Setting up bank account?

Mọi người đọc thử hộ em xem cái card kiểu này tử checking acc mà fee là $2.5/month, viết check thì mất một ít thì fai, $.5 nghe hấp dẫn fet, để em sang đấy chơi luôn
Check card cũng sử dụng giống credit card được, nhưng cái khác là em phải có tiền trong nhà băng thì mới dùng được. Nó cũng giống như cái electronic check thôi. Ngoài ra, các nhà băng đều cho apply check card for free, làm gì có fee đâu. Em nên xem lại xem. Ngoài ra check card cũng có thể dùng y hệt cái debit card nên cũng tiện. Thường thì nếu em làm check card ở nhà băng nào gần gần thì lúc em rút cash ở cái ATM của nhà băng đấy thì không mất fee. Đúng là nên mang tiền sang bên này mở account hơn là dùng tiền từ nhà, rắc rối lắm.

Nói tóm lại là em ở đâu thì nên dùng dịch vụ của Ngân hàng ở đấy, nếu ở nước ngoài thì nên dùng Ngân hàng nước ngoài vì dịch vụ nó tất nhiên hoàn hảo hơn, dùng Ngân hàng lệch vùng sẽ bị charge phí khi dùng Credit card rất đắt đấy.
Còn nếu định mở TK ở Vn để thanh toán cho nước ngoài hoặc mở một tài khoản để bọn nó fun tiền vào đó cho mình thì có thể vào VCB để mở, vì cái này là sở trường của nó, thủ tục rất đơn giản và nhanh. Anh nói thật đừng vào những như kiểu City bank hay các NH nước ngoài khác tại Việt nam vì quy mô các NH này tại VN không cho phép nó charge phí rẻ hơn so với VCB, mấy Nh này thủ tục còn lằng nhằng và phí cao hơn nhiều.

Cảm ơn mọi người nhiều.
Tóm lại là Checking + savings acc thì chờ sang bên ấy sẽ open sau,
dùng Ngân hàng lệch vùng sẽ bị charge phí khi dùng Credit card rất đắt đấy.
kể cả credit card nếu muốn dùng thì cũgn nên chờ sang bên ấy mới open có phải ko ạ?
Tức là nếu sang bên ấy mình mở tài khoản, thì sau đó bố mẹ có thể gửi tiền cho mình từ tài khoản của bố mẹ ở một ngân hàng ở VN, em hiểu thế đã đúng chưa?
cầm cash đi thì em sợ ra Hải Quan phải khai báo loằng ngoằng gì đó. Em thấy hình như cầm cash thì có giới hạn ko quá mấy K thì phải?

Chỉnh sửa lần cuối:
anh Tuấn có cần thêm 1 thread riêng để quảng cáo cho Vietcombank không nhỉ? :D anh làm ở bộ phận marketing hả anh? :D :D

Tran Thu Hang đã viết:
kể cả credit card nếu muốn dùng thì cũgn nên chờ sang bên ấy mới mua có phải ko ạ?
Hải Quan phải khai báo loằng ngoằng gì đó. Em thấy hình như cầm cash thì có giới hạn ko quá mấy K thì phải?
Hằng ơi, credit card ko phải mua đâu.Nếu ấy có saving account rồi thì bố mẹ có thể gửi tiền từ VN thẳng vào saving account luôn.
Còn chuyện qua hải quan ý, mình chỉ được mang 3k hay 5k thôi.Nhưng nó chỉ ghi thể để họa người thôi,hồi tớ đi chả thấy nó kiểm tra kiểm chiếc gì cả
Ah quên,hôm trước mới vào album cua A1,có phải ấy cũng học bác Hưng ở chỗ Bà Triệu hồi năm lớp 9 ko nhở???

hê`, :) đúng rồi, hồi trước tớ cũng học bác Hưng :D
Cám ơn reply của ấy nhé.
Hằng.

Chị không rõ lắm về chuyện gửi tiền từ VN đi nước ngoài. Không biết thủ tục có lằng nhằng lắm không? Vi nghe Tây nó đồn là để gửi được tiền đi cần nhiều giấy tờ lắm. Mà fee thì cũng rất đắt.

Chị đang tính kế mởi MasterCard ở VCB đây. Để nhỡ có cần tiêu tiền thì đã có hậu phương ở nhà. Vì hinh như MasterCard tiêu ở đâu cũng thế mà. Cái % exchange giữa các loại tiền tệ là như nhau mà. Mở ở nước ngoài thi mất thêm cái charge đấy thôi hay sao ấy nhở??? :)

À, mà ngoài ra thì VCB dịch vụ tốt phết, charge cũng chẳng đắt lắm đâu. CitiBank thì cũng cho phép mở tài khoản cá nhân nếu mình định ra nước ngoài. Nhưng charge của mấy bọn đấy (chị biết CitiBank, Standard Chartered, ANZ and some others) đều đắt khủng khiếp, nhất là cái exchange rate thì VCB có vẻ là tốt nhất đấy. Kể cả đổi ngược lẫn đổi xuôi.

Tuấn ơi, chị là khách hàng của VCB đây, sau này giúp đỡ chị với nhé. ;) :))

Các bác có biết cái vụ chuyển tiền từ VN sang bên này nó thế nào không ạ
Em hỏi bọn banks thì nó bào lí do đủ kiểu lung tung, ghét bỏ mother

Back
Bên trên