Rersearch experience for undergraduates (REU) ở Mỹ...

Trần Anh Dũng
(TranAnhDzung)

Chào mọi người,

Em hơi chậm trễ trong việc này, vì phần lớn các deadline của các REU internships là giữa tháng 3 rồi. Nhưng có ai hiểu biết về trương trình REU có thể cho em biết tại sao một số học sinh quốc tế vẫn có thể tham gia trương trinh này, mặc dù nó đề rõ ràng là các fundings chỉ dành cho US citizens không? Có người nói rằng một số trường có funds từ chỗ khác, không phải chỉ từ bọn NSF, thì có thể nhận international students. Anh chị có biết thông tin gì xin chỉ bảo bọn em với ạ. Cảm ơn nhiều...

Chào Dũng,

Đúng là REU-NSF (National Science Foundation - Research Experiences for Undergraduates) chỉ chấp nhận SV có quốc tịch Mỹ. SV quốc tế khi apply thì cơ hội đuợc nhận thông qua nguồn funding này là 0. Tuy nhiên đừng vì thế mà nản. Những trường ĐH lớn khi thấy SV có năng lực, họ muốn nhận mình, thì họ vẫn có thể trích ra một phần trong những funding riêng của các khoa để nhận mình (Departmental Assistanships là 1 ví dụ). Trường hợp này là có thể, nhưng hiếm. Cách tốt nhất là tránh REU-NSF ra. Chọn những trường họ nói rõ rằng có funding cho int'l students để apply, cụ thể như những trường có tổ chức SURP (Summer Undergraduate Research Program) thay vì NSF.

Những điều trên đấy mình nói dựa trên kinh nghiệm bản thân, nên chưa chắc đã đúng 100% đâu nhé. :)

tùy từng trường đại học mà REU có fund cho intl student hay không. Như mình nhớ thì năm ngoái UCLA tổ chức REU có funding cho intl student chẳng hạn. nhưng mình nghĩ đúng là như bạn Chi nói, tiền này không phải của NSF mà là của khoa toán trường đó. cái này hầu như là exclusively cho sv Mẽo rồi. nếu muốn làm research thì thử xem trong trường của cậu có cái research fellowship nào cho underclass students không rồi apply. Như ở trường mình mình biết là có mấy cái fellowship như thế. trả tiền có thể không ngon bằng REU nhưng cũng không đến nỗi tệ lắm.

Cảm ơn chị Chi và anh Long. Bây giờ muộn quá thành ra tìm được đúng một nơi chấp nhận int'l studs. Còn nước còn tát em cứ apply vậy. Công nhận nhiều trường nổi tiếng và tương đối lớn có riêng fund của mình để làm research và chấp nhận int'l studs, tuy rằng research hầu hết toàn ở trong các ngành khoai, như biotech hay nano chem hay engineering... Mấy cái em tìm là thuộc econ hoặc comp sci thì hầu hết do NSF fund... sigh.

À, tiện xin hỏi về việc apply cho cái CPT... Các anh chị co lời khuyên gì không? Xin cái này (sau khi được nhận làm rồi) chắc cũng không có gì khó khăn chứ ạ?

Cảm ơn nhiều!

Trần Anh Dũng đã viết:
Cảm ơn chị Chi và anh Long. Bây giờ muộn quá thành ra tìm được đúng một nơi chấp nhận int'l studs. Còn nước còn tát em cứ apply vậy. Công nhận nhiều trường nổi tiếng và tương đối lớn có riêng fund của mình để làm research và chấp nhận int'l studs, tuy rằng research hầu hết toàn ở trong các ngành khoai, như biotech hay nano chem hay engineering... Mấy cái em tìm là thuộc econ hoặc comp sci thì hầu hết do NSF fund... sigh.

À, tiện xin hỏi về việc apply cho cái CPT... Các anh chị co lời khuyên gì không? Xin cái này (sau khi được nhận làm rồi) chắc cũng không có gì khó khăn chứ ạ?

Cảm ơn nhiều!
em Dũng, em có thể vào ww2.lafayette.edu/~math để tìm REU, hoặc viết cho [email protected] để biết thêm thông tin. Trường chị có rất nhiều REU là intl students.
goodluck
PS: sorry i just looked over the site... d/line passed!

Nguyễn Thùy Lan đã viết:
em Dũng, em có thể vào ww2.lafayette.edu/~math để tìm REU, hoặc viết cho [email protected] để biết thêm thông tin. Trường chị có rất nhiều REU là intl students.
goodluck
PS: sorry i just looked over the site... d/line passed!

Cảm ơn chị Lan. Chị có tham gia vào trương trình này năm ngoái không ạ? Em đoán là các int'l studs ở trong cái EXCEL program của trường chị (có fund riêng) nên cũng được stipend, chứ còn NSF fund là strictly for citizens thôi. Em không chắc học sinh ngoài có thể tham gia ÊXCEL nhỉ?

Deadlines hết thật nhưng để rút kinh nghiệm năm sau, ai co kinh nghiêm xin chỉ giáo ạ.

Về việc xin CPT có ai co kinh nghiệm gì không ạ?

Chị không hiểu cái CPT của Dũng nói đến là cái gì. Có phải em đang hỏi OPT (Optional Practical Training) ko? Cứ cho là đúng đi nhé. Nếu được nhận vào làm research off-campus (hay bất kỳ việc nào khác cũng thế) thì phải apply để xin lấy cái OPT (dịch nôm na là giấy phép lao động hợp pháp). OPT là một yêu cầu, phải có mới bắt đầu làm được.

Năm đầu tiên, chị làm research ở trường, học xong hè ở lại ---> thế là chả phải lo OPT gì hết. Năm thứ 2, có OPT nhưng ko biết gì nên cứ đâm đầu vào apply mấy trường REU ---> ko được nhận trường nào cả :p. Can tội quá tự tin vào bản thân. Cuối cùng đi làm lung tung off campus, phí cả OPT. Năm nay apply các trường SURF, được nhận 2 trường rồi. Đang chờ OPT đến để còn trình cho họ xem, vì họ yêu cầu mà.

Nếu Dũng còn thắc mắc gì cứ hỏi nhé.

CPT khác OPT ở chỗ là em ko bị trừ vào 1 năm mà OPT cho đi làm trong khi đang học hoặc sau khi tốt nghiệp. Em có thể apply nhưng fai tìm hiểu thêm ở Registra Office hoặc trong trường vì ví dụ như Laf, ko cấp CPT vì nó ko require trong khi học.

Mình có tổng cộng gần 24 tháng employment off-campus. Thường mọi người apply for CPT (Curriculum -PT -12 tháng) khi đang học và dùng cái này để làm internship for credits. OPT là cái mà khi mình đã ra trường rồi thì mới xin, vì lúc đấy mình có thể làm việc như citizen (?), không phải như một intern working for academic credit, trong 12 tháng.

Link:

OPT-- http://www.oiss.yale.edu/visa/f1opta.htm
CPT-- http://www.oiss.yale.edu/visa/f1cpt.htm

Nếu mình không dùng hết 12 tháng của CPT thì sẽ được xin cái OPT. Nếu mình dùng hết sạch cái CPT thì sẽ không được apply for OPT nữa. Em không rõ là OPT có giống như CPT ở điểm mình add các tháng làm việc của mình vào, chứ không phải một lúc bắt đầu thì nó count down cái 12 tháng của mình không. Chị Chi cẩn thận khéo về sau lại không xin được OPT nữa thì khổ.

Em thì biết đến vậy, nhưng việc xin xỏ cụ thể thì không có kinh nghiệm. Vậy mình chỉ cần được chỗ nào đó chấp nhận rồi điền cái form rồi xin nhà trường là xong đúng không? Cái trường của em nó có vài mống int'l studs nên nó cóc có cả cênter for int'l studs T,,T chả biết là mình phải tự lo đến đâu.

Cảm ơn mấy chị.

3. Curricular Practical Training (CPT):
Đầu tiên, bạn apply cho một chương trình internship nào đó. Sau đó bạn cần có hai bức thư (a) giấy gọi làm việc của công ty hay tổ chức bạn xin intern và (b) giấy chứng nhận từ Professor/Advisor/Dean...xác nhận rằng (i) internship đó là một phần bắt buộc cho chương trình học của bạn hoặc nó là điều kiện để tốt nghiệp và (ii) bạn sẽ nhận được credit cho cái internship đó. Nói chung nếu bạn đã xin được internship thì hiển nhiên công ty sẽ phải gửi thư offer đến cho bạn, nhưng giấy chứng nhận thì hơi phức tạp một tí bởi vì rất ít major có điều kiện bạn phải làm internship mới được tốt nghiệp.

Do đó bạn phải nên chủ động một chút ở bước này. Tìm gặp advisor của bạn hay là beloved professor nào đấy, nói chung là người có cảm tình và quan hệ gần gũi với bạn, và giải thích với họ rằng internship này quan trọng đối với bạn như thế nào, nó sẽ giúp làm giàu thêm kinh nghiệm và kỹ năng...blah blah blah. Và hy vọng rằng họ sẽ thông cảm và viết giúp bạn lá thư chứng nhận.

Hai lợi điểm của CPT là:
>>Thời gian xem xét hồ sơ ngắn hơn rất nhiều so với 2 dạng phía trên, thường chỉ tầm 1 đến 2 tuần lễ.
>>Thời gian làm việc dưới dạng CPT sẽ không bị trừ vào khoảng thời gian 12 tháng của OPT.
http://www.vietabroader.org/forum/index.php?showtopic=572

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
Sau khi có giấy xác nhận của trường rồi thì điền và gửi gửi hồ sơ lên bọn INS chỉ là thủ tục thôi. Nói chung cái khó nhất của CPT là khâu xin giấy chứng nhận của trường, vì như đã nói không phải trường/ngành nào cũng yêu cầu curricular training mà nếu đã không yêu cầu thì rất khó thuyết phục bác Dean hay bác Professor. Good luck ^_^

My bad, my bad...
Đúng là trường mình ko cấp cho CPT, cho nên đến tận bây giờ mới nghe đến cái này. Coi như học thêm được một điều mới. Nếu xin internship lấy credits thì trường cũng có, và theo điểm thứ (ii) bạn Khoa dẫn ra thì cũng đúng như vậy. Có một thắc mắc nhỏ: được credit rồi thì sẽ ko đuợc paid nữa, đúng ko? Nhờ ai trả lời hộ nhé.

Còn thắc mắc của Dũng: "OPT có giống như CPT ở điểm mình add các tháng làm việc của mình vào không". Câu trả lời là có. Cứ apply bao nhiêu ngày thì từng ấy ngày sẽ bị trừ vào 365 ngày cho phép của mình. Thế nên ai cứ tằng tằng hè nào cũng đi làm thì đến lúc tốt nghiệp xong còn lại được 3 tháng. Cho nên phải tính kỹ, nhỉ? Nếu như vào grad school/prof. school thì ko sao, 12 tháng lại renew lại. Còn nếu ko thì nguy đấy.

panickiiiiiinnnggg... mọi người cứu em với :((

Em vừa đc nhận vào 1 cái intern ở DC, em tưởng là nonpaid nên hồ hởi apply ai dè có stipend và nó đưa cho em cái Federal Employment Form để điền.

Em chưa có OPT, liệu có nên apply để làm cái intern này ko khi mà:
- Sau khi tốt nghiệp sẽ chỉ còn lại 9 tháng
- Visa của em hết hạn từ hết lớp 12, hè năm ngoái em ko thèm về... :(
- Hè năm nay em muốn về ít nhất 1 tháng và có nghĩa phải xin lại visa.
- OPT sắp hết hạn nộp đơn

Trường em thì có Praxis là trường cho tiền để làm intern nhưng mà chỉ cho những ai đã declare major. Hết học kỳ này thì em xong nửa cái major rồi, có nên declare luôn ko ạ?

.....ai giúp em với :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Nguyễn Diệu Hương đã viết:
panickiiiiiinnnggg... mọi người cứu em với :((

Em vừa đc nhận vào 1 cái intern ở DC, em tưởng là nonpaid nên hồ hởi apply ai dè có stipend và nó đưa cho em cái Federal Employment Form để điền.

Em chưa có OPT, liệu có nên apply để làm cái intern này ko khi mà:
- Sau khi tốt nghiệp sẽ chỉ còn lại 9 tháng
- Visa của em hết hạn từ hết lớp 12, hè năm ngoái em ko thèm về... :(
- Hè năm nay em muốn về ít nhất 1 tháng và có nghĩa phải xin lại visa.
- OPT sắp hết hạn nộp đơn

Trường em thì có Praxis là trường cho tiền để làm intern nhưng mà chỉ cho những ai đã declare major. Hết học kỳ này thì em xong nửa cái major rồi, có nên declare luôn ko ạ?

.....ai giúp em với :((

Your best bet is Praxis, through which your internship time will not be counted
as part of your OPT. YET, as far as I know, only sophomores & juniors are eligible for Praxis funding (I might be mistaken though).

Another way you can try is to arrange the stipend to be paid through Smith payroll. Talk to the organization/firm as well as your int'l advisor to see if they are happy to help you. By doing this, you do not have to worry about OPT at all. (If you'd like to know more info on this trick, please pm me :) )

Since your summer plans may undergo some changes, I was wondering if you already bought your air ticket.

Good luck...

Chỉnh sửa lần cuối:
cảm ơn anh Khoa. cái intern em giải quyết tạm ổn rồi ;) (phù..nhẹ cả người..) , nhưng cuối tháng 4 em còn 1 cái interview với supervisor, nếu ông ấy thấy hs mà Smith chọn ko phù hợp với công việc thì vẫn có thể từ chối nhận...:(
Bây giờ em chỉ lo về visa. Theo mọi người thì 10 tuần intern em nên làm ngay sau khi kết thúc năm học rồi về nhà hay là về nhà trước đổi visa.
Em cảm ơn trước ạ. :D

Back
Bên trên