Standardized tests...nên lấy lúc nào ?

Đặng Hà Quốc Bình
(MUWCI)

Em đang băn khoăn quá mọi người ui...:(....em chưa thi cái standardized tests nào cả...em thì em dự tính là sẽ thi SAT I vào tháng 10, II vào tháng 11 và TOEFL cũng đâu khoảng đó...thế nhưng...:(....do em định sẽ apply Early decision -> bà counselor của em bảo là phải lấy một trong hai cái SAT vào tháng 6 này đi - điểm cao thì tốt, hổng cao thì lấy kinh nghiệm, lần sau thi lại; không thì nhỡ tháng 11 thi không được, có gì trục trặc -> thiếu một cái là nghỉ ED luôn :(...Em có xem thông tin một số trường...cái nào nó cũng bảo nếu muốn ED thì NÊN lấy trước tháng 11, không thì điểm nhiều khi trường không nhận kịp (có trường còn bảo trước 6 tuần mới ghê chứ)...Em thì em chỉ muốn học cho đàng hòang rùi thi một lần một...thi tháng 6 này em sợ không kịp vì lúc đó em mới thi hết năm 1 xong...:(...hơi sức đâu mà một tuần sau đi đương đầu với SAT :((...bà counselor bảo là trường lúc nào cũng chọn điểm cao nhất để mang ra mà xét tuyển (và websites của một số trường cũng có nói thế)...nhưng mừ em thì cứ cảm thấy sao sao í...thi một lần với một điểm vẫn tốt hơn là hai lần mà điểm cái thấp cái cao (chưa kể bằng nhau hoặc lần 2 còn thua lần 1 :( ) ! Mọi người cho em lời khuyên đi ạ!
Xí quên...còn cái TOEFL thì mọi người nghĩ thi paper hay computer là tốt hơn ạ? Em thì muốn hè này về VN thi kiểu truyền thống :p cho rồi nhưng mà bà counselor (cũng bả) lại bảo là đợi sang đây rồi thi computer luôn đi vì thi computer lợi hơn -> mọi người cũng cho em ý kiến luôn đi ạ ! (em không biết VN có thi computer không...em nghe nói là có nhưng ở HN...nhưng mừ em là dân miền Nam...hông đủ siêng lặn lội ra HN thi đâu ạ :()
Câu nữa thui ạ...SAT II mọi người thấy nên thi cái nào ạ...em nghe mọi người nói thi hai cái Maths luôn cho dễ...nhưng mừ thế này...B.S.E hình như nó đòi hoặc Chem hoặc Physics phải không ạ?
Xin lỗi mọi người vì hỏi nhiều quá...em mới vào nên không biết có ai đã từng hỏi giống thế này chưa....mod đừng xóa hay khóa bài nhá :p

SAT I: Mình nghĩ là cậu nên thi đợt tháng 6. Chuyện điểm thấp điểm cao không quá quan trọng như cậu nghĩ đâu. Từ bây giờ đến tháng 6 cậu dư sức chuẩn bị, rồi sau đó có cả một mùa hè dành thời gian cho SAT II chứ để đến tháng 10 với 11 mới thi 2 cái liền nhau thì cập dập lắm, mà lúc đấy cũng còn nhiều thứ khác phải lo. Btw, mình thấy thi SAT II trước SAT I sau cũng là một option hay đấy, tại SAT II cần ít thời gian để chuẩn bị hơn.

SAT II: Nếu ấy định học BS thì nên thi Math II (dễ lắm, không phải học gì đâu), Writing thì mình thấy rất nhiều trường bắt buộc (phần essay thì khá khoai, còn phần mutiple choice thì gần giống với TOEFL nhưng khó hơn một chút) Còn một môn nữa thì tùy ấy (Physics, Chem, or Biology). Mình thi Phys, kiến thức tuy rộng hơn chương trình ở VN nhưng lại không sâu, nếu tập trung ôn thì chắc chỉ mất một tuần là rất chắc chắn rồi. Chem chắc cũng vậy, còn Bio thì có vẻ khó hơn (đây là lời của người rất sợ Bio). Mình thấy SAT II chủ yếu là kiểm tra kiến thức sẵn có nên thời gian học ôn không cần nhiều như SAT I, thế nên ấy cũng thử nên xem xét khả năng thui SAT II trước vào tháng 6 xem sao? (Rối dành mùa hè để học từ cho SAT I) Thêm nữa, nếu ấy còn thoải mái thời gian thì cũng nên xem xét khả năng thi SAT II 2 lần và nhiều môn (VD như thi Math IIC từ Feb 04 để sau này thi cả Phys và Chem. Yên tâm là SAT II các môn Science (trừ Bio) so với kiến thức ở VN thì dễ hơn nhiều nên đừng lo.

Chỉnh sửa lần cuối:
TOEFL: Self opinion: Mình thấy thi CBT dễ hơn là paper based vì không phải viết tay essay, tâm lý thi cũng thoải mái hơn nhiều. Btw, ở HN bây giờ cũng không còn thi CBT nữa đâu. Nếu thi ở VN thì chắc chắn là phải thi paper based.

À, mà ấy đang học tú tài quốc tế ở India phải không? (Hình như đợt đấy có 3 suất HB thì phải: Canada, Italy, và India)

yahhhh...sao bạn biết ? Cám ơn ý kiến :D Mình đang suy nghĩ :D

Bạn Trang thi SAT I và II được bi nhiu và thi khi nào thế :p

Tớ thi SAT I lần đầu hồi tháng 6/03 tại VN nhưng bị mất answer sheet. Sigh...5 người cùng thi hôm đấy đều công cốc công cò hết. Hồi đấy tớ không biết gì về SAT II hết nên không đăng kí thi SAT II.

Sau này tớ không thi được đợt tháng 10 vì no test center was available, vậy nên thi SAT I vào tháng 11 và SAT II vào tháng 12. Đến lúc bắt tay vào học SAT II thì mới thấy là mình dại vì đáng nhẽ phải thi SAT II trước, SAT I sau. Anyway, dù sao tớ cũng kết thúc được cái "torture" lo học thi SAT rồi nên sẽ không cằn nhằn nữa.

Điểm của tớ thì ở mức TB: 1380 SAT I, SAT II: 610 Writing-800 Math II-790 Physics

THế ấy có thi lại kô vậy? tớ thấy bảo là muốn confirm để được vào mấy trường top top và compete for scholarship thì 1500 là minimum??? Mà nên thi SAT I vào thấng của junior year và thi lại vào senior year nếu kô đạt điểm theo như ý muốn.
Mà cái SAT II thường mọi người take cái gì vậy? Hình như các nơi đều yêu cầu có writing, math và 1 cái nữa đúng kô?
Mà cái II thì nên thi sau khi đã đạt đựơc điểm cái I như mong muốn:D.

Tớ nghe tiếng dân Sing thi SAT trâu lắm, toàn perfect score thôi (nên 1500 chắc vẫn là nhỏ như con thỏ phải không?) Dân Việt Nam mình thì tớ không quen ai đạt được mức đấy cả nhưng vẫn có rất nhiều người đạt được HB rất tanh.

Điểm của tớ thì rất khiêm tốn nhưng vì lười nên tớ không thi lại. SAT II thì đúng là hầu hết các trường đều encourage (or require) Writing và Math. Môn còn lại thì tùy vào thế mạnh của ấy, tuy nhiên, nếu định học BS thì tốt nhất là thi Science (với lại thi Science tốt chán so với thi Literature or History or Languages)

Tớ thấy thi SAT II 1 lần là xong, còn SAT I muốn được điểm tốt dễ phải thi đi thi lại nên tốt nhất là thi SAT II trước cho nhẹ nợ, sau này đỡ phải lo lắng nhiều.

Ừmmm...mình là người Việt...các trường nó cũng không đòi hỏi cao lắm đâu...có là được rùi....có điều đừng thấp quá :p !
Bạn Trang hiện tại đang học cái gì ở US thế ? Bạn đã, đang hay sẽ apply (xem xem mình bớt được đối thủ không :()

hehe, dân Sing bọn tớ dốt lắm, đâu có mơ 1500. Đó là 1 bà giáo người Mĩ của tớ bảo thế đó chứ:D. Chứ tớ thì cũng biết khả năng có hạn, kô làm được rồi:D. Thế ấy đã apply chưa vậy? Đăng kí bao nhiêu trường? Có ED kô?

Back
Bên trên