Student Account VN- Dành cho các bạn sắp đi Du học

Lê Gia Long
(Lê Gia Long)

Hi all !!!

Mình xin chia sẻ một thông tin hữu ích cho các bạn SV sắp du hí ngoại quốc.
Khi sang các nước khác, vấn đề chuyển khoản, gửi tiền . . . sẽ nảy sinh và rắc rối. Tôi đã đi du học và nhận thấy việc quản lí tiền nong là cần thiết. Tôi cũng vừa được biết hiện nay HSBC đã mở cả chi nhánh ở HN - chắc hẳn bạn nào cũng biết HSBC là NH bự thứ nhì thế giới.
Hôm trc tôi mới ra HSBC, và được thằng bạn đang làm ở đó cho biết, HSBC đang promote một dịch vụ mới cho SV du học rất hữu ích mà tôi muốn chia sẻ với các bạn - mình giúp ng thì ng giúp mình mà (!!!)

Loại thẻ: Student Account

Tiện Ích: Rút tiền tại máy ATM nc ngoài chỉ mất $3 - phí charge 1 đầu - các NH khác phí charge cho VISA hay MASTER là $5 - $6 và charge phí 2 đầu.
Chuyển khoản: chuyển bất kì khoản tiền nào cũng chỉ mất $27.5, Lưu í các bạn là nh NHàng Khác, chuyển tiền tính theo % số lượng, thường thì là 0.3% + $20 phí DV, như vậy nếu bạn chuyển $5000 từ Student A/c của HSBC, bạn chỉ mất $27.5 còn nếu bạn chuyển từ các NHàng khác, phí sẽ là 0.3% x $5000 + $20 = $35 (!!!)

Đấy, cũng tiện, các ông các bà vừa KT được con, vừa không sợ phải giữ số dư tài khoản - riêng cái số dư TK cho Student Account bằng 0. ( nhưng bạn vẫn phải cống cho nó 500 000 mỗi năm để cái thẻ của bạn nó hoạt động - đừng có than nhiều, cái thẻ Saving account ở nhà mỗi năm cũng $30 và sẽ bị charge tầm $15 nếu số dư TK dưới 15tr đấy)

Nếu là Customer của HSBC - sẽ được giảm giá vé máy bay UP TO 30% nếu bạn mua vé của Cathay Pacific nữa.

Thế thôi, mỏi tay rồi, tôi nghĩ đây là những thông tin bổ ích cho các bạn ( và cũng cho bọn tôi - nhất là vấn đề chuyển khoản)

Chúc các bạn sắp đi may mắn,

Đấy, lần nào cũng quên, địa chỉ HSBC ở HN là 23 Phan Chu Trinh, cái tòa nhà Sun Red River í.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ôi zoi ơi, em ghét nhất dùng cái loại thẻ nào mà bố mẹ ở nhà nhận đc cái bills, biết mình ở bên này tiêu những gì, bao nhiêu, cụ thể thế nào, thế thì có mà chết em :D :D Cho nên sang bên này rồi mới mở Bank Acc là hay nhất :D
Mà mở bên này đc -£1000 cơ :D

ANh cho em hỏi, nếu em về VN, muốn pay in vào Bank Acc của em, mà sort code lại là UK thì bị charged thế nào ạ ???? mà có lằng nhằng ko ạ ??

:D:D còn tiêu tiền của bố mẹ thì phải cho bố mẹ bít là mình tiêu gì chứ :D
Còn muốn mua cái gì ko muốn bố mẹ bít thì phải chi tiền ra

Tớ thấy cái này tiện phết, cái này chủ yếu là để đóng tiền học mà, dạo này VN ra ngoài ko cho cầm tiền mặt, rồi gửi ngân hàng nhà nước cũng bị giới hạn kinh lắm, hình như gửi trên 200 triệu là phải công khai nguồn gốc hay sao ý :(

Hi Hằng - hay Hàng, chịu

Theo như những gì mình được biết, từ 15/ 07 Ngân Hàng TW sẽ nâng số tiền được mang theo người từ $3000 lên $7000, đã kí quyết định và bạn có thể lên trang web của NH TW check.
Vấn đề mà bạn lo lắng về việc chuyển tiền cũng đúng, nhưng nếu bạn đã sang được các nước thì việc chứng minh tài chính và thu nhập gia đình cũng là một phần trong đó, muốn xin chuyển tiền đi học bây h chỉ là vấn đề hình thức mà thôi, rất ít TH không lấy được SBV - giấy cho phép chuyển tiền-
Mình chỉ cần show cho State Bank cái giấy nhận học của Trường, trong đó họ có ghi rõ estimated cost khi đi học và cứ căn cứ vào đó là bạn được kí nhận chuyển tiền. Tuy nhiên, lấy được cuộn giấy đó mất bao lâu thì còn tùy 8-} thường cũng không lâu đâu. b-)

@Thuc Hiền : vậy thì cái overdraft đấy đằng nào bạn chẳng phải xoay tiền để trả cho Bank ???
Mà bạn cũng tiêu nhiều nhỉ, mình chưa lần nào "vay" bank cả . . .hik hik .. . :-?

Vấn đề chuyển tiền của bạn là như sau: nếu bạn đã có TK của HSBC ở nước ngoài( ANh) và bạn chuyển tiền từ VNam, họ vẫn coi VN là branch của HSBC nên charge phí international, theo như mình biết,
+ Chuyển khoản bằng Bảng là 0.5% (tối thiểu VND150 000) + VND 310 000 phí Telex
+ CHuyển khoản bằng VND, bạn sẽ bị charge 0.3% phí đổi tiền và tiền sẽ được converted by rate của Bank ( bây h khoảng 27 ###, tôi không nắm rõ)
---> bạn sẽ mất kha khá đấy.

Anyway, choice cho bạn là ... ít, vì dù sao thì do ở HN cũng mới có 2,3 NH mang tầm cỡ TG như HSBC và ANZ, thế nên phí còn cao,( monopoly mà)

Tuy nhiên, tôi cũng vẫn muốn share cái student account service vì nó re thật :D
Hav fun.

Chỉnh sửa lần cuối:
Lê Gia Long đã viết:
@Thuc Hiền : vậy thì cái overdraft đấy đằng nào bạn chẳng phải xoay tiền để trả cho Bank ???
Mà bạn cũng tiêu nhiều nhỉ, mình chưa lần nào "vay" bank cả . . .hik hik .. . :-?
Em nói em bị overdraft lúc nào ý nhỉ b-) , chẳng qua đề phòng trường hợp cần tiền gấp mà mẹ chưa kịp gửi thôi :D, VD tiền debit điện thoại chẳng hạn

He he, thế thì là do anh đọc đề bài chưa kĩ, mất điểm roài :D
Mà bây h em đang học ở đâu thế? Chắc lại London nhờ ???

Thế thì em đoán chắc anh ở London rồi, nên lúc nào cũng nghĩ cứ đến UK là phải đến London :)) :)) từ chỗ em đến London đi coach mất hơn 1h :D

vậy thì em vẫn còn ở gần "thủ đô" hơn anh rồi đấy, anh thì chỉ ở tỉnh lẻ thôi, không biết em ở miền Nam hay miền Trung thía? :D anh ở gần Bham

Hồi trước em ở miền trung, gần thủ đô ý ạ :D, bây h em ở tp biển miền nam, còn tháng 9 thì em đến Bham, hơi rắc rối tí :D

Thế có phải anh học Concord ko ạ ???

.. nếu em nhớ không nhầm thì anh Long là bạn thân anh Sơn Nam. phỏng ạ :p:D:biggrin: .. hehe .. ( thế bố mẹ cho cưới vợ chưa hả anh :p:D:D )

btw, hình như ở Vn mình có dịch vủ chuyển tiền hay lắm .. mà không phải thông qua bank đâu cả nhà ạ .. :x ... :p ..

.. cho em hỏi là nếu muốn chuyển tài khoản từ bank này sang bank kia thì có khó không ạ ?? .. vì em đang dùng bank của Lloyds TSB .. :| . em muốn chuyển sang HSBC nhưng mà không biết thủ tục có rườm rà không :| ...

Chỉnh sửa lần cuối:
Thế thì em mở luôn 1 cái HSBC, dùng cả 2 bank acc có làm sao đâu nhỉ , giữ tiền 2 bank cho nó an toàn em ạ :D:D:D

He he, thì hè này anh về để bố mẹ kiếm cho một đám đấy em ạ, vậy mà thời buổi bây h kiếm vợ nó cũng khó khăn ra phết cơ đấy. Anh định bụng cuối tháng 8 này thì cưới, bọn em đến dự luôn cho rôm nhá :D

@Hiền: ờ, anh đang học tại Bham Uni. chứ không phải Concord em ạ, chắc em có bạn ở đấy phỏng? - ủa, mà tháng 9 này em cũng học tại Bhâm nớ? hay nhỉ, cũng trùng lặp ghê (!!!)
Mà đúng, dùng 2 bank accounts cho ... đú, ch ví nó dầy :p

Lê Gia Long đã viết:
:D anh ở gần Bham
Thế thì anh nói béng là anh ở Bham cho xong, còn gần với xa cái gì nữa :))

Em Thủy thấy chưa, 2 cái bank acc, vừa an toàn mà ví lại dầy, rút ra rút vào cứ gọi là sướng :p, mặc dù chả biết ở trong có bao nhiêu xiền :D

Ờ, thế còn em học ngành mô ? mà em ở Bham Uni. hay là em học ở trg nào thía? Nếu ở Bham thì hay nhờ, thêm một nhọt nữa rồi :D

Back
Bên trên