep nào cũng rất quan trọng.

...
Chị tạm dừng ở đây, sẽ viết tiếp khi có thời gian.
Chúc các em vui vẻ

----------

To em Yên. Hóa ra Yên cũng đang ở US hả, sorry nhé, lúc trước chị tưởng em còn ở VN. Em có thể cho chị biết em đang học gì ko? Sao vẫn chưa thấy say mê lắm? Có thể khi em thấy được những cơ hội rộng mở trước mắt thì sẽ thấy say mê hơn chăng.

Em Yên à, sory nhé, chị ko để ý là em cũng đang ở US. Em đang học ngành gì vậy? Sao vẫn chưa thấy say mê lắm? Khi nào em thấy được cơ hội rộng mở thì sẽ thấy thích thôi. Chị già rồi mà còn thấy thích nữa là.
Chị từng học ở Úc, đã về VN đi làm, nghiên cuu ở viện có, làm cho dự án của UNDP có, rồi làm cả cho Cty nước ngoài nữa, thu nhập ở VN đã rất ổn định, thế mà cuối cùng vẫn từ bỏ tất cả để qua đây với đồng lương SV, chỉ đơn giản vì chị thấy muốn được làm research đúng nghĩa. Tất nhiên cũng có những vấn đề nảy sinh nhưng chị vẫn rất yêu thích ngành học của mình. cụ thể, chị rất thích vỉology & immunology.
Chị đang ở Chicago, còn em ở đâu?

Công nhận tiếng Anh là quan trọng nhất :D, không chỉ với ngành Sinh mà tất cả các ngành khác (trừ phi đi du học ở các nước không nói tiếng Anh thì đỡ hơn :p)
Phần lớn các em đang học cấp III thì không cần quan tâm đến GRE lắm, tập trung vào TOEFL (và SAT) thôi. TOEFL thi kiểu skill test, học chừng 6 tháng đi thi cho khỏi quên, có bằng là dùng được 2 năm, tha hồ apply :))

Chị Mai ơi, em đang học Biochem/enzymology ở UNC-Chapel Hill, thấy cơ bản & ít ứng dụng quá, chắc vì thế nên chưa thấy say mê :D

Em Yên a,
Em đang làm Master hay PhD vậy? Đừng lo chuyện ngành hẹp. Vì bằng cấp chì đúng là "bằng cấp", là giấy phép chứng thực rằng em có khả năng suy nghĩ và làm việc độc lập thôi. Sau này, em hoàn toàn có thể xin được việc ở lĩnh vực khác (cùng liên quan đến biochem hay Bio). Và thực tế đa phần nhữn người ngành mình tốt nghiệp xong đê62u muốn thử sức ở lĩnh vực khác cho phong phú. Nếu em ko thích enzymology thì sau này hoàn toàn có thể chuyển sang cell biology chẳng hạn, hay làm về bên cancer, cơ hội hoàn toàn rộng mở. Cứ học tốt và có cái bằng đã em ạ.

:d Đúng là chị có nhiều kinh nghiệm hơn có khác, em thì đã thấy hơi chán rồi, chỉ muốn exit with MS mà khoa không có track đấy, giờ quay lại thì = 0, đi tiếp thì chịu khó ngồi lab 3, 4 năm nữa; muốn kinh doanh gì quá :p

Không biết các em bây giờ đi học TOEFL ở đâu nhỉ :D, chắc vẫn mấy thầy Mạnh, Nghiêm, Sinh là chính, nếu có thời gian đi học nghe nói cũng hay :))

Yên à, nếu em muốn quit với MS cũng được chứ sao. Khoa em nó ko cho à? Hay nhỉ. Chỗ chị đầy đứa quit với MS. Tại MS dễ xin việc, mà chúng nó đa phần thích làm bên industry. Lương bên đó cao hơn bên academic mà.
Ơ, chị nghe nói ở trường em có vụ 1 ông nào đó dính vào fraud, có đúng ko?
Cố học đi em, sau này về VN chị em mình lập cty Biotech :x
Ơ, không đùa đâu.

Cho e hỏi các chị đi chuyển tiếp hay đi từ cấp 3 :D ?

Hic, em thì muốn về VN làm, mà sợ theo Biotech thì về VN khó kiếm việc, nên có khi ko theo nữa :(.

Chỉnh sửa lần cuối:
Khoa của em không có track MS không thì em xin exit rồi chị Mai ạ :D, vụ fraud ở trường em :-/ , em không để ý nên không biết :p, như thế nào hả chị, em chỉ thấy nói trường quyết định từ chối 100 triệu $ thôi :(( :D
Có công ty của chị rồi thì các em khỏi sợ thất nghiệp nếu theo Biotech nhé :))

Hồi học cấp 3 thì chẳng có ý định gì, đang mở cửa hàng kiếm tiền b-)
Xong ĐH năm 1, bạn rủ nộp hồ sơ sang NUS mà trường đấy không nhận :p, nên tiếp tục hết 4 năm mới sang US :d

Chị Mai à, em là Sinh01-04, em muốn hỏi nếu có bằng BS ở US rồi apply vào Med schools có khó ko? Nghe nói là Med school ko nhận sv quốc tế, càng ko cho học bổng, có đúng vậy ko ạ?
Em chỉ muốn vào Med schools thôi >__<
Ah, chị có list những trường top về Bio-tech ko ạ? (ở US)

Chỉnh sửa lần cuối:
@ em Uyên, em Yên, đừng lo biotech thất nghiệp!!! Em cứ học tốt đi đã, lúc về VN thì cơ hội sẽ rất rộng mở rồi. Nhà nước giờ đầu tư cho CNSH rất nhiều, nhưng rõ ràng ở nhà vẫn cần đội ngũ chất xám từ nước ngoài trở về. Nhưng, mặt khác, nếu em nghĩ đến làm nghiên cứu khoa học thì biotech ko thể bị thất nghiệp ở nước ngoài được. Mỹ là nơi lý tưởng cho nghiên cứu khoa học. Nhưng thực sự chị thích chuyển sang Úc hơn vì chị có gia đình, khó tập trung hết mình cho công việc như bọn Mỹ được, còn dân Úc thì đủng đỉnh hơn nhiều.

@ Em Dung: Có BS mà xin vào Med school thì bọn Mỹ còn chọi nhau chí chết nữa là. Hơn nữa đúng là các trường Med ko nhận SV quốc tế đâu, ngoại trừ 1 số ngành mà bọn Mỹ thiếu người (cái này chị phài hỏi lại). Học trường Med ra là để kiếm tiền nhiều, làm sao mơ được học bổng chứ. Bọn nó phải trả cỡ $60,000/năm là thường. Tuy nhiên, có nhiều người học kiểu MD.PhD. tức là học 2 năm Med, 3-4 năm PhD, thì 3 năm làm nghiên cứu sẽ được học bổng.

Chị ko có current list nhưng sẽ kiếm cho em. Nhưng mà chị chỉ lưu ý em là làm PhD ở ngành mình, trường top ko phải là yếu tố quyết định đâu. Nhiều người có PhD từ những trường ko top nhưng sau này vẫn rất dễ dàng tìm được việc (Post-Doc) ở những trường xịn (Harvard Medical School hay John-Hopkin Hospital chẳng hạn). Mà lúc làm Post Doc mới là giai đoạn quan trọng để tạo chỗ đứng trong sự nghiệp của em, tức là đấy mới là lúc để sản xuất publications. Trường chỗ em Yên cũng là 1 trường xịn.

Tuy nhiên, trong biotech lại có những chuyên ngành nhỏ, VD, trong immunology thì có dân làm về B cells, T cells, NKT cells, etc., trong dân làm về Virology có dân làm về SARS, hay HIV, influenza; dân làm về cell biology cũng phân nhánh rất nhiều. Bởi vậy, nói đến từng lĩnh vực là nói đến phòng lab.

Chỉnh sửa lần cuối:
Những advice của chị giúp em nhiều lắm 0:) Cám ơn chị Mai nhiều. Ah, dù sao em cũng muốn có list những trường top về Bio-tech để tham khảo.
Ngoài ra em chưa nghĩ ra câu hỏi gì nữa. Em còn mù tịt về chuyện đi theo chuyên ngành nhỏ nào, cũng chẳng biết ngành nào đang hot :-s

Back
Bên trên