Take Dartmouth Home

Lê Bá Nam Anh
(megagear65)

Chào các em,

Anh là Lê Bá Nam Anh, cựu học sinh Ams khóa 03-06. Anh hiện đang học tại trường đại học Dartmouth ở Mĩ. Dartmouth có mong muốn nhận thêm nhiều đơn từ Việt Nam hơn nữa sau khi đã nhận được rất nhiều đơn đăng kí xuất sắc trong những năm qua. Vì vậy, Dartmouth đã nhờ anh trong chuyến thăm Việt Nam này dịp nghỉ đông giới thiệu về trường qua cái recruitment program của nó là: Take Dartmouth Home.

Dự kiến anh sẽ có buổi giới thiệu và nói chuyện về trường Dartmouth vào sáng ngày thứ 2, 17 tháng 12 vào tiết 1. Anh đang làm việc với thầy Tuấn để confirm lại địa điểm và ngày giờ chính xác. Rất mong các em đến dự buổi nói chuyện này. Dartmouth welcomes tất cả các bạn , kể cả em có hay không thích hay chưa biết gì về Dartmouth, come to learn about a new opportunity for yourself.

Đây là web-site của trường, các em lên tham khảo trước thứ 2 nhé:

www.dartmouth.edu

Mong gặp các em hôm thứ 2! Các em nhắn với bạn của mình nhé.<:p

Chào các em,

Anh là Lê Bá Nam Anh, cựu học sinh Ams khóa 03-06. Anh hiện đang học tại trường đại học Dartmouth ở Mĩ. Dartmouth có mong muốn nhận thêm nhiều đơn từ Việt Nam hơn nữa sau khi đã nhận được rất nhiều đơn đăng kí xuất sắc trong những năm qua. Vì vậy, Dartmouth đã nhờ anh trong chuyến thăm Việt Nam này dịp nghỉ đông giới thiệu về trường qua cái recruitment program của nó là: Take Dartmouth Home.

Dự kiến anh sẽ có buổi giới thiệu và nói chuyện về trường Dartmouth vào sáng ngày thứ 2, 17 tháng 12 vào tiết 1. Anh đang làm việc với thầy Tuấn để confirm lại địa điểm và ngày giờ chính xác. Rất mong các em đến dự buổi nói chuyện này. Dartmouth welcomes tất cả các bạn , kể cả em có hay không thích hay chưa biết gì về Dartmouth, come to learn about a new opportunity for yourself.

Đây là web-site của trường, các em lên tham khảo trước thứ 2 nhé:

www.dartmouth.edu

Mong gặp các em hôm thứ 2! Các em nhắn với bạn của mình nhé.<:p

Anh NAM ANH ơi,còn những ai không đến tham dự được thì sao?Em cũng rất muốn có thông tin về chương trình của trường Dartmouth như anh nói.Anh post thông tin lên cho mọi người cùng biết nhé(nhất là những người nơi xa như em)
P.S:ĐANG Ở SÀI GÒN NGÓNG TIN8->

Chỉnh sửa lần cuối:
Sau khi nói chuyện với thấy tuấn và được biết là làm thứ 2 có thể các cô chủ nhiệm sẽ 0 cho các em xuống, anh đã quyêt định chuyển sang sáng chủ nhật tuần sau(23/12) lúc 9 giờ 30 sáng tại phòng nghe nhìn của trường Ams. Nếu có thay đổi gì anh sẽ báo lại với các em.

Trong thời gian này, các em cứ tìm hiểu thêm về Dartmouth rồi hỏi anh thêm hôm đấy.

Nam Anh

@ Nhi: em add anh vào, có gì thì mình nói chuyện: megagear65. Đây là nick yahoo của anh

Thành thật xin lỗi mọi người nếu cái tin này annoy mọi người nhưng chủ nhật này anh lại không làm được cái program này ở trường Ams do anh có trục trặc với nhà trường về 1 số vấn đề(miscommunication).

Anh đã liên lạc với IIE để hỏi mượn phòng. Hopefully mọi thứ sẽ turn out all-right. Có gì sẽ thông báo lại cho mọi người địa điểm và thời gian.

Again, xin lỗi mọi người vì thời gian địa điểm cứ thay đổi liên xoành xoạch thế này. I should have done a better job communicating. My fault!

Mọi người check cái topic này thường xuyên trong mấy ngày tới để biết thời gian cụ thể nhé. I promise it will be final this time.

ANH NAM ANH ƠI,EM CÓ GHÉ VÔ TRANG WEB TRUƠNG ANH,NHUNG THAY NO DOI TOEFL không hà,mà em thì trót thi ielts mất rồi.Mà thấy trường anh đòi điều kiện cũng cao lắm đó.Các trường ở MỸ nhất định không nhận bằng ielts sao?:( Nếu câu hỏi ngốc xít anh bỏ qua cho.Tại em thấy thi toefl ibt khó quá.

@Nhi: Dartmouth có nhận IELTS em ạ. Hầu hết các trường ở Mĩ đều nhận IELTS mà em.

Một số bạn bị confuse về cái message lần trước.

Kết luận là mai anh không lạm cái program này. Ngày giờ ở IIE thì anh còn phải chờ confirm. Khi nào có ngày giờ anh sẽ báo lên đây ngay.

Chào mọi người,

Mọi thứ đã finalized. Vầy là Take Dartmouth Home sẽ được làm vào thời gian địa điểm như sau:

Location:IIE Việt Nam. C9 Giảng Võ. Mọi người đi vào khu tập thể Giảng Võ rồi hỏi khu này chắc sẽ tìm ra.

Thời gian: Program sẽ được tổ chức 2 buổi để mọi người có thể đến dự tùy vào thời gian của mọi người:

Date: Thứ 6, 28 tháng 12
Time: 10 h 30 sáng hoặc 3 h 30 chiều. Các bạn có thể chọn đến 1 trong 2 buổi tùy theo thời gian của mình.

Hẹn gặp mọi người hôm thứ 6 nhé.

Lần này là final rồi, không có thay đổi lần nữa đâu.

MARK YOUR CALENDAR!!!

Chỉnh sửa lần cuối:
Em chỉ hỏi qua thôi chứ không có ý định đăng kí đâu ạ. Muốn app vào trường thì yêu cầu về Standardized tests là Toefl/Ielts + SatI + SatII, đúng không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Cho em hỏi ạ : em có xem cái tuition fee, room,..., total cost là $45,483, cái "total" này là cho cả thời gian học tại trường hay là cho 1 năm ạ
Tiện cho em hỏi lun: điểm Toefl ibt, SAT I ,SATII trường yêu cầu chính xác là bao nhiêu ạ ?

Chỉnh sửa lần cuối:
em vào web Dartmouth nói khá rõ đó.
total ở đây là cho 1 năm.
toefl thấp nhất là 100 iBT.
SAT ko có minimum nhưng trung bình mỗi môn từ 700-740( em có thể check lại trên web hoặc USnews).

Các em save câu hỏi để hôm này anh làm presentation hãy hỏi nhé. Sau khi anh làm presentation mà anh chưa trả lời hết câu hỏi thì anh sẽ trả lời trên đây

Anh có thể cho em cái link nào mà có ghi đánh giá về các ngành mà Dartmouth đào tạo được không ? Em đang định theo học Computer Science, tìm mãi không thấy cái link nào ở usnews cả :-??

Thường nó chỉ đánh giá các ngành grad thôi chứ các ngành undergrad thì không có ranking em ạ. Anh có thể giải đáp câu hỏi của em về các ngành ở Dartmouth buổi nói chuyện bởi anh cũng đang học ở đấy.

Cảm ơn các em hôm nay đã đến tham gia buổi nói chuyện về Dartmouth. Cuối buổi anh có nói sẽ cho các em địa chỉ liên lạc của anh:
email: [email protected]
nick: megagear65

Ở trong năm học có thể anh reply các câu hỏi của các em hơi chậm, các em thông cảm nhé. Anh có để 1 số materials về Dartmouth lại IIE hôm nay, em nào không đi được hôm nay thì đến IIE xin mấy cái nhé. Anh còn để cả cái quyển về môn học ở Dartmouth nữa.

Good luck!

Chào mọi người,

Hôm nay là 1 ngày lịch sử tại trường đại học Dartmouth. Dartmouth's Board of Trustees đã bỏ phiếu đồng ý việc nâng financial aid package cho toàn bộ học sinh Dartmouth, trong đó đáng chú ý nhất là financial aid cho học sinh quốc tế giờ đã là need-blind, chứ không phải need-based nữa. Điều này có nghĩa là khoản tiền các bạn có thể đóng không còn là 1 trong những yếu tố Dartmouth nhìn vào để nhận bạn hay không. Để được như vậy, hội học sinh quốc tế ở Dartmouth đã phải làm việc hùng hục trong hơn 1 năm qua.

Dưới đây là những điều khoản chính của cái new financial aid package:
1. Free tuition for students who come from families with annual incomes below $75,000
2. Replacing loans with scholarships
3. Need-blind admissions for international students
4. Junior leave term with no earnings expectation

Bạn nào muốn tìm hiểu thêm có thể vào trang: http://www.dartmouth.edu/~news/releases/2008/01/22.html

Việc Dartmouth nâng cấp financial aid package của mình cũng xuất phát từ áp lực của 1 loạt các trường Ivy League khác liên tục thay đồi financial aid package: Princeton, Harvard, và gần đây nhất là Yale. Tuy nhiên, người được lợi là những học sinh chúng ta!!! Đây là tin mừng cho các em apply vào Dartmouth năm nay và từ những năm sau nữa.

Cheers,

Nam Anh

Back
Bên trên