Screenshot

oài ý em là trình bày những gì trên màn hình để chụp 1 screen shot .

nói như anh, bọn nhiếp ảnh, cứ cầm máy ảnh, chụp 1 phát, có luôn ảnh nghệ thuật đấy còn gì?

nhưng không, bọn nó có lý thuyết hết cả đấy chứ : độ sáng, góc quay, tỷ lệ tương phản......

chụp screenshot không phải là để làm nghệ thuật, mà bây giờ, đang là xây dựng lý thuyết, làm cơ sở cho mấy cái nói ở trên.

Nó khác hẳn nhau, đừng đem so sánh khập khiễng, nhiếp ảnh là 1 nghệ thuật, còn screenshot chẳng qua nó là cái công cụ tin học thui. Mà chẳng ai gọi tin học là nghệ thuật cả. Với screenshot, chỉ có làm thế nèo đạt hiệu quả cao nhất, chú muốn hiển thị cái rì lên màn hình thì bật nó lên mà làm screenshot. Hết.

.. anh Hiếu cho em hỏi .. cái background màn hình của anh là tự làm hay đi cop về thế ạ ??? có thể cho em xem cái background đấy được không ??? nếu là tự làm thì viết tut nhé :D:D ..

hơ, bạn Thủy thích bảo tớ design cho, cả đống background nghệ thuật.

mà trông cái screenshot đấy thì hình như đi theo themes==> chắc down ở đâu đấy :D.

còn vụ terminal thì Linux+FreeBSD nó là hệ điều hành anh hiếu ạ, Unikey chỉ là tools thôi, muh cùng là open source nhưng Linux là tá phẩm của Unix===> khó dùng là cái chắc.
Cho nên em mới bảo là windows dùng chuột cùng thiết lập được network, còn Linux thì gõ câu lệnh ào ào là chuyện thường :)).

hik anh dùng cái tv.tuner thì ở bên đấy anh biết làm thế nào bắt được truyền hình kỹ thuật số đang phát ở vn không? hay vtv4 cũng được, chẳng hiểu thẳng đấy nó là kiểu gì. Muh truyền hình vệ tinh thì bắt thế nào?

còn vụ terminal thì Linux+FreeBSD nó là hệ điều hành anh hiếu ạ, Unikey chỉ là tools thôi, muh cùng là open source nhưng Linux là tá phẩm của Unix===> khó dùng là cái chắc.
Hẹ, nếu nói là OS thì cả FreeBSD lẫn Linux chỉ có cái kernel là OS thui. Còn cái terminal nó cũng chỉ là tools có thể install mà có thể ko. Ví dụ như anh dùng Bash Shell, trên FreeBSD có thể install hoặc ko install Bash Shell (Nếu ko install sẽ dùng tcsh).
Cho nên em mới bảo là windows dùng chuột cùng thiết lập được network, còn Linux thì gõ câu lệnh ào ào là chuyện thường
Seo chú cứ bắt anh phải nói đi nói lại thế nhờ?? :)) Gõ lệnh ào ào hay click chuột là do user lựa chọn.

hik anh dùng cái tv.tuner thì ở bên đấy anh biết làm thế nào bắt được truyền hình kỹ thuật số đang phát ở vn không? hay vtv4 cũng được, chẳng hiểu thẳng đấy nó là kiểu gì. Muh truyền hình vệ tinh thì bắt thế nào?
Cái TV Tuner có phải cái an ten đâu muh. :)) Chú dùng những cái kiểu như Sky hoặc TH KTS rùi nối vào TV Tuner thì xem được nhiều. Còn chú dùng anten thường thì ít kênh.

.. anh Hiếu cho em hỏi .. cái background màn hình của anh là tự làm hay đi cop về thế ạ ??? có thể cho em xem cái background đấy được không ??? nếu là tự làm thì viết tut nhé
Cái đấy anh download từ http://art.gnome.org, nó ở 1 trong số những trang cuối cùng của phần GNOME background. Nhưng nếu tự làm thì cũng ko khó lém đâu, cụ thể là tạo grid pattern (cái nì thì chắc em bít rùi, tạo 1 file mới có kích cỡ 3x3 hoặc to hay nhỏ hơn 1 chút tùy ý em) sau đó save as pattern rùi apply vào background màu vàng. 4 cái đường vertical, kẻ 4 đường như bình thường, sau đó ở bên trên nó apply gradient + neon glow. Mấy cái đường horizontal cũng làm tương tự. Cái chữ GNOME thì dễ rùi nhá. Còn cái vòng xoáy ở giữa, vẽ 1 hình tròn rùi dùng 1 filter kiểu như swirl hay rì rì đó đại loại + neon glow, bên trên nó làm thêm 1 layer mới với và thêm vào đó 1 pattern nèo đó rùi blend nó với cái vòng xoáy ở phía dưới. Đại loại là như thế, còn cụ thể thế nèo thì em tự làm, phần còn lại chỉ là hiệu chỉnh 1 chút & chọn đúng settings thui, anh ko có Photoshop nên ko chỉ rõ từng cái 1 được.

Chỉnh sửa lần cuối:
hơ, để ăngten thường thì bắt được analog, chứ còn mua thêm ăngten vệ tinh hay gì đấy chẳng biết mua ở đâu + nối thế nào cả, hơ muh không biết có phủ sóng hay không.

hơ, để ăngten thường thì bắt được analog, chứ còn mua thêm ăngten vệ tinh hay gì đấy chẳng biết mua ở đâu + nối thế nào cả, hơ muh không biết có phủ sóng hay không.
Chú nói lạ nhờ, chú muốn biết nó có kênh nèo thì vào cái website của công ty cung cấp dịch vụ hoặc gọi điện hỏi trực tiếp nó khắc biết, chỗ chú ở chú còn ko biết lại vào đây hỏi có những kênh nèo?? Còn nối thế nèo thì nó ko bắt chú đến tận công ty nó lấy cái an ten về rùi tự nối đâu mà lo. Vả lại, cũng chỉ có 1 cổng cắm vừa thui. Cứ cắm bừa đi, ko hỏng được đâu mà sợ.

đấy này .. anh nói thì đơn giản thế .. :( .. cái grid thì không vấn đề .. nhưng mà quan trọng là cái vòng xoáy nó có mấy cái hạt vàng vàng ấy .. :( .. làm sao làm được như thế .. :( .. màu nền thì dùng cloud + blur là ok nhỉ ???
.. mấy cái thanh dọc thì kẻ 1 đường , xong rồi cho stroke để thành viền cam thế kia ??? hay là làm cách khác ạ ???
.... :| >.bạn Long đang nói cái gì mà ăng ten thế ..:| .. :|

ấy này .. anh nói thì đơn giản thế .. .. cái grid thì không vấn đề .. nhưng mà quan trọng là cái vòng xoáy nó có mấy cái hạt vàng vàng ấy .. .. làm sao làm được như thế .. .. màu nền thì dùng cloud + blur là ok nhỉ ???
Hẹ hẹ, anh nói rùi còn rì. Muốn làm nó thành vòng xoáy thì vẽ 1 hình tròn rùi dùng filter swirl, chắc em cũng hiểu rùi. Vấn đề là làm cho nó có mấy cái chấm chấm vàng vàng phía trên. Tạo 1 layer mới on top layer swirl đó. Sau đó dùng 1 brush nèo đó vẽ vào chỗ nèo nó hiển thị mấy cái hạt vàng vàng đó. Sau đó blend nó với layer swirl, chọn opacity đến bao giờ vừa ý thì thui.
mấy cái thanh dọc thì kẻ 1 đường , xong rồi cho stroke để thành viền cam thế kia ??? hay là làm cách khác ạ ???
Kẻ 1 đường nhưng ko làm stroke vì nếu dùng stroke nó sẽ solid, trông rất xấu. Có thể dùng neon glow rùi trên 1 layer ngay phía trên rùi sau đó lại blend 2 cái với nhau. Hoặc có 1 cách khác là copy cái layer đường kẻ đó thành 1 layer mới, Blur layer nì đi, rùi blend 2 layer vào với nhau như trên. Nhưng anh nghĩ dùng Neon Glow thì sẽ đẹp hơn.

Đặng Trần Hiếu đã viết:
ấy này .. anh nói thì đơn giản thế .. .. cái grid thì không vấn đề .. nhưng mà quan trọng là cái vòng xoáy nó có mấy cái hạt vàng vàng ấy .. .. làm sao làm được như thế .. .. màu nền thì dùng cloud + blur là ok nhỉ ???
Hẹ hẹ, anh nói rùi còn rì. Muốn làm nó thành vòng xoáy thì vẽ 1 hình tròn rùi dùng filter swirl, chắc em cũng hiểu rùi. Vấn đề là làm cho nó có mấy cái chấm chấm vàng vàng phía trên. Tạo 1 layer mới on top layer swirl đó. Sau đó dùng 1 brush nèo đó vẽ vào chỗ nèo nó hiển thị mấy cái hạt vàng vàng đó. Sau đó blend nó với layer swirl, chọn opacity đến bao giờ vừa ý thì thui.
mấy cái thanh dọc thì kẻ 1 đường , xong rồi cho stroke để thành viền cam thế kia ??? hay là làm cách khác ạ ???
Kẻ 1 đường nhưng ko làm stroke vì nếu dùng stroke nó sẽ solid, trông rất xấu. Có thể dùng neon glow rùi trên 1 layer ngay phía trên rùi sau đó lại blend 2 cái với nhau. Hoặc có 1 cách khác là copy cái layer đường kẻ đó thành 1 layer mới, Blur layer nì đi, rùi blend 2 layer vào với nhau như trên. Nhưng anh nghĩ dùng Neon Glow thì sẽ đẹp hơn.
.. uh .. công nhận ..:( ... mình kém quá .. :( .. mà anh ơi .. em chưa thấy cái filter Swirl trong PS .. :( .. tại em mới học PS mới có 2-3 tháng ..:(( .. bọn teacher thì nó không thèm dạy cho ..:(( .. thê nên bây h cái gì cũng phải hỏi ..:D:D :p ..
dùng brush vễ chấm vàng .. thế mà mình không nghĩ ra ... =D> /:) .. chỉ có điều hơi thủ công .. :( ..
.. cái đường sọc ngang thì neon glow có được khổngnhi ??? em chưa sử dụng tới filter đấy bao h ..:| >. :-? ... khi nào về xem thử xem ..:D:D .. thanlks anh ! ... :)>-

Anh ko dùng Photoshop nên chỉ xem qua cái screenshot rùi biết thế thui. Thế nên anh mới bảo "filter Swirl hoặc rì đó tương tự". Như ở Gimp thì nó là Whirl & Pinch.
dùng brush vễ chấm vàng .. thế mà mình không nghĩ ra ... .. chỉ có điều hơi thủ công .. ..
Ko thủ công mấy đâu em ạ vì anh nghĩ cái background trên nó cũng chỉ làm như thế thui.
cái đường sọc ngang thì neon glow có được khổngnhi ??? em chưa sử dụng tới filter đấy bao h .. >. ... khi nào về xem thử xem ..
Nếu nằm ngang ko apply filter được thì quay dọc nó ra để apply filter rùi sau đó quay ngang nó lại như cũ. Hẹ hẹ.

brush dùng tay===> manually===> thủ công rồi.
mà học theo để vẽ y hệt thế làm gì, vẽ hẳn cái của riêng mình, vẽ cái của mình thì sẽ thuần thục cái plugins của PS, sau nhìn bất cứ cái nào cũng biết được là bọn nó làm thế nào.
có mấy cái thiết kế phức tạp nằm trong bộ Windows Themes Pack của Microsoft, thử nghiên cứu thấy hay phết, chứ mấy cái design này bọn software lưu giữ nhiều lắm.

brush dùng tay===> manually===> thủ công rồi.
Hẹ, vấn đề ở chỗ ko có cách nèo khác.
mà học theo để vẽ y hệt thế làm gì, vẽ hẳn cái của riêng mình, vẽ cái của mình thì sẽ thuần thục cái plugins của PS, sau nhìn bất cứ cái nào cũng biết được là bọn nó làm thế nào.
Có ai bảo làm 1 cái giống hệt thế đâu. Có điều thấy cái wallpaper đẹp, phải hiểu được nó làm cách nèo để hoàn thành được cái wallpaper đó, phải có techniques trước khi có thể làm ra được cái rì khác. Đâu phải cứ cắm đầu cắm cổ vào là làm được.

.. to Long : .. ờ .. tớ có ý kiến giống anh Hiếu .. cái gì thì cũng phải có ý tưởng và cách làm trước .. sau đó mới tự phát triển nó thành của riêng mình được chứ .. :D:D .. có ai muốn đi sao chép đâu .. chỉ để lấy kinh nghiệm thôi ..;) ..:D:D

to anh HIếu : .. Gimp là gì thế anh ... :| ...

hơ, hồi trước trên PC World có đăng cái GIMP lên, trông giống Paint quá, nhưng bọn nó vẫn bảo đấy là trình xử lý đồ họa mạnh.
Thật ra thì ý tớ là không nên sao chép thôi :D, nhưng trình bày chưa clearly, sozy bạn Thủy + anh hiếu :D.

cái screenshot, theo thiết kế ban đầu của Microsoft+Apple thì giao diện GUI win 3.1 là Windows, Icon. Mouse, + cái gì ấy quên rồi, cho nên lý thuyết chắc phải có đủ 4 cái đấy nếu muốn biểu diễn 1 GUI nào đó. Cứ nhìn WindowBlinds thì sẽ thấy bọn nó biễu diễn GUI tự thiết kế thế nào, rồi screenshot. Ý của em là thế anh hiếu ạ.

Bạn Thủy thích học thêm đồ họa thì vào zidean.com đi, đây là site về graphics lớn nhất vn, trong forums toàn ông tên tuổi, điều hảnh bởi Trương Phi Hùng và Đinh Ngọc Quang, ấy có thể qua eChip đọc thêm về bài viết về site này. Ngoài ra fpt-aptech có vài khóa học trực tuyến về Multimedia, hoặc xin 1 chân trong Ngọc Tiên Design cũng được, xin học việc thôi :D.

cái screenshot, theo thiết kế ban đầu của Microsoft+Apple thì giao diện GUI win 3.1 là Windows, Icon. Mouse, + cái gì ấy quên rồi, cho nên lý thuyết chắc phải có đủ 4 cái đấy nếu muốn biểu diễn 1 GUI nào đó. Cứ nhìn WindowBlinds thì sẽ thấy bọn nó biễu diễn GUI tự thiết kế thế nào, rồi screenshot. Ý của em là thế anh hiếu ạ.
Chú làm seo thế hử?? Chú thích nó hiện cái rì thì chụp cái đấy lên. Chứ cái quái rì mà cứ nghệ thuật?? Nó là công cụ máy tính chứ cái quái rì mà cũng bầy vẽ. Ngay cả mỹ thuật, mấy ông vẽ truyền thần chỉ cố vẽ seo cho càng giống càng tốt. Chứ mà bảo nghệ thuật rùi thêm cái nọ, bỏ cái kia hoặc vẽ tranh theo kiểu Picasso thì người ta đập cả cái tranh vào mẹt.

Chỉnh sửa lần cuối:
hẹ, thì đấy, Picasso là nghệ thuật đấy :D.
hơ ý em là khi cần biễu diễn 1 GUI nào đấy, như giao diện mới của Lônghorn chẳng hạn, thì cần phải chụp Screen shot, mà vì mục đích như thé nên khi chụp, không phải cứ mở bừa cửa sổ ra là được, phải sắp xếp cho hợp lý.

anh vào windowblinds.com xem các screenshot của bọn nó, cái nào cũng giống cái nào theo thứ tự :).

Back
Bên trên