sinh hoạt phí ở Anh... khoảng bao nhiêu???

Nguyễn Ph­ương Tú
(hey_ya_pt)

Active Member
em đang có í định tìm học bổng du học ở anh, nhưng vẫn băn khoăn vì học bổng thường chỉ được 80% là max. Vậy thì thông thường sinh hoạt phí và học phí ở anh là bao nhiêu? liệu sau khi được học bổng thì phải cần bao nhiêu tiền nữa? có quá đắt đỏ không ạ?
mong được các anh chị có kinh nghiệm chỉ dẫn0:)
em cảm ơn

80% là 80% học phí hay tổng chi phí hả e? Chi phí sinh hoạt phụ thuộc từng vùng mà. Với cả e tiêu nhiều thì hết nhiều, tiết kiệm thì cũng đỡ nữa :D Mà nói chung là chị thấy cái j bên này đổi ra tiền Việt cũng choáng :))

Đắt nhất là tiền nhà,những thứ còn lại chẳng đắt hơn VN là mấy,nếu biết mua
Ô tô cực rẻ ^^

Trần Lương Thành đã viết:
Đắt nhất là tiền nhà,những thứ còn lại chẳng đắt hơn VN là mấy,nếu biết mua
Ô tô cực rẻ ^^
Ak. Vừa sang đã đi xem giá ô tô rồi à :)) Ai bảo những thứ còn lại ko đắt hơn VN là mấy. Đầy thứ hơn tầm 2, 3 lần ý chứ :-s Ko thì sao ở đây tiêu tiền như điên thế đc hả ấy 8-| :((

hờ hờ , em cứ đến mấy tt du học mà hỏi , họ tư vấn cho :))

Vũ Thanh Nga đã viết:
Ak. Vừa sang đã đi xem giá ô tô rồi à :)) Ai bảo những thứ còn lại ko đắt hơn VN là mấy. Đầy thứ hơn tầm 2, 3 lần ý chứ :-s Ko thì sao ở đây tiêu tiền như điên thế đc hả ấy 8-| :((
Bạn đừng nên mua đồ ở những shop nhỏ,đắt lắm.Tìm những siêu thị lớn như Asda,Tesco,Sainsbury's.. mà mua (ở mình shop rẻ siêu thị đắt còn bên nó thì ngược lại^^!).Ở trong những siêu thị nó có tự sản xuất (thực ra là mua vào rồi bán lại) một số loại mặt hàng như sữa,bánh mì,đồ ăn,gạo,nước hoa quả..(mang nhãn hiệu của siêu thị đó) thì rất rẻ.Đồ điện tử rẻ hơn bên mình,trái cây nhiệt đới thì đắt hơn.

Hôm trước đi Marsall,thấy có con BMW 4000 bảng,sang VN chắc thành 10000 quá :))

Hỏi bạn luôn,đã làm cái thẻ SV gì đó chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:
Ra chợ kiểu outdoor market rẻ hơn siêu thị em ạ :D chị toàn đi tầm 4h chiều, £2 đc 14 quả xoài, ăn bét nhè nhá :))

Trần Lương Thành đã viết:
Bạn đừng nên mua đồ ở những shop nhỏ,đắt lắm.Tìm những siêu thị lớn như Asda,Tesco,Sainsbury's.. mà mua (ở mình shop rẻ siêu thị đắt còn bên nó thì ngược lại^^!).Ở trong những siêu thị nó có tự sản xuất (thực ra là mua vào rồi bán lại) một số loại mặt hàng như sữa,bánh mì,đồ ăn,gạo,nước hoa quả..(mang nhãn hiệu của siêu thị đó) thì rất rẻ.Đồ điện tử rẻ hơn bên mình,trái cây nhiệt đới thì đắt hơn.

Hôm trước đi Marsall,thấy có con BMW 4000 bảng,sang VN chắc thành 10000 quá :))

Hỏi bạn luôn,đã làm cái thẻ SV gì đó chưa?

cho tớ hỏi , BMW đồ chơi ah ??? :))

Phạm Quang Minh đã viết:
cho tớ hỏi , BMW đồ chơi ah ??? :))
Ko nhớ là serie bao nhiêu..nhưng nhớ là khoảng 4000 /:)
Xe ở đây thấy hạng trung khoảng 4000~6000,có lẽ là do vô lăng tay phải nên mới rẻ thế (rẻ nhất hình như là Renault)
Hoặc có lẽ mình nhìn nhầm :-s BMW là luxury car mà

Công nhận ô tô bên này rẻ hơn ở VN nhiều mà. Nhg mà thẻ học sinh j cơ ấy?

chắc là thẻ ISIC (International Student Identity Card) hả em, thẻ màu xanh xanh... sao mình cả thấy có tác dụng j nhey.. :-?

uii ở gần chỗ chị có mấy cái siêu thị.. j ý nhiir... LIDL với lại ALDI :)), cứ gọi là vãi cả rẻ.. lần đầu vào còn thấy bán cả vải, quả vải ý. Icetea thì 2 lít hộp ja^'y, rẻ hơn cái chai trong Tesco nh` :D

Nhưng mà chị hay vào Tesco nhất, căn bản là gần nhà....thỉnh thoảng vào iceland nữa
@ chị Hiền: em cũng ra market chỗ em mấy lần, nhưng mà thấy ko rẻ = :-S

Em cũng có cái thẻ đấy nhưng chưa dùng :D Nó có hướng dẫn sử dụng trên mạng đấy :D

uii ở gần chỗ chị có mấy cái siêu thị.. j ý nhiir... LIDL với lại ALDI , cứ gọi là vãi cả rẻ.. lần đầu vào còn thấy bán cả vải, quả vải ý. Icetea thì 2 lít hộp ja^'y, rẻ hơn cái chai trong Tesco nh`
Chắc là Asda rồi :D ở Anh trừ chợ giời + chợ đen ra chắc chỗ này là rẻ nhất
Nhưng hình như chỉ có Cambridge mới có Asda thôi thì phải

Cho em/mình hỏi thẻ ISIC khi mua sách có đc giảm giá ko?

Back
Bên trên