Tư vấn tình yêu!!!

Nguyễn Phan Trung Kiên
(dracular)

Moderator

Chuyên mục

Tư vấn tình yêu
Tình yêu luôn gắn liền với con người, kể từ trăng “non”, trăng “tròn”, trăng “náu” cho đến tận trăng “xế”. Không ai có thể sống mà không có tình yêu. Khi đang chập chững ở ngưỡng cửa vào đời, không ít bạn đã gặp khó khăn và làm các bạn phải suy nghĩ nhiều. Thật khó có thể định nghĩa được tình yêu, vì vậy cũng khó có thể biết khi nào mình đã yêu, cảm xúc của mình mới chỉ dừng lại ở “thích” hay đã tiến xa hơn…. Có vô vàn những thắc mắc xoay quanh vấn đề này, mà không phải lúc nào bạn cũng tự tìm được câu trả lời. Chúng tôi luôn ở đây để giúp đỡ các bạn. Hơn nữa, bằng những kinh nghiệm đã có, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn một vài mẹo nho nhỏ, rất có ích cho cuộc hẹn hò của bạn, như một điểm hẹn thật lãng mạn, hay một món quà tặng có ý nghĩa…
Chính vì nhu cầu của các bạn, chuyên mục “Tình yêu” này đã được ra đời. Chúng tôi sẽ đem đến cho bạn những lời tư vấn thật sự có ích. Thông qua hình thức gửi mail, bạn có thể nói về vấn đề của mình với chúng tôi, và câu trả lời cũng như câu hỏi sẽ được post lên. Và đây là chân dung của các bác sỹ tâm lý:

Nguyễn Phan Trung Kiên, Toán 2 97-00:

Một con người vui vẻ, hoạt bát, dễ hoà đồng… Anh luôn biết lắng nghe và giải quyết mọi việc một cách đơn giản và hợp lý nhất, đúng theo tác phong lớp Toán. Anh còn mang trong mình một kho kiến thức và kinh nghiệm về các loại tình củm nói chung. Là một người năng động, hết mình về công việc, mọi thắc mắc của các bạn sẽ được anh giải đáp nhanh chóng… Đặc biệt, đối với các bạn trai, anh có thể tư vấn những bí kíp hay ho và thực tiễn, có ích lợi vô cùng to lớn trong chiến dịch “tiến tới mặt trăng” của mình. Còn với những bạn gái, một chút thông tin về “đồng loại khác giới” chắc hẳn sẽ làm bạn hiểu rõ hơn về họ???

Nguyễn Mai Hồng, Pháp 1 01-04:

Ðiều đầu tiên các bạn có thể nhận thấy là Hồng khá vui tính, lúc nào cũng có thể cười được. Hồng cũng là người nhiệt tình trong công việc, đôi khi dùng tình cảm chứ không phải lý trí để suy xét mọi việc. Tuy tuổi đời còn trẻ và chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng Hồng luôn lắng nghe các bạn, và cố gắng hiểu hoàn cảnh của từng người … Với các bạn gái, Hồng có thể là một người chị, bạn hoặc em gái sẵn sàng chia sẻ những khó khăn, những tâm sự thầm kín, khó nói…
Đó là gương mặt của hai bác sỹ tâm lý đảm bảo hoạt động của chuyên mục này… Các bạn có thể yên tâm vì họ … và những rắc rối của bạn chắc hẳn sẽ được giải quyết tốt nhất có thể… Hãy gửi thư cho họ : [email protected] nếu bạn cần một người tâm sự hoặc chia sẻ… Và mọi thông tin của bạn sẽ được giữ bí mật…

Nguyễn Phan Trung Kiên :beerchug: Nguyễn Mai Hồng

Chỉnh sửa lần cuối:
No 1. Em với anh ý đã có những khoảng thời gian rất vui vẻ bên nhau. Thực sự nhiều lúc em nhận thấy đã có 1 chút tình cảm đặc biệt với anh ý, nhưng em lại sợ vì bọn em chênh lệch nhau nhiều tuổi. Bây giờ anh ấy đang ở nước ngoài, giữa bọn em có 1 khoảng cách rất lớn, cả về không gian lẫn thời gian. Trong chuyện này, chính em cũng không rõ tình cảm của mình nữa. Em chỉ thấy nói chuyện với anh ý rất vui. Em phải làm gì bây giờ. Liệu em có thể hi vọng gì không??? Em rất muốn đợi 1 cái gì đó...

Bạn thân mến, hiện giờ bạn ko rõ về tình cảm của bạn đúng ko, bạn có nghĩ là mình đang có 1 tình bạn đẹp ko? Bạn đừng phá vỡ nó... Giữa bạn và anh ý chưa có gì có thể gọi là tình yêu cả. Bây giờ vẫn còn quá sớm để bạn hi vọng vào một cái gì đó xa vời... bạn cần thời gian trước mắt để học hành, và anh ấy cũng vậy, anh ấy còn sự nghiệp của mình ở phía trước. Tốt nhất là bạn hãy để mọi chuyện như nó vốn có... ko cần phải suy nghĩ nhiều quá như thế. Hơn nữa, không gian và thời gian như bạn nói có thể làm thay đổi mọi chuỵện. Chuyện tình cảm của bạn sẽ trở thành phiêu lưu nếu như bạn cứ muốn theo đuổi nó. Vậy đó, bạn chỉ cần quan tâm đến bây giờ, còn trong tương lai, nếu gặp lại nhau, biết đâu 2 người lại có những kỉ niệm còn vui vẻ hơn? Còn nếu ko, 2 người vẫn là những người bạn tốt cơ mà :)

Chỉnh sửa lần cuối:
No 2. Tôi có quen một người bạn trai khoảng gần được một năm rồi, nhưng mỗi lần đề cập đến chuyện về ra mắt bố mẹ bạn ấy là người ấy tỏ ra khó chịu, thoái thác. Bình thường người ấy đối xử với mình rất tốt. Tuy mình chưa ra mắt bố mẹ bạn ấy nhưng hình như má bạn ấy cũng biết chuyện của mình và bạn ấy rồi. Bạn ấy đối với mình ra sao, mình phải làm sao đây ?

Bạn thân mến, anh ấy chưa muốn đưa bạn về nhà tức là có gì đó chưa ổn về việc giới thiệu bạn với gia đình. Anh ấy tỏ ra khó chịu là có gì đó rất bất ổn khi bạn xuất hiện ở nhà anh ta. Việc bạn nên làm bây giờ là hãy kiên nhẫn, bạn nên giữ khoảng cách vừa phải và nhất thiết chỉ tiến tới tình yêu khi hiểu được sự khó chịu này, và chỉ khi nào anh ta vui vẻ giới thiệu bạn với gia đình của anh ta về bạn thì mới là tình yêu thực. Cũng đừng tỏ ra nôn nóng, như vậy sẽ làm anh ấy càng khó chịu hơn... :) Chúc bạn sớm đạt được những gì bạn muốn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cross- section:
(Xin phép tổ tư vấn tình yêu)

Điều đó cũng còn phụ thuộc xem bạn và anh ấy bao nhiêu tuổi; vì dĩ nhiên nếu "bạn" và anh ấy mới 16 thì việc ra mắt gia đình là chưa cần thiết để chứng tỏ điều gì, có khi anh ấy còn bị cắt quà sáng :)

Nếu bạn và anh ấy ở độ tuổi chín chắn và nghiêm túc với tình yêu hơn, việc ra mắt gia đình cũng là điều sớm muộn. Cách phản ứng của anh ấy có thể hiểu thành nhiều kiểu:
- Anh ấy cho rằng đây chưa phải thời điểm thích hợp. Và bạn, "giục giã" anh ấy sẽ làm cho anh ấy cảm thấy rằng bị thúc ép để "phải" commit vào một điều gì đó.

-Anh ấy có thể cũng muốn giới thiệu bạn, nhưng không thích cách bạn "thúc giục". Chính vì vậy mới có phản ứng như vậy.

-Anh ấy chưa cảm thấy thực sự nghiêm túc tới mức phải đem bạn ra "ra mắt". Điều này cũng không hoàn toàn đồng nghĩa với việc anh ấy không yêu bạn. Nhưng cũng có thể đây là sự thực.

Cuối cùng, tình yêu là thật không, thời điểm là thích hợp hay không, chỉ có 2 bạn mới có câu trả lời. Lời khuyên của ban "gỡ rối tơ lòng" là bạn cứ bình tĩnh để cho anh ấy có thời gian. Tốt nhất nên tìm cách hỏi thẳng anh ấý vì sao anh ấy lại tỏ ra khó chịu như vậy, và bạn có quá tỏ ra thúc ép anh ấy không. Nói chung tình yêu dựa trên yếu tố hoàn toàn tự nguyện. Khi nào cảm thấy thời điểm thích hợp và tình yêu dành cho bạn là hoàn toàn chắc chắn, anh ấy sẽ là người chủ động làm như vậy chứ không cần bạn phải thúc giục đâu. ;)

-A-

Chỉnh sửa lần cuối:
No 3. Xin hãy cho tôi biết thế nào là tình yêu?

Hiện nay có rất nhiều định nghĩa về tình yêu. Tình yêu có thể là sự chia sẻ đời sống tình cảm và trách nhiệm trong đời sống vật chất. Tình yêu là sự hòa hợp giữa 2 cá thể đơn lẻ, làm cho con người ta thấy gần gũi nhau hơn, hiểu nhau hơn. Tuy nhiên đến nay chưa có định nghĩa nào về tình yêu được công nhận thực sự.

Chỉnh sửa lần cuối:
No 4. Tôi đang yêu một người nhưng tôi thì đang học lớp 12 và sắp thi rồi. Người ấy tới tháng 9 thì lại đi du học. Giữa khoảng thời gian này tôi không biết mình nên làm gì? Rất mong câu trả lời của Ban tư vấn.

Bạn nên giữ khoảng cách để sau này tốt hơn. Khi người kia đi du học, thời gian dài như thế đòi hỏi tình yêu phải sâu đậm lắm mới giữ được. Vì vậy phải tự hỏi lại lòng mình khi hai người quyết định yêu nhau xem “có khả năng chung thủy và chờ đợi nhau không”.
Chúc bạn thật sáng suốt trong lựa chọn của mình. Bạn có thể tham khảo thêm No 1.

Chỉnh sửa lần cuối:
No 5. :smoking: :Tôi học ở Pháp, có một em gái cũng dự định đi du học ở Pháp, và chúng tôi mới quen nhau, ko biết tôi có thể đặt vấn đề tình cảm với em ý đc ko nhỉ???? :smoking:

Bạn thân mến, tình cảm không thể chớp nhoáng được. Bạn mới quen em ý mà??? Hãy tìm hiểu thật kĩ về em ý đã, bạn phải hiểu em ý, và cũng phải chứng minh cho em ý tình cảm của bạn là chân thành...
Vẫn còn nhiều thời gian cho bạn mà ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em Hông tư vấn kiểu này chết hết con nhà người ta. Lúc nào cũng giữ khoảng cách, khoảng cách.... :( . Anh thì nghĩ không nên thế. Cứ như anh, không yêu thì thôi, chứ yêu thì phải hết mình. Anh mà yêu, anh sẽ đưa hết, không tiếc gì cả.... Thế mới làm người yêu mình cảm động chứ :D

Mạn phép xen vào:

Thanh cậu không nói thế được, đây là Mai Hồng tư vấn theo cách nghĩ của Mai Hồng... đồng thời cũng là bộc bạch bản thân mình. Cậu nên để ý kỹ, Mai Hồng không thích tốc độ, cho nên cậu nên đi bách bộ tâm sự chứ không nên tổ lái chứng tỏ đẳng cấp;)

Còn về mấy câu hỏi ở trên, nó chung chung quá.. cụ thể hơn thì mới tư vấn được chứ. Tôi mà là Mai Hồng, tôi cũng chỉ nói lý thuyết được đến đó thôi :))

Ơ Hồng, câu 5 ai cho post mà post??? Hỏng hết bánh kẹo rồi. Bótay.com.

Đề nghị mọi người hỏi nên cụ thể một chút đặc biệt nên kể rõ về tình huống như vậy sẽ dễ hơn với Ban Tâm Lý chúng tôi, và mong sẽ ngày càng nhạn được nhiều câu hỏi hay, tình huống bất ngờ của các bạn. Rất cảm ơn sự tham gia nhiệt tình của các bạn. Được phục vụ bạn là niềm vinh hạnh của chúng tôi. Luôn luôn lắng nghe và luôn luôn thấu hiểu, đó là khẩu hiệu của chúng tôi.

Thế cho mình hỏi phát. Mình cũng đang tuổi mới lớn, mình thấy các bạn nói chuyện yêu đương hay quá nên cũng muốn tham gia với, để tích góp kinh nghiệm và hiểu biết, sau này trở thành người trong cuộc cũng sẽ không bị ngỡ ngàng. Nhưng không thể tích góp bằng cách yêu hết lần này đến lần khác được, thế thì nát bét mất. Vì thế mình xin hỏi liệu có thể xem chuyện của người khác, rồi đưa lên đây hỏi các bạn được không??

Mọi câu hỏi đều đc giả đáp tận tình miễn đó là thắc mắc của bạn.

NCT đã viết:
Em Hồng tư vấn kiểu này chết hết con nhà người ta. Lúc nào cũng giữ khoảng cách, khoảng cách.... . Anh thì nghĩ không nên thế. Cứ như anh, không yêu thì thôi, chứ yêu thì phải hết mình. Anh mà yêu, anh sẽ đưa hết, không tiếc gì cả.... Thế mới làm người yêu mình cảm động chứ
Thưa anh, cảm ơn vì anh đã góp ý. Nhưng xin anh cứ đọc lại những thắc mắc của mọi người, đó chưa thể gọi là tình yêu được... Nếu anh lầm tưởng đó là TY, thì không biết anh đã yêu hết mình bao nhiêu người rùi??? :D
Hơn nữa, đối với những bạn trẻ, còn con đường học tập ở phía trước, không thể từ bỏ tất cả... cho tất cả như anh nói được. TY kiểu Romeo & Juliette, theo như em biết, trở nên "hiếm có khó tìm" ở thời buổi này.
BLC đã viết:
Thanh cậu không nói thế được, đây là Mai Hồng tư vấn theo cách nghĩ của Mai Hồng... đồng thời cũng là bộc bạch bản thân mình. Cậu nên để ý kỹ, Mai Hồng không thích tốc độ, cho nên cậu nên đi bách bộ tâm sự chứ không nên tổ lái chứng tỏ đẳng cấp

Còn về mấy câu hỏi ở trên, nó chung chung quá.. cụ thể hơn thì mới tư vấn được chứ. Tôi mà là Mai Hồng, tôi cũng chỉ nói lý thuyết được đến đó thôi
Cảm ơn anh :).
Cũng nhận tiện xin lỗi mọi người, tại mấy hôm máy tính hỏng + đang lo vụ dạ hội nên ko thể lên net thường xuyên được, thành ra trả lời hơi vớ vẩn... Mong mọi người thông cảm... Mấy hôm nửa rỗi rãi em sẽ sửa lại...
NPTK đã viết:
câu 5 ai cho post mà post??? Hỏng hết bánh kẹo rồi
Làm kinh nghiệm chung cho mọi người mà, có chít ai đâu??? anh nhỉ :D

No 6. How to say Goodbye to romance
Làm sao để nói chia tay một cách nhẹ nhàng nhất để không làm người ấy bị tổn thương???

Điều đó còn tùy thuộc vào lý do mà bạn đưa ra, xem nó có hợp lý không. Thực ra bạn cần phải nói cho cô ấy hiểu rằng... nếu tình cảm đã không còn, thì cả cô ấy và bạn không thể níu kéo lại được nữa... Như vậy chỉ làm khổ cả 2 người, sẽ chẳng đi đến đâu.
Mình nghĩ cách tốt nhất là nói thẳng ra những gì cần phải nói. Và việc làm cô ấy tổn thương là không tránh khỏi đâu bạn ạ... Trưỡc 1 sự kiện to lớn như vầy, không ai là không shock + thơ thẩn mất 1...h :) Chúc bạn đạt được điều bạn muốn!

Chỉnh sửa lần cuối:
No 7. Em hỏi về chuyện của chị họ em. Chị ý năm nay 22 tuổi. Có một anh người yêu. Anh ý là con nhà đàng hoàng, học giỏi, cao ráo và tính cách tốt. Mỗi tội anh y bị hở hàm ếch. Mà nếu lấy nhau thì chắc chắn sẽ sinh ra con bị như vậy. Đây là bệnh di truyền, con sinh ra ko bị thế thì cũng làm sao đấy, ko thể tránh khỏi. Nếu lấy nhau thì sẽ khổ cho chị em. Cả nhà em đều ngăn cấm.Nhưng chị ý đã nói là mặc kệ, sẽ chấp nhận tất cả. Em cũng chẳng biết nên khuyên chị em thế nào đây. Biết là nên để chị y quyết định tương lai của minh. Nhưng mà kẻ ra thì mọi người cũng có cái đúng thật. Thiếu gì người, tại sao mà phải khổ thế chứ. Nhưng mà chị ý bảo là rất yêu anh ý và sẽ chỉ lấy anh ý thôi. Thế thì nên làm thế nào hả chị.

Các anh các chị và các bạn có thể tư vấn giúp em?

Chỉnh sửa lần cuối:
Thứ nhất bệnh hở hàm ếch theo chị được biết không di truyền đến cho con cái và có thể chữa được nhờ phẫu thuật. (Phẫu thuật nụ cười association). Chuyện gia đình ngăn cản cũng là chuyện dễ hiểu thôi vì bố mẹ nào cũng mong con mình có được người chồng người vợ tốt, khoẻ mạnh và một tương lai chắc chắn. Hơn nữa chị em mới 22 tuổi còn quá trẻ, có thể bố mẹ em lo chị em chưa suy nghĩ chín chắn. Chị nghĩ có lẽ cuối cùng cũng là quyết định của chị em. Có điều nếu em muốn khuyên chị em, thì chỉ nói chị em nên cùng anh ấy đi tìm hiểu thêm về căn bệnh đó với các nhà chuyên môn để yên tâm/ tìm cách khắc phục cho yên tâm. Chị em cũng có thể trấn an bố mẹ bằng những chứng cớ xác đáng từ bác sỹ nữa. Như vậy bố mẹ em sẽ yên tâm thôi. Em nên khuyên chị em suy nghĩ thật kỹ càng và khéo léo thuyết phục gia đình ủng hộ.

Em có cảm tình với gia sư, người đó hơn em một vài tuổi, rất đẹp trai, vui tính, nhưng thật sự em ko biết phải làm sao với tình cảm của em hiện nay? Ban tư vấn co thể cho em vài lời khuyên được ko ạ? Chân thành cảm ơn!

Về chuyện gia sư hôm trước chị có type trả lời rất dài nhưng do mạng bị &%^("& nên không gửi đi được :(
Chị nghĩ rằng có cảm tình với anh gia sư sẽ không đi đến đâu
- Người ta hơn mình nhiều tuổi, khác nhiều về suy nghĩ
- Đây là mối quan hệ "thầy và trò" nên cố gắng giữ nó "pure and simple"
- Người ta cũng có lẽ chỉ coi em là cô học trò bé, như người em thôi

Chuyện em có cảm tình với anh gia sư cũng là chuyện dễ hiểu. Ở tuổi bọn em gọi là "crush" hay là thứ tình cảm thoáng qua. Nhiều lúc tình cảm này nhiều hơn những lúc khác làm nhiều em nghĩ rằng mình đã "yêu" nhưng nếu gặp phải nhiều khó khăn phiền phức các em sẽ chán và cũng chẳng màng gì đến "tình yêu" này nữa. Đây là một hiện tượng tình cảm rất đáng yêu và cũng lành mạnh. Nhất là ở em đã có sự "cảm phục" (có thể ở kiến thức , ngoại hình) và cộng thêm cơ hội tiếp xúc gần (dạy kèm One to One nữa) Duy chỉ có điều tình cảm này phù hợp với từng đối tượng. Nếu như em thích một bạn cùng lớp thì là chuyện khác. Anh gia sư của em nhiều tuổi hơn em có nhiều kinh nghiệm khác nhau trong tình yêu và cuộc sống hơn em. Cơ bản về tâm-sinh lý cũng khác nhiều. Chị chỉ khuyên em nên thận trọng. Dù là người ta tốt hay xấu cũng đừng bao giờ để người ta biết được điểm yếu (để nếu chẳng may) người ta có lợi dụng tình cảm trong sáng của mình. Cuộc sống qua nhiều trải nghiệm cũng tốt. Tuy nhiên cũng nên "đúng thời điểm và đúng lúc". Đừng quá vội vàng mà hành động theo cảm tính nhiều mà còn nên suy nghĩ nhưng mặt trái của nó nữa.
Đối với chuyện này vì em mới dừng ở "cảm tình" nên chưa có gì nghiêm trọng. Em hãy cứ hồn nhiên, nếu có thì "thích thích" cũng chẳng sao, nhưng đừng để quá lộ ra ngoài. Trường hợp xấu nhất, đúng là bố mẹ em biết được sẽ "sa thải" anh gia sư, như thế thì khổ thân cho anh ý lắm :)
Ariel

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
No 8 Anh năm nay đã 26 tuổi, nhưng chưa một mảnh tình vắt vai, hình thức anh tạm được, học vấn khá và đặc biệt rất hài hước. Ban tư vấn tình yêu có thể cho anh biết tại sao và kinh nghiệm làm thế nào để có thể tìm được một nửa của mình.

Thưa anh,
Nếu đúng là “chưa một mảnh tình vắt vai” như anh nói thì trước hết anh phải xem lại mình. Hình thức được, học vấn khá, tính hài hước, em nghĩ đó là 1 hành trang khá tốt cho anh. Nhưng còn sự chủ động, đó cũng là yếu tố quan trọng trong các mối quan hệ. Cũng giống như 1 pt hoá học cần có chất xúc tác thì mới xảy ra vậy… Các chị em phụ nữ thường không phải là người “faire le 1er pas” (người đi bước đầu). Hơn nữa, cũng cần xem xét lại khả năng “rung động” của anh trước 1 người con gái. Nếu anh nhìn ai cũng giống như ai, mà chẳng có chút ấn tượng gì thì thực sự là rất khó để thành công. Có thể vì anh là người quá cầu toàn chẳng hạn và chưa có ai làm anh chú ý tới. Việc này thuộc về cách suy nghĩ và quan điểm của anh, có lẽ anh cũng nên quan tâm tới.
Ngoài ra, anh có thể tham khảo thêm bài sau. Biết 1 người phụ nữ đánh giá cao cái gì, anh có thể “đạt điểm cao” hơn:
http://www.hn-ams.org/~forums/showthread.php?t=8981&page=1
BTV cũng xin gửi tới anh câu này: Anh hãy nắm lấy cơ hội khi có thể, chúc anh thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh thân mến

Điều quan trọng không phải ở chỗ "có mảnh tình vắt vai" nào chưa; mà là anh đã từng thực sự rung động vì ai chưa. Nếu chưa thì có nghĩa là anh chưa thực sự gặp được đối tượng của mình nhiều hơn là việc "anh có vấn đề gì hay không".
Theo em nghĩ, chuyện tình cảm có thể đến bất kỳ lúc nào, ngay cả lúc mình ít mong đợi nhất. Có những người cho rằng mình phải "tìm kiếm" nó. Có những người chờ đợi số phận run rủi cho mình sớm tìm được một nửa kia của mình. Không có câu trả lời đúng/ sai trong nhung quan niệm này mà tùy ở mỗi cá nhân quyết định của họ ra sao.
Nếu vấn đề của anh là ở chỗ anh hơi nhút nhát và không biết chủ động anh thử tìm hiểu và phát huy cách thể hiện tình cảm của mình với người khác giới. Cho họ thấy được anh có tình cảm đặc biệt với họ.
Nếu vấn đề ở chỗ anh đã thử cố gắng nhiều cách nhưng họ vẫn dửng dưng có nghĩa là đây không phải là đối tượng phù hợp với mình.

Em thì em quan niệm rằng, tình yêu/ mối quan hệ giữa một người con trai và con gái nên xuất phát từ sự rung động tình cảm thực sự. Nếu điều đó chưa xảy ra cũng không có gì phải quá lo lắng.

Tuy nhiên một nguyên nhân "thông thuộc" là khi người ta dành thời gian quá nhiều cho học tập sự nghiệp và hoạt động xã hội, người ta xao lãng việc giải trí giao tiếp với các bạn bè (các lứa tuổi khác nhau).

Việc giao tiếp (hay chỉ đơn giản như go out với bạn bè) có lợi ở điểm: Bản thân anh have fun và có nhiều cơ hội tiếp xúc với mọi người => nhiều cơ hội gặp được người bạn gái tương lai của mình.

Còn một điểm nữa, tuy không biết anh là ai nhưng có khả năng nào cách thể hiện bản thân của anh là một trong những "rào cản" chăng ( em chỉ ví dụ vậy thôi) mặc dù qua cách tả bản thân anh có vẻ như là một người khá lý tưởng. Nếu anh là một người thiên về quá chững chạc và nghiêm túc sẽ dẫn đến người con gái hiểu nhầm anh như một người anh, một người bạn lớn v.v...

Thôi cái này mà nói dài ra thì phải chuyển sang thắc mắc ở Lifestyle chứ em không dám lấn mục ở đây nhiều.
Tóm lại là, anh cứ vui vẻ, tự tin và tiếp tục tạo cho mình nhiều cơ hội tiếp xúc bên ngoài..và để ý hơn một chút về "cảm xúc" của mình. Em cũng có lời khuyên giống em Hông "Nếu có cơ hội hãy nắm chắc lấy"

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Back
Bên trên