Smu

Nguyễn Quỳnh Thư
(yours&mine)

mọi ngừoi ơi, cho e hỏi cái. Học SMU bachelor degree xong có được học thẳng lên Master k? hay lại phải làm xong 3 năm cho chính fu? rồi mới được học ah???
Vs lại, muốn kết thúc chương trình bachelor của nó trong 3 năm có khó lắm k ah??? hay chỉ những ng "sinh ra làm thiên tài" mới học đc như thế ah8-}

SMU là cái gì thế? :|

học cử nhân trong 3 năm cũng ko phải hiếm mà, chỉ tội mệt thôi. :p

@Duong : mệt nhưng mà có "khủng" lắm k ah??? nếu không đến nỗi quá "khủng" thì bớt 1 năm cũng jam? đc khối tiền ;))

lời khuyên : ko nên 3 năm. 4 năm là vì có honor, do có 1 năm đi thực tập ( internship ). ra trường, có honor, đi làm lương cao hơn, cơ hội thăng tiến tiếp tốt hơn
Cái 3 năm tuition grant bắt buộc đó có thể được trả sau nếu em tiếp tục học lên master ở Singapore. nếu ở nước khác thì không được.
Mà thực ra, nếu học ở SMU, chắc là học về business --> đi làm lấy kinh nghiệm trước MBA luôn là 1 điều tốt. ( MBA is smt for bosses, not for fresh graduate )

các anh chị ơi cho em hỏi với ạ:)

em cũng có mục đích là apply đi SMU của Sing trong năm lớp 12
có ai đi trc rồi chỉ cho e biết lả nên học SAT + Toefl để apply ko hay chỉ học SAT thôi là đủ :-/
mọi năm nó lấy bao ng và có bao ng dự thi ?
hồ sơ thế nào ? thời điểm nộp hồ sơ là bao h ?
các anh chị biết thêm gì nói cho e đc ko ạ :D
Em cảm ơn trc :"> :)

- Nếu cố được thì nên cố cả toefl hoặc bất kì chứng chỉ j tương đương... do tỉ lệ chọi rất cao nên thêm đc cái ji, là thêm đc 1/1000 cơ hôi :d. Nhưng mà vẫn fai? đảm bảo SAT.
- Trường này ít VNmese apply lắm :-s Hình như ai thi đc SAT >1900 là bay bay apply US thì fai? 8-} Nếu k nhầm thì hình như năm ngoái SMU chỉ lấy 1 người Việt (k chắc đâu nhá:|)
- Những thông tin khác về deadline, application... nên vào thằng web của nó để biết rõ hơn. Nhưng thông thường deadline khoảng đầu tháng 4 (thường là trc 10/4)
- Forum trường mình hình như cũng chẳng có ai đang ở SMu thì fai :-s

đúng là SAT >2000 thì mọi người bay qua apply US hết rồi. ^ ^ bạn chị trong này chúng nó lại đi SMU đông lắm. Với lại ko SMU có chương trỉnh Bridging course nên những ai học cái đó thì có lợi thế hơn -> số người apply trực tiếp từ VN đc nhận ít

btw, nếu vào SMU thì học phí hiện tại đang rất cao , vì thế nếu không có học bổng hoặc nhà có điều kiện thì đừng dại dột ;)

TOELF 90 . IELTS 6.5 ( min req. đó :D)

nếu dc nhận thì đc chính phủ hỗ trợ nhưng kéo cày 3 năm cũng phê ko kém

hoho, công nhận xem cái fee của nó cũng choáng thật 8-} financial aid rồi loan đủ kiểu, cộng trừ nhân chia a b c cũng gần bằng SIM tự túc hoàn toàn 8-}. Trong khi đấy, SIM học có 3 năm, no tuition grant. Còn SMU thì :-< 4 năm + tuition grant 8-} (đi học về thành gái già=)))

ipo, 3 năm tuition grant chả đáng lắm. Vấn đề là ở mình thôi. Nếu muốn học xong ở lại Sg rồi làm việc, tiếp tục học hành lên cao hơn, blah blah thì suggest SMU, còn SIM thì là opt tốt nếu em muốn về VN.
22 nếu gọi là trẻ thì cũng không đáng, mà 25 nếu gọi là già thì cũng chả phải

Thực ra thì cái danh SMU cũng to hơn SIM đấy chứ :D. SMU competitive tởm tởm tởm nên chủ yếu apply để challenge bản thân thôi ah, còn vẫn fai có fuong án dự fong` chứ ah :p
- Cho e hỏi với, e xem ngành học của 1 số trường thấy mấy cái này nhưng chẳng biết nó khác nhau như thế nào. A chị nào biết, jai? thik cho e hiểu tí chút nhá :D
+ Bachelor of ... (only)
+ Bachelor of Science (honours) ...
+ Bachelor of Arts (honours) ...

Thanks mọi ng nhiều :D

Back
Bên trên