Study in Australia

Nguyễn Phương Mai
(magiccat86)

Thành viên (sai email)
Chào mọi người,theo như tớ thấy thì trường mình cũng có nhiều người đang học ở Aus đúng không,nhưng mà không có cái topic nào về du học Aus cả.Ai có kinh nghiệm thì post lên cho tớ và mọi người cùng xem nhé: Hệ thống giáo dục(học Foundation thì Certificate III&IV khác nhau như thế nào,top các trường ĐH của Úc,..v.v..).Ở Hà Nội muốn đọc tư liệu các trường thì đến đâu được nhỉ,Đại Sứ Quán Úc à?

[/quote] Ở Hà Nội muốn đọc tư liệu các trường thì đến đâu được nhỉ,Đại Sứ Quán Úc à? [/quote]

chị lên IDP ở 36 LÝ thường Kiệt ý, trên đó mình được lấy miễn phí tài liệu về giáo dục, cuộc sống, con người.... nói chung tất cả mọi thứ về nước Úc... lên đó cũng được tư vấn du học nữa đấy ạ :D good luck ! :)

Welcome to Brisbane, Queensland. You can choose among University of Queensland (the best of Queensland) or Queensland University of Technology (its business school is among top in Pacific region) or Griffith University (good in Computer Science/IT). Weather is perfect and the city is so beautiful and peaceful. It's cheaper than Sydney / Melbourne and you can have enough fun there. Wonderful beaches and national parks are 100km away which is a short distance for Queenslanders. One more thing, "Barefoot" is a nickname 'cause they like walking barefeet there, you aint see it here in US. Oh, I miss that so much :D

Chỉnh sửa lần cuối:
em sắp sang Mel, cũng chưa biết gì về AUS lắm, có anh chị nào có kinh nghiệm kể cho em đi........
mà có anh chị nào đang ở Mel ko a?

Welcome to Australia

autumn đã viết:
em sắp sang Mel, cũng chưa biết gì về AUS lắm, có anh chị nào có kinh nghiệm kể cho em đi........
mà có anh chị nào đang ở Mel ko a?

Hello em. Anh moi sang duoc 5 nga`y co gi em cu hoi. The em dinh hoc truong gi o ben nay. Ma em co biet anh TRUNG hoc o ben nay ko.

em học MUFY, ở mel( của MONASH ý ạ), sau đó dự định học Monash.........ơ, mà em wen anh Trung với anh tiến toán 2( cùng lớp anh), thế toán 2 có 2 anh tiến ạ?
các anh sang đó thấy học thế nào ạ, mà học tiếng anh có khó ko?
em xin visa bị muộn mất 6 tuần, đáng nhẽ học tiếng anh 12 tuần nhưng mà bây giờ thì chỉ học 6 tuần, em sợ khó........

Monash à. Hay rồi! Cố lên, 5 năm nữa thì thành alumni giống anh :D.

Bạn anh ở Monash cũng còn vài người, nhưng đến cuối năm chắc là đi mất ráo. Nếu em chuẩn bị sang ngay thì anh có thể cho địa chỉ liên lạc.

Mà MUFY thì dễ thôi, yên tâm đi, dễ hơn lớp 12 ở nhà. Mà giờ lại được học truờng đẹp giữa trung tâm, suớng bỏ xừ.

em sắp sang ru`i ạ, khảong 3 tuần nữa nếu ko có gì trục trặc là em bay rùi, anh có thể cho em địa chỉ bạn anh được ko?
cám ơn anh nhièu nhiều.........

Thu nào ý nhờ...mình có quen ai tên Thu đâu ??? Nhận vơ à :)

Hì hì, đùa thế thôi, hóa ra em autumn cũng sắp sang đây rồi à? Anh tưởng em đi học bổng ỏ Anh rồi chứ...Học MUFY hả em (cùng quê rồi) nhưng tiếc là em sang thì anh về Việt Nam mất rồi, học dốt quá lại còn chửi thầy nên bị "đuổi" hic :). Nhưng yên tâm, vẫn có anh Tiến dang ở đây, đang học Sept MUFY. Sang đây thì liên lạc với anh ấy nhé:
Tiến (Mobile) 0401216887 (Optus Prepaid)
Có gì muốn hỏi về Melbourne hay trường Taylors thì cứ hỏi anh ý nhé, bị lạc mấy lần chắc có kinh nghiệm.

Nguyễn Phương Mai đã viết:
Chào mọi người,theo như tớ thấy thì trường mình cũng có nhiều người đang học ở Aus đúng không,nhưng mà không có cái topic nào về du học Aus cả.Ai có kinh nghiệm thì post lên cho tớ và mọi người cùng xem nhé: Hệ thống giáo dục(học Foundation thì Certificate III&IV khác nhau như thế nào,top các trường ĐH của Úc,..v.v..).Ở Hà Nội muốn đọc tư liệu các trường thì đến đâu được nhỉ,Đại Sứ Quán Úc à?

1. Nếu em đã thi đỗ ĐH ở VN (các trường như BK, TH, KT v.v...) thì phần lớn các trường ở Úc sẽ nhận thẳng, không cần qua Foundation program.

2. Nếu em đã tốt nghiệp lớp 11 thì có thể vào học Foundation 1 năm (học tương đối đơn giản), và sau đó vào thẳng ĐH không phải thi cử gì nữa.

3. Tất nhiên để vào học cần phải đủ điểm tiếng Anh. Thường thì ở Úc chấp nhận cả điểm IELTS hoặc TOEFL. Điểm chính xác bao nhiêu thì tùy trường, em vào website của trường sẽ tìm ra ngay. Nếu không đủ điểm tiếng Anh ngay thì phần lớn các trường đều có khóa học tiếng Anh ngay tại trường. Thí dụ đòi hỏi TOEFL 580 mà chỉ được 540, có thể qua học một khóa tiếng Anh 1 semester rồi vào học thẳng luôn, không phải thi lại tiếng Anh nữa.

4. Đề phòng bị các chỗ hướng dẫn du học "gài" vào trường TAFE - thực ra là một kiểu trường dậy nghề, không phải là University.

5. 8 trường nổi tiếng nhất của Úc: http://www.go8.edu.au/ (tất nhiên ranking cũng còn tùy ngành học nhưng nếu chọn trong mấy trường này thì khá safe). Ngoài ra em có thể tham khảo thêm cái này nữa http://www.australian-universities.com/rankings.php

6. Xin visa đi học ở Úc bây giờ cũng rất lằng nhằng (e.g. chứng minh tài chính etc etc). Em nên hỏi thủ tục sớm kẻo muộn. Một yêu cầu trong lúc xin visa hình như là phải có điểm thi tiếng Anh!

Thế thôi đã nhỉ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên