Sự lựa chọn cho cả đời,phải quyết định trong 1 ngày

Nguyễn Quỳnh Mai
(Michiyo_YooJin)

Hôm nay mình nhận được thông báo

"Có một suất giao lưu Việt-Mỹ.Con có muốn đi không? Chỉ cần con học xong chương trình giao lưu lớp 12,khi vào Đh ông đã sắp xếp hết chỗ ăn ở và việc làm cho con rồi. Ba ngày nữa là đóng sổ , con hãy suy nghĩ kỹ.Cơ hội chỉ có một lần"

Ông nói một cách rất nghiêm túc, chỉ cách đây 15' thôi.
Đầu óc mình trống rỗng, ko biết phải quyết định thế nào nữa. Em thấy các anh chị ở đây nhiều người đi du học Mỹ, vậy có thể cho em một vài lời khuyên ko ạ?
Em còn có một số thắc mắc:

1.Giao lưu du học chỉ yêu cầu học sinh đã tốt nghiệp lớp 11(ko thấy nói gì về yêu cầu TA).Bây giờ em chưa có chuẩn bị gì về tiếng Anh cả??? Như vậy sang đó có phải học dự bị 1 năm ko? hay ngay từ bây giờ phải đi học thêm tức tốc????????

2.Giao lưu như vậy tiền học,tiền ăn,tiền ở Mỹ sẽ bao cho mình?? (theo lời ông em nói thế) đúng ko ạ???

3.Làm sao em có thể theo kịp với cách học mọi thứ bằng TA như thế được nhỉ???? Em vẫn ko hiểu em sẽ phải-như-thế-nào???

....
mọi thứ thật sự lung tung8-} :(

pls give me an advice %%-

you're not ready for it. don't rely on your family's decision about this issue. make your own. also, make your own movement. không có cái gì là ăn sẵn được cả. không ai sắp xếp được dùm cuộc đời cho em. còn nếu vẫn muốn để người khác quyết định cuộc đời hộ mình, mời đọc:

http://blog.360.yahoo.com/blog-UA0bbes5erJG..GrpjmG?p=11389

hãy đọc cả phần comment.

Chị nói thật chị không tin cái "KHi vào đại học ông sắp xếp ăn ở chỗ làm cho con hết rồi." nói em vào trường đại học VN nào chị còn tin, chứ nếu em học DH ở đây, app có phần khó khăn, visa càng khó, việc làm thì càng mù mịt. @__@ quyêt định là ở em, nhưng em thấy mình sẵn sàng chưa? ^^ Biết đâu mạo hiểm lại tốt :-??

Anh nghĩ em 0 nên đi.
Ông em 0 thể hiểu biết đủ về du học mĩ mà có thể đảm bảo là em vào trường tốt, điều kiện ăn ở tốt được. VN nhà mình bây h có cái căn bệnh là sốt du học, cứ nghĩ du học là hay nhưng căn bản chất lượng vẫn quan trọng nhất.
Cái thứ 2 là phải tùy vào trình độ của em. Chính em cũng nói là em cũng tiếng anh 0 vững thì em nên là người tự quyết định điều đó. Đây là cuộc đời của em, ông em có ý tốt nhưng người già thông tin không tốt, không thể biết được.
Anh nghĩ là em 0 nên đi trừ khi em hỏi ông em trường đấy thế nào, ăn ở ra sao, cặn kẽ như thế hãy đi

cám ơn tất cả các anh các chị :)

em vẫn đang suy nghĩ...

em đã đọc http://www.vietabroader.org/forum/in...49&hl=exchange của anh Trần Hà Minh rồi.Em đã nắm được những khó khăn khi phải sang đó. :)

to sis Minh Nguyện : đúng là như thế đấy chị ạ. Giả sử nếu em đi thì học lớp 12 ở đâu em ko rõ, nhưng khi hết lớp 12 rồi em sẽ chuyển đến bang Atlanta- nơi có người nhà em.Chính vì có người nhà bên đấy nên chỗ ăn ở và việc làm họ sẽ lo đủ cho em (vì làm cho họ mà:p)
Nói chung em có hậu phương khá vững chắc.

Điều em thấy hơi thiếu tự tin là khả năng của bản thân.Em chưa chuẩn bị gì cho việc du học (học TA ko một chữ :D)Từ bây giờ tức tháng 2 đến tháng 9 còn khoảng nửa năm. Em sẽ học TA tức tốc, dù biết rằng ko thể đủ để thi vô ĐH nhưng sẽ học (dù phọt nước mũi ra) để có thể học được lớp 12 bên đấy. Theo em biết thời gian apply ĐH là tháng 1 năm sau đó (1.2008) nhưng em sẽ ko apply. Em sẽ học xong lớp 12 rồi mới apply vào tháng 1 năm sau nữa (1.2009)

"Phải ra biển lớn mới bắt được cá to" (cho dù có bị trầy trật :| :D)

ps: các anh chị có thể cho em YM đc ko ạ??? em rất cám ơn :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Một là em viết sai tên chị rồi nhé :)) Hai là nếu em đã xác định như vậy, nhà có hậu phương bên đấy thì cũng khá là khả quan cho em rồi ;)

Em đi học lớp 12 chắc cũng sẽ không khó khăn gì mấy nếu em học giao lưu văn hóa. TUY NHIÊN có vẻ như là em sẽ ko tốt nghiệp được lớp 12, muốn app cũng phải thi như các bạn đi giao lưu văn hóa (cái này chị ko rõ lắm, chị ko đi giao lưu) Vì thế, nên nếu em sang mà học qua loa để mà kiếm việc làm có nhà cửa ổn định thì ko mấy vấn đề chứ nếu em muốn học đại học rồi lên tiếp lớp sẽ rất nhiều thủ tục rườm rà và rắc rối.

Chị không phải muốn làm em nản hay gì nhưng sẽ phải cố gắng rất nhiều. Bản thân chị khi sang Tiệp ko biết một chữ, sang Trung Quốc cũng ko biết mấy chữ, sau khoảng 3 tháng là có thể thích nghi nếu gồng mình lên mà học. Thế nên chuyện tiếng Anh có lẽ sẽ rất khó khăn cho em, nhưng bản năng sống còn con ngừoi lớn lắm ;) chắc sẽ ổn thôi.

Có mỗi một vấn đề là, em muốn học đại học sẽ thi cử rất gắt gao, nếu gia đình em đủ viện trợ cho em học đại học ở đây thì có lẽ sẽ ko sao, chứ nếu em cũng muốn như bạn như bè app học bổng thì sẽ rất khó vì thời gian em ko nhiều mà các bạn thì ôn hùng hục ở nhà (khóa các em sau chị điểm SAT chót vót chị nhìn cũng vã mồ hôi) nhưng nếu em đi hướng an toàn, vì có gia đình người nhà, mà học ở community college chẳng hạn rồi đi làm cho ngừoi nhà em thì chắc cũng không sao.

TUY NHIÊN, chị nói trước, em sang bên đó mà đi làm được ngườ nhà em trả lương đi nữa thì vẫn là bất hợp pháp, em ko nên nói năng bừa bãi chuyện làm này làm nọ.

Hơn nữa, vấn đề quan trọng nhất của em bây giờ là Visa, em có người nhà, tiếng Anh ko tốt khả năng xin visa là quá khó khăn, hơn nữa nếu em muốn đổi visa trên đất Mỹ thì càng lằng nhằng hơn.@__@

Thế nên cứ lo xong xuôi rồi.... đi bắt cá em ạ.

^^ Dù sao chị thấy kế hoạch của em mạo hiểm đấy, nhưng chắc em sẽ rất thích thú khi trải nghiệm ;)

Oài, nên nhớ là sau khi học 1 năm glvh phải về nc' xin cấp lại visa mới đc. đi tiếp :)|

Oài, nên nhớ là sau khi học 1 năm glvh phải về nc' xin cấp lại visa mới đc. đi tiếp :)|
Thật thế hả em, chị thấy nhiều người đi sang đây giao lưu văn hóa rồi có phải về đâu. Chỉ cần em được một trường college nhận, họ sẽ cấp cho em I-20 rồi chuyển status của em sang F-1 là ok mà. Em nên hỏi han vấn đề này lại cẩn thận.
Em học ở Atlanta thì có thể apply vào Georgia Perimiter College trước rồi sau đó stranfer lên đại học sau. Cố giữ GPA trên 3.5 là trường nào cũng nhận em hết mà học phí lại rất reasonable.
Quả thực là Atlanta có rất nhiều người Việt sinh sống, họ thường trả cash cho em nên du học làm cũng được. Chả ai bắt bớ gì em đâu (ít nhất là cho tới giờ, chị thấy dân du học làm việc tưng bừng mà cũng chả ai bắt bớ gì cả). Chỉ có điều khi lăn lộn kiếm sống ở trong cộng đồng người Việt, em sẽ thấy nước Mỹ không phải là thiên đường. Kham khổ và tiều tụy lắm em ơi :(

Back
Bên trên