SAT II... need advice

Trần Anh Dũng
(TranAnhDzung)

Ờ... Em đinh thi SAT 2 để nam sau apply lai. Hoi moi nguoi co kinh nghiem mot chut. (Hinh nhu hau het cac ban accepted vao top 50 nam nay deu took SAT 2 hay sao y nhi?)

Which test should I take besides math 2 va writting? Physics involves stuff in 12th grade I haven't learned.

How would you compare writting to Toefl's TWE? math 2 to SAT 1 math

How lond did it take you to prepare for these?

Thanks.

Math level II khó hơn cái củ đậu SAT I math nhiều lắm, nhưng mà tính điểm cũng dể hơn

Math level II covers cả mấy cái conic :D. Cơ bản khó.

You can take Math IC, IIC, and Writing, doesn't really matter if you don't take a science (well, it matters if u wanna do engineering, hehe..) Math IC is like SAT I Math. IIC is much more difficult (4 me). I ran out of time... It covers polar... I took the three, going in order from Wri (required to be taken first) --> Math Ic --> math IIC. My friend went the other way round (i.e. IIC --> IC cuz he said at the end of this never-ending test, he would have no energy to wrestle w/ the harder Math...)

I really do think if you do US His for a year or so, take it !

--My

Writing chẳng khác TOEFL mấy, trừ đoạn họ chỉ cho mình 20min để viết cái essay thôi. Nói chung là ko cần lo cho lắm. Hôm thi Nhung viết về bác Hồ, mà chỉ viết đến dòng thứ 3 của trang 2 thôi (~200 từ) + thiếu cả kết luận nữa.. vẫn được 780 :D

Math IC dễ nhưng mà tính cẩu thả như Nhung thì dễ nhầm nhọt lung tung lắm. Sai một, hai câu là ko được 800 rồi. Thi Math IIC thì người ta chấm rộng hơn. Bỏ trống vài câu (mà đúng fần còn lại) vần 800 như thường.

Physics thì đúng là ko nên thi vì người ta test rộng lắm, ko biết ngồi học đến bào giờ mới thuộc được toàn bộ terminology.

Bạn Dũng thử xem thi hóa ntn. Nhung thấy Hóa có vẻ ít từ mới nhất. Lý thuyết hóa học ở đây hình như khá sơ sài (thiếu toàn bộ fần kinetics + radioactivity,.. - hay tại mình ngủ quên mấy tiết này cũng nên /:) ) nên cũng cần fải đọc lại một chút.

Good luck.

Hồng Nhung đã viết:
Bạn Dũng thử xem thi hóa ntn. Nhung thấy Hóa có vẻ ít từ mới nhất. Lý thuyết hóa học ở đây hình như khá sơ sài (thiếu toàn bộ fần kinetics + radioactivity,.. - hay tại mình ngủ quên mấy tiết này cũng nên /:) ) nên cũng cần fải đọc lại một chút.
Good luck.

Em Nhung nói thế làm anh hơi thấy choáng váng, anh thi Math IIC, Physics và Chemistry thì mặc dù là dân chuyên Hóa nhưng điểm Hóa lại phò phạch nhất. Physics và Math IIC thì dễ hơn, lý thuyết không có gì đáng lo cả, quan trọng là có vài từ hơi khoai nên ngồi đoán mò thì cũng khá mệt. Anyway, việc đoán mò là hoàn toàn khả thi (kinh nghiệm bản thân). Hồi anh thì là tháng 6 năm ngoái, lúc đấy chưa có tí từ vựng nào về thuật ngữ khoa học cả nhưng vẫn có thể ngồi nhai được.

Thi Writing thực ra không cần cũng được :mrgreen: là dân tự nhiên thì cứ việc nhào dô mà đánh các môn Toán, Lý, Hóa thôi. Xin xỏ bon nó một tẹo là bọn nó sẽ chấp nhận ngay (kinh nghiệm bản thân nốt :mrgreen: )

Thời này quả là lắm cao thủ, nghe em Nhung nói mà lanh gáy, Havard kiếm đươc lắm nhân tài vật vã(như em Nhung chẳng hạn). nhưng tới mức hoan hảo như em rồi thì thi làm gì, em cứ nghĩ mà xem một đứa trình độ như em thì lam mấy bai SATII là gì cho mệt.
Thôi vào chủ đề một tí: SATII cũng chỉ là tương đối thôi, em Dũng mà luôn giữ vững phong độ thì sẽ tự thể hiện cái bản thân mình ra thôi. Như anh đây (kinh nghiêm bản thân): Cóc học hành gì hết, thi được thế nào thì chứng tỏ trình độ thế ấy, cần quái phải ôn luyện. Mình nên tự đánh thắng bản thân mình chứ đừng lấy mục đích là đánh bại điểm số hay đánh bại người khác.

Em Dũng writing có vẻ khá thì cứ thi đi cũng được. Cá nhân mình cũng thấy Hóa đỡ hơn Lý :p. Em có biết ngoại ngữ gì như French thì thi cũng được. Thi gì thì cũng nên ôn cho nó đỡ ân hận chứ không phải ai cũng thiên tài như anh HLVĩnh Hưng đâu ;). G'luck!

Hu hu... Môn Hóa em kém lam. Lop 8, 9 khong học ở nhà, lop 10 lach bach duoc bay phay. Lop 11 học thày Phức chả thu thập duoc gi may. Bay gio em chang nho tim Mol nhu the nào.
Giá mà có SATII Vietnámese

QUESTION:
Có the take math 1C lẫn 2C cung mot luc duoc à?
Moi nguoi ở Viet Nam thi SAT 1 va 2 o dau vay? IIE à?

Thích takes cái gì cũng được, max là 3 môn.

Back
Bên trên