Tennis đê!!!!!!!!!! ;)

Nguyễn Mạnh Hải
(suakidz)

Ban quản lý diễn đàn
Chào các bạn,

Thấy trong box nhiều người mê bóng đá và bóng rổ quá, ít thấy các môn khác nên mình muốn giới thiệu một số môn thể thao yêu thích để chúng ta cùng thảo luận và hy vọng có dịp được chơi cùng. :)

Hôm nay chủ đề là môn quần vợt - tennis :D. Hiện nay phong trào quần vợt ngày càng mạnh, có thêm rất nhiều sân và câu lạc bộ quần vợt. Đặc biệt các công ty và cơ quan rất nghiền môn này. Nếu không tin các bạn có thể dạo một vòng qua các sân quần vợt trong thành phố sau giờ làm việc đến 10h đêm, các bạn sẽ rõ ngay. :) Và cũng có ngày càng nhiều thanh niên yêu thích và tập luyện tennis. Nếu có lần xem các giải quần vợt thế giới trên TV, hẳn các bạn không thể không ngưỡng mộ sức mạnh, độ chính xác, sự điêu luyện, những thế đánh bóng đẹp như tranh vẽ và những cú phát bóng 200km/h. Sự hấp dẫn của môn thể thao này khó có thể tả hết được, chỉ đến khi nào bạn thử chơi, bạn sẽ cảm giác thấy ngay - hoặc … không thấy gì hết cả ;)

Tất nhiên đầu tư vào môn thể thao này cũng không rẻ chút nào, mình xin đưa ra một vài con số:

- Vợt tennis: Loại rẻ: 200.000 – 800.000
Loại đắt tiền: 1 triệu – 2 triệu
Vợt cũ: Tuỳ :D vài chục - vài trăm

- Bóng: Đắt: trên 10.000 / quả
Rẻ: ~3000/quả

- Thuê sân: Ban ngày: 25.000 – 30.000/h
Tối (khi cần đèn chiếu sáng) 40.000 – 60.000/h

- Học phí: Tuỳ thầy: 30.000 – 100.000/h/thầy

Quả là không học sinh sinh viên tý nào cả! Nếu bạn nào có phụ huynh chơi tennis với đồng nghiệp trong cơ quan thì đây là cơ hội tuyệt vời cho bạn thử sức với môn thể thao này. Ngoài ra nếu có bạn bè cùng sở thích, các bạn có thể chơi chung 4 – 8 người cùng một sân. Giá tiền sẽ giảm đáng kể!!!

Để chơi tốt và bài bản, các bạn nên học thầy hoặc nhờ người nào có kỹ thuật và kinh nghiệm kèm cặp. Trung bình tập khoảng 1 - 2 tháng - tầm 10 – 20 giờ, bạn có thể chơi được những cú đánh cơ bản:

+ Đoa – cú phải
+ Ve – cú trái
+ Lốp – đánh bóng thật bổng về cuối sân đối phương
+ Phát bóng – cơ bản

Các cú sau cần nhiều thời gian để hoàn thiện hơn như:

+ Cắt – bóng đi xoáy, chìm và có độ dừng
+ Vô lê hay smash - đập bóng bổng
+ Líp – đánh bóng dứt điểm gần lưới, tạo bóng chìm và xoáy xuống
+ Phát bóng – nâng cao – bóng đi nhanh và có xoáy ngang hoặc xuống
+ Bỏ nhỏ
+ Bắt lưới

Trên đây là một số giới thiệu về môn quần vợt. Hy vọng các bạn cùng chia sẻ kinh nghiệm và thảo luận về môn thể thao này.

:)

Chỉnh sửa lần cuối:
bùi minh hoàng đã viết:
Cú phải gọi là :"boa" chứ có phải "đoa" đâu

Chú gọi vậy à? Anh vẫn quen gọi là Đoa :D Có ai có ý kiến gì ko nhỉ :)

Hải hở?????? Hê hê, tao Hiếu đây. Mày gọi đoa là chuẩn rùi. Droite là bên phải mừ. Mà dân chơi banh mình cũng gọi thế

anh lại làm mất khách của em rồi anh Hải ơi! :( :D nhưng mà hổng sao đằng nào thì mấy cái thông tin về giá cả này em ko có nên anh cứ post lên để em đưa nó và topic của em cho mấy nhân tham khảo ;;) hehe

Back
Bên trên