TỔNG ĐÀI TƯ VẤN HAO

Sau tết họp đi, anh cũng đến luôn ;) Phải làm tử tế cái GRTL này.

Đã họp xong. :)
Đề nghị mọi người khẩn trương triển khai những việc đã bàn. Em/tớ/chị sẽ ở đằng sau hỗ trợ mọi người. (he he) :D
Anh Kiên với chị Hà Anh: em sẽ liên lạc với 2 người để nói rõ công việc cụ thể sau.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tớ muốn tổ chức lại box GRTL này, liệu có ai còn tâm huyết với box và có thời gian để giúp tớ không?

Hương bàn xem có thể họp các mod của box TSVB và những người đã tham gia Ban TV trước đây một hôm được không? Chị cũng thấy subbox này để một thời gian lâu quá, hình như không còn theo đúng cái tên của nó nữa rồi :) Nếu cần chị sẽ hỗ trợ cùng em. Thanx em nhé :x

Em cám ơn chị Hà nhiều! :*
Hiện giờ thì những người trong ban tư vấn hồi trước em cũng không biết còn những ai có thể tham gia, nhưng em sẽ cố gắng liên lạc và vận động thêm một số người khác nữa.
Cụ thể như thế nào thì em sẽ post lên trên này sau.

:D alô có phải trung tâm gỡ rối ko ạ !Em ko phải thắc mắc tình cảm :x mà là chuyện rắc rối khác !Có ai trả lời ko ạ :D !
Em đang mắc vào chuyện có nhìu người kì vọng quá :( nên gặp trục trặc là thấy áp lực quá về chuyện học !Keke
Em chỉ mún hỏi phải làm thế nào ? Nên nghĩ đến cái gì :D những lúc căng thẳng quá :D

GRTL mong sẽ chia sẻ được với các bạn về nhiều vấn đề chứ không riêng gì chuyện tình cảm riêng tư.

Mở lòng.. :)

:x

Năm mới chú thử mở hàng tư vấn. Cháu nào có cỗ lòng nào bị rối thì đưa chú gỡ thử cho, bảo đảm không gỡ được không lấy xiền... :D

Bác không trong ban tư vấn, nhưng mà đặc cách cho bác tư vấn! Bác mà tư vấn không được thì bác mang trọng tội!!
>:) Mà kể cả gỡ được cũng cấm bác lấy tiền, không là mất uy tín của ban tư vấn! >:)

:))

bác Tuấn ơi cháu có thắc mắc từ mùng 9 tháng 12 sao ko ai trả lời ? Bác trả lời cho cháu đi ;)

Cháu nhắc lại đi vì bác mới tạt qua đây công tác. Trước trên điều bác về làm TLNT toàn làm những thứ rất chi là nghiêm túc nên những chỗ thị phi thế này là cấm được bén mảng tới vì sợ bị phá giới. Giờ thì bác phá lệ chút :D...

Phạm Mai Trang đã viết:
Mà các anh chị đâu rồi ạ ???

Xin lỗi em Trang vì bắt em phải chờ lâu quá như thế nhé! :)

Thực ra, ngay bản thân chị cũng chưa thoát khỏi những "kỳ vọng" của gia đình trong chuyện học hành, thế nên chị cũng chỉ có thể chia sẻ với em, giúp em hiểu và bình tĩnh hơn thôi!

Sinh con ra, nuôi dưỡng con khôn lớn, trưởng thành, bậc làm cha làm mẹ nào chả kỳ vọng vào con mình, mong con mình nên người, đỗ đạt, thành danh. Tâm lý các bậc phụ huynh là vậy đấy em ạ! "Học là chuyện cả đời", đấy là câu nói mà bố chị vẫn thường nói với chị. Người ta thì có thể hiểu rằng ông dễ dãi trong việc học của chị, chị không học lúc này thì có thể học lúc khác, có cả 1 đời người để làm tròn việc học cơ mà! Nhưng không, với chị, bố chị muốn chị chú tâm vào việc học, không cho phép chị lơ là.

Thực tế, chị thấy bây giờ có nhiều gia đình thúc ép, đặt quá nhiều kỳ vọng vào con cái trong việc học, khiến cho con cái họ cảm thấy bức bối, gần như là lo sợ mình không làm được, không vượt qua được để thành công. Bố mẹ trông chờ, tin tưởng vào con mình quá mà đâu ngờ chính vì lẽ đó mà con cái họ phải nghĩ ngợi quá nhiều, dễ gây ra stress. Không phải bố mẹ chúng ta không hiểu được điều ấy, không thương con mình nhưng mà lòng mong mỏi của họ có lẽ quá lớn, họ đâu có niềm vui nào lớn bằng được nhìn thấy con mình bước lên bục vinh quanh nữa?

Em ạ! Mình chưa thể làm được gì nhiều để giúp đỡ bố mẹ, vậy thì chúng ta chỉ có thể cố gắng học tập sao cho tốt nhất có thể để làm vui lòng người lớn thôi. Những kỳ vọng, những mong đợi không phải chỉ riêng người lớn mới có, mà ngay cả bản thân mình cũng luôn muốn dành lấy chiến thắng, phải không em? Có ai là muốn thất bại đâu nào? Hãy cứ nghĩ rằng những mong đợi ấy, kỳ vọng ấy là của bản thân em đi, thả lỏng suy nghĩ, đừng bi quan, không gượng ép. Em cứ tự tin vào mình nhưng không được chủ quan!

Trong trường hợp em cảm thấy nặng nề quá thì hãy tìm cách nói chuyện với bố mẹ. Chị thấy cách này là hay nhất! Bố mẹ mình luôn là người hiểu mình nhất mà. Nếu bố mẹ hiểu được những suy nghĩ của con thì chị chắc chắn 1 điều rằng gánh nặng học hành của em sẽ nhẹ nhàng đi rất nhiều! ;)

Viết được 1 lúc thấy khó ghê Trang ạ! b-) :D Chị tưởng là chị có thể giúp em nhiều hơn, nhưng mà với kinh nghiệm ít ỏi của chị thì chỉ được đến thế! ;;) Chị chúc em luôn cảm thấy thoải mái (học mà không thoải mái là không học được đâu), tìm được 1 phương pháp học tốt nhất cho em, và đặc biệt là thành công trong việc học! :x

Cháu Trang bị một áp lực có thể nói là rất bạo lực, đó là áp lực học. Chú không hiểu tại sao lại có một áp lực kì lạ đến vậy. Ép dầu ép mỡ, chứ ai lại đi ép học Mai Trang, một tiểu thư xinh đẹp đang độ tuổi "dí bén dậy thì".:D

Chúng ta đang sống trong thời kì quá độ đi lên chủ nghĩa xã hội. Với mẫu hình lý tưởng của CNXH là "làm theo khả năng, hưởng theo nhu cầu", cháu Hương phải quán triệt tinh thần đó. Phận nữ nhi giữa chốn lao trường học hành thì khổ sở không thể nào mà tả xiết. Bố mẹ cháu tạo áp lực, tức là bố mẹ đang đặt ra một chế độ học cho con cái là: "học theo khả năng, kết quả theo nhu cầu", tức là rất lý tưởng, thể hiện sự kì vọng và mong muốn những điều tốt đẹp nhất cho con mình. Không ông bố bà mẹ nào lại chẳng mong con mình như thế. Nhưng thường thì với phận con gái, lại giữa chốn lao trường binh đao khói lửa, "học theo khả năng" đôi khi lại ít đồng hành, hoặc chẳng ăn nhập gì với cái gọi là "kết quả theo nhu cầu" :D, nếu có cái gì mà gọi là lo lắng quá mức, cháu hãy luôn nghĩ là: "mình đang trong thời kì quá độ", có nghĩa là bố mẹ cứ yên tâm, con sẽ đi lên mẫu hình lý tưởng đó, nhưng phải "quá độ" cái đã, và thế là hết nghĩ ngợi... Thế là cháu giải phóng được cái gọ là tinh thần :D

Hiện nay, trên thị trường cũng có rất nhiều loại hình vui chơi giải trí chống stress rất hiệu quả. Chúng ta có thể đi xem phim chẳng hạn, những bộ phim ăn khách như những cô gái chân dài, Đường đời, Đơn giản tôi là Maria, Trên tầng cây số, Hồ sơ thần chết... sẽ là những giờ phút tuyệt vời, giúp ta có thêm tầm hiểu biết để trao đổi với bạn bè, tránh tụt hậu về tri thức phim ảnh như chú. Hoặc đi xem ca nhạc cũng giảm được áp lực rất tốt, chúng ta hãy rủ bạn trai cùng đi xem và thảo luận về những thần tượng của mình, cũng thú vị lắm chứ. Những thần tượng ta hằng ao ước gặp mặt bấy lâu như: Ưng Hoàng Phuc, Thanh Thảo, Đàm Vĩnh Hưng, Xuân Hinh 2005... sẽ là nguồn cảm hứng vô tận cho chúng ta cân bằng với việc học của mình.

Còn rất nhiều những thứ khác nữa, nhưng chào Trang nhé thôi chào nhé, chú đi ngủ cái đã, mai vào buôn tiếp với cháu ....

Chỉnh sửa lần cuối:
Ặc, nghe qua đã biết là bác Tuấn mỉa mai chơi đểu các cô chú nhạc nhẽo và phim ảnh ấy rồi /:)
Nhưng mà văn vẻ quá, không mắng vào đâu được :))

cám ơn chú Tuấn:) cám ơn chị Hiền:)
Thực ra bố mẹ em đâu có ép học đâu :p Mọi người ko đọc kĩ rồi :p Chỉ là kì vọng nhiều quá nên em thấy hơi căng thẳng có chút xíu thôi ah :)
Mà cháu ko hiểu tiểu thư xinh đẹp đang tuổi dí bén là j :eek: Cháu ko hiểu từ này chú Tuấn ơi :eek: Mà cháu nót xinh đẹp :D Chú nhầm thế nào chứ xinh đẹp liên quan j đâu ạ ??cám ơn chú đã cho lời khuyên nhưng mấy cái đó cháu ko thực hiện đc :( Chú có cách nào khác ko ? Chú chỉ cho cháu :D

cám ơn chị Hương nhiều nhiều :x em bình tĩnh hơn nhiều nhiều rồi chị ạ ;) lúc đó em hỏi cách đây cũng lâu lâu rồi :p
Nhưng em nhận ra là rắc rối thì tự mình vượt qua đc là tốt nhất :) Đúngko chị ??Giờ em chỉ cố gắng thôi còn kết quả có thế nào thì cũng ko sao :D :p Miễn là em làm hết sức là đc . EM nghĩ ko nên tự tạo cho mình nhiều sức ép quá , cuộc sống đã quá phức tạp rồi tại sao phải tự lo lắng quá làm j ? Cho nó chết sớm :D:D
Cám ơn chị nhìu lắm :x

Uh, khổ, chị cũng bít em post bài lâu lắm rùi :D nhưng mà cũng vì lâu lắm rồi chị mới có nhiều thời gian rỗi như thế này, mới lại chưa thấy ai trả lời cho em cả!:)

Cháu Hương quán triệt tư tưởng ấy từ lâu rồi chú Tuấn ạ! Chỉ có điều cháu đã qua thời kỳ "quá độ", hiện giờ cháu đang trong giai đoạn "đi lên" :D Mà đấy, ngay cả cháu Trang của chú cũng thay đổi tư tưởng rồi đấy thôi, các em nó bây giờ tiến bộ nhanh hơn mình tưởng! ;)

Phạm Mai Trang đã viết:
cám ơn chú Tuấn:) cám ơn chị Hiền:)
Thực ra bố mẹ em đâu có ép học đâu :p Mọi người ko đọc kĩ rồi :p Chỉ là kì vọng nhiều quá nên em thấy hơi căng thẳng có chút xíu thôi ah :)

Kì vọng nhiều tức là có sức ép rồi, em không cần phải quá cố gắng đến mức xuất sắc, mà chỉ cần học vừa vừa là được rồi, con gái thì cũng chỉ cần đến thế thôi, chứ cứ theo kỳ vọng của bố me. học cao lên đến Ph.D là không lấy chồng được đâu ^^

Chú Tuấn ạ, theo thiển ý của cháu, kiến thức phim ảnh của chú cũng hòm hòm ổn phết, kô đến nỗi tụt hật lắm đâu. Chỉ có cái tình hình nó rất chi là tình hình là phim " Đơn giản tôi là Maria" đã đến Mù Cang Chải được chục năm rồi chú ạ. Ây dà, âu cũng là nhờ cái điện của Đảng đấy, chứ không thì pà con Sầm Nứa cũng đâu có biết cái mặt 'Đơn giản tôi là Maria' nó tròn méo thế nào, nhỉ chú nhỉ ;) Ô Thế cơ mà nó chưa đến chỗ chú ở thật hả chú? Ôi thế thì tiện quá, khi nào "Đơn giản tôi là Maria" về làng chú thì chú báo cháu một tiếng. Cháu nà cháu quê mùa ném chú ạ:p Ở chỗ cháu là vẫn đang trong thời kỳ "quá độ" mà chú, chẳng biết bao giờ mới tiến lên được những cô gái chân dài mí lị Hồ sơ thần chết... . Đường lối mới cả chính sách nó chán thế đấy, nẫu cả ruột, sigh...

Mà cháu ko hiểu tiểu thư xinh đẹp đang tuổi dí bén là j Cháu ko hiểu từ này chú Tuấn ơi Mà cháu nót xinh đẹp Chú nhầm thế nào chứ xinh đẹp liên quan j đâu ạ ??cám ơn chú đã cho lời khuyên nhưng mấy cái đó cháu ko thực hiện đc Chú có cách nào khác ko ? Chú chỉ cho cháu

Khổ thân em Mai Trang, năm mới năm me được chú Tuấn mở hàng tư vấn lolotica. Chú gỡ một hồi thấy em nó lòng ruột tùng phèo cả lên. Thiện tai 0:)

Phủi phui cái mồm nhà cô Hà Phương, năm mới anh mở hàng mà cô định ám quẻ anh thế à...

Alo alo, Tổng đài tư vấn các kiểu lòng đây, ai bị rối ở chỗ nào xin mời đến nơi đây, bảo đảm có các thầy thuốc hai cù nèo lâu năm trong nghề, với các cung bậc tâm lý tình cảm thăng trầm khác nhau, hẳn chúng ta không thể nào hằng ngày luôn được bình yên trong cuộc sống. Đến đây dù cỗ lòng bạn có bị rối, rắm đến mức nào.
Với đội ngũ các chuyên gia tâm lý lâu năm trong nghề, chúng tôi tin rằng đây sẽ là một địa chỉ tin cậy cho các bạn trẻ (đặc biệt là các cô gái trẻ) chuẩn bị hành trang vào đời.

Alo alo

Back
Bên trên