So sánh nội trú và ở tại nhà người bản xứ

Vũ Mỹ Dung
(Matilda Wormwood)

Vậy những điểm tốt và điểm xấu của việc học nội trú và sống cùng với 1 gia đình do trường chọn là gì? Em không biết nên chọn cái nào :-?

Em muốn so sanh ở nước nào hả em. ANh Mỹ hay Vn :))

Anh Hiếu đừng trêu em nữa
Chắc em đang nói về du học theo kiểu giao lưu văn hóa phải không? cái đó thì anh không biết rõ nhưng ở campus vẫn độc lập hơn và tập trung học hành được. Còn ở host cũng có cái lợi nhưng nếu rơi phải gia đình xung khắc thì...thôi rồi :D

Exchange thì nó bắt ở với Host family mà em. Anh đoán là em này muốn hỏi đi ANh :D

Nếu em ko nói cụ thể ở Nước nào thì ko ai trả lời cho em được, vì mỗi nước mỗi khác. MÀ sao trẻ con bây giờ ăn nói chống không thế nhờ, chẳng có thưa gửi gì cả, nhờ vả mà hơn ra lệnh.
<hình như mình hơn em này 4 tuổi thì phải :X)

Vậy thưa các bậc đàn anh đáng kính, ý em là những điểm chung chung thôi aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaạ:
Vd: ở campus thì tự lập hơn chẳng hạn.
Nhưng em sẽ cố gắng đi Anh nên các anh chị cho em biết ở Anh ntn được không aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Em chỉ cần ạ một phát thôi là đủ roài.
Thế này nhá, nếu em học A-level ở bên anh thì hầu hết các trường sẽ cho em ở host family vì mấy trường học A-level ít khi có campus (ngoại trừ mấy cái boarding school như Rossal chẳng hạn)
Ở Hostfamily cũng khá hay, vì lúc đầu mình mới sang có người ta giúp ko phải giặt giũ bal bla, chỉ tập trung vào học, ở Campus thì khá là strict ví dụ như kiểu 9h là gà lên chuồng, cuối tuần muốn đi chơi phải xin phép. Nói chung là họ quản lý mình rất chặt
Nếu em ở hostfamily thì sau 1 năm em có thể thue nhà riêng ở, với cả nếu em ko thấy hợp với Host thì lên trường xin chuyển nhà khác cũng ok. Mình được quyền đổi, và họ có trách nhiệm phải đi tìm nhà.
Anh thì recommend ở host (mặc dù anh chưa ở Campus bao giờ). À quên, cũng ko có nhiều trường về tuyển ở VN mà có campus đâu em ạ, hầu hết là private school thuê host family cho mình. Anh mới thấy có Rossal với mội trường nữ nữa ở Wales, à quên concord cũng có campus thì phải.
Gud luck em

Vậy ở đâu đắt hơn thưa anh kính mến? với cả em thích ở chỗ nào có thật nhiều máy tính :D.

Nếu anh không nhầm thì học nội trú đắt hơn vì còn vụ đồng phục nữa. Nhưng còn tùy em ạ, vì còn tùy em tiêu pha như thế nào.
Anh ko biết campus có computer room ko vì anh đã ở bao giờ đâu. Còn bình thường thì trường nào cũng có computer room cả. NHất là CTC cái computer room thì cứ gọi là ko bao giờ sợ thiếu máy

oài đừng vào host em ạ, khổ lắm :( :)|
hồi anh mới sang bọn nó đẩy anh vào cái gia đình Thái nghèo ><, anh căm bọn đấy lắm X-(.
Mình đang sống quý tộc ở nhà, tội gì vào cái khuôn khổ cho phí ra. Anh thấy vào trường tự do hơn.

Tất nhiên cũng tùy nơi, vào host tốt thì thoải mái, nhưng vào boarding school thì chắc chắn điều kiện tốt hơn.
Giá cả cũng đắt hơn 1 chút.
Tuy nhiên theo ý anh thì vào boarding em ạ, ko có thì chọn trường khác, high school thì dễ lắm.

À anh bảo kinh nghiệm khi chọn trường, để ý cái bìa guide hoặc intro advertisements quảng cáo về trường gì đấy của nó, nó sẽ included cái scene cảnh khuôn viên đẹp của trường, hoặc hình của trường, vì với những trường mới xây thì cơ sở vật chất sẽ tốt hơn những trường xây từ lâu đời (cái since 198x hay 188x gì đấy không phải là yếu tố hàng đầu khi chọn trường đâu). Ví dụ như trường anh :

http://www.taylorscollege.com/locations.asp?centres_id=147&languages_id=1&brands_id=6&centre_type=i

Nguyễn Đức Long đã viết:
oài đừng vào host em ạ, khổ lắm :( :)|
hồi anh mới sang bọn nó đẩy anh vào cái gia đình Thái nghèo ><, anh căm bọn đấy lắm X-(.
Mình đang sống quý tộc ở nhà, tội gì vào cái khuôn khổ cho phí ra. Anh thấy vào trường tự do hơn.

Tất nhiên cũng tùy nơi, vào host tốt thì thoải mái, nhưng vào boarding school thì chắc chắn điều kiện tốt hơn.
Giá cả cũng đắt hơn 1 chút.
Tuy nhiên theo ý anh thì vào boarding em ạ, ko có thì chọn trường khác, high school thì dễ lắm.

À anh bảo kinh nghiệm khi chọn trường, để ý cái bìa guide hoặc intro advertisements quảng cáo về trường gì đấy của nó, nó sẽ included cái scene cảnh khuôn viên đẹp của trường, hoặc hình của trường, vì với những trường mới xây thì cơ sở vật chất sẽ tốt hơn những trường xây từ lâu đời (cái since 198x hay 188x gì đấy không phải là yếu tố hàng đầu khi chọn trường đâu). Ví dụ như trường anh :

http://www.taylorscollege.com/locations.asp?centres_id=147&languages_id=1&brands_id=6&centre_type=i

em Long hôm nào dắt chị lên xem Student hostel cái.. học bao nhiêu lâu rồi mà chưa lên đến tầng 4 bao giờ :|

anh Long là cái anh xinh xinh mặc áo đen hả? b-) yêu nhờ... thế này thì phải bay sang Úc chơi với anh Long thôi :))

ối giời, anh í mà xinh cái nỗi j` em
nhầm hàng rùi :))
em thấy ở host ko thix lắm
ở host thì thà ở VN, chả đâu = nhà mình ;)

Back
Bên trên